Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. bongto2006

bongto2006 Thành viên mới

Nhà tớ gồm 2vc và 1 bé gái 3t, chi phí hàng tháng hết 5.5M. Thu nhập 2vc khoảng 10M, tiết kiệm được bao nhiêu lại đưa đi trả nợ mua đất cách đây 3 năm. Sau 5 năm góp gạo thổi cơm chung bây giờ tớ chẳng có đồng nào tiết kiệm cả. Chán!

Đang tải...

2. Cry_love

Cry_love Bắt đầu tích cực

em cũng bảo rồi đấy chứ ạ.....Đưa cho ổng rồi... Cũng được 1 tháng , rồi tháng sau lại đến tay em, Nhưng vẫn cứ hay kêu ca mới chán ạ......thế nên mới xin các chị lời khuyên có cách nào để có thể tiết kiệm đến mức tối đa ko ạ...

3. Aten_LinhDV

Aten_LinhDV Thành viên đạt chuẩn

hic em chưa có em bé mà cung ko tiết kiệm được .đây là vấn đề nan giải.vì h đông tí là tien

4. hongtrangtran

hongtrangtran Jerry Chuột!

Ít ra thì cũng có miếng đất lận lưng rồi đó. Thời buổi này tiền cứ ra như nước vậy.

5. linhthao09

linhthao09 Thành viên tích cực

Tớ 15 năm đi làm rồi mà chả biết ngân hàng ở đâu cả. hết tháng hết tiền. Hình như cứ được đồng nào là vào chỗ học hành của mẹ hết hay sao ý.Nhưng vẫn phải đi. Tiền không kiếm hôm nay thì để... mai kiếm . Nó vẫn đấy chứ đi đâu, các mẹ nhờ. Được cái xã ít kêu ca nên cũng đỡ mệt

6. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Chi phí lớn nhất hàng tháng của mình là cho con thôi
    Tiền học, tiền ăn, tiền sữa, bỉm và tiền bồi dưỡng con sau khi hắt hơi sổ mũi
    Đầu hè con viêm phổi, hết một tuần tiêm kháng sinh, con sọp đi, xót quá, mình tiêu hơn chục triệu mua yến cho con
    Trộm vía con hồi lại ngay.

7. Noel 2008

Noel 2008 Thành viên đạt chuẩn

Chẳng làm thế đc đâu bạn ơi, nếu mà làm thế đc thì phụ nữ chúng ta sẽ đưa hết cho đàn ông thích làm gì thì làm. Đàn ông vẫn biết là tiêu tốn kém lắm đấy nhưng họ cứ nói để chị em mình tiêu ít hơn đi thôi.

8. Noel 2008

Noel 2008 Thành viên đạt chuẩn

Như nhà bác Richcoi thì có điều kiện lại là một nhẽ, các mẹ trung bình thì rút ra rút vào lo sao cho đủ ăn cả tháng, lấy đâu xiền mua yến bồi dưỡng cho con đc:)

9. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Hic hic.. đọc đến những cái này, chỉ đau đầu thôi ạ!!
    Bố cháu 3M ở huyện, tháng nào cũng hết!!:???::???::???:
    Mẹ cháu lương 1,5M, thêm thắt linh tinh bằng gian hàng trên này, mỗi tháng cũng thêm được 1 M nữa!!
    Nhưng giờ cháu đang ở quê với OB ngoại!! Tháng sau mà cháu lên thì bố cháu và mẹ cháu lại đổi thẻ Tk!! Không thì nuôi cháu sao nổi???????????? hic hic... Co đi, kéo lại, kiểu gì cũng cứ hụt!!

10. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Hihi. Ông nào cũng kêu thế cả, nhưng mọi người cứ để ý xem các ông ấy mà đi chợ thì mua phí phạm kinh khủng. Thừa mứa ra ấy. Nên việc các ông ấy kêu cứ để kêu thôi. Như tớ phải thuê nhà (nộp tiền 6 tháng) ông ấy lo và những khoản hiếu hỉ, nội ngoại (mà chủ yếu cho bên nội). Còn tớ lo tiền ăn hàng tháng cho 2 VC (lương có 2,5 triệu). Nhưng tháng nào tớ cũng trích ra một ít để riêng để đề phòng và gần như ko tiêu đến. Lúc nào gần hết chịu khó mè nheo chồng vào, kiểu gì các ông ấy cũng xì ra nhưng phải khéo léo một chút. Còn lâu lâu có khoản thưởng nào là tớ để ra hết. Tớ ko bao giờ động đến, chính vì vậy mà lúc nào cũng có 1 ít phòng thân. Chứ hồi đầu vô tư tiêu hết, 2 VC lúc nào cũng ko thoải mái. Tớ khác mọi người là phải lo thêm cho ông bà nội (mặc dù chỉ mang tính chất biếu thôi nhé) vậy mà tháng nào cũng mất 1 triệu liền. Lấy con 1 khổ thế đấy. Nhưng dạo này tớ chả lo, chả cãi nhau với chồng về chuyện đó nữa, vô tư lên một chút cho mình thoải mái mà 2 VC lúc nào cũng hạnh phúc. Hihi. Kinh nghiệm của mình gia đình ko vui vẻ thoải mái mình là phụ nữ sẽ khổ nhất đấy.

Sửa lần cuối: 20/8/2009
  11. shoptretho

shoptretho Banned

Nghe các mẹ nói đến tài chính gia đình mà em cũng thấy sốt hết cả ruột.
    Vợ chồng em thuê nhà ở HN, rồi lại có con nhỏ, không những không tiết kiệm được mà còn âm là đằng khác. huhuhu.
    Trẻ con thì nay ốm mai đau, rồi thì bao nhiêu thứ, bố mẹ phải giành mọi điều kiện cho con nên càng nghĩ mà càng lo. Nhưng thôi các mẹ ạ, dù gì thì cũng phải sống cho thoải mái. Sức khỏe là trên hết. Có sức khỏe là có tất cả:p

12. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Tớ thích câu này quá
    Có sức khỏe là có tất
    không có sức khỏe thì không tiền nào mua nổi cả

13. zinette

zinette Thành viên tích cực

đến nước này thì em mở tk nhg nhờ mẹ đứng tên. Có muốn tự ý rút cũng k đc. Gì chứ về mặt chi tiền thì các u là yên tâm khỏi lo dễ dãi

14. boxitthom

boxitthom Thành viên đạt chuẩn

Nhà mình được cả vợ cả chồng tiêu hoang, thu nhập ở mức trung bình cũng không ổn định lắm, hai vợ chồng được khoảng < 12t/tháng. Bọn mình làm dự án được bao ăn bao ở, em bé vẫn ở trong bụng, cuối năm mới sinh, vậy mà không tháng nào để được tiền cả. Từ đầu năm đến giờ tiết kiệm được...10t ( để dành sắm đồ cho con ). Hic, lo phết, nhưng cầm lòng không đặng.

Mình thì không có thói quen giữ quỹ đen, có lần "giấu" được 1 món riêng, mang ra ngân hàng rồi lại mang về vì thấy có lỗi với chồng. Thế là lại rủ nhau tiêu hết!

15. boxitthom

Nhưng có miếng đất mẹ nó ạ:cool:

16. boxitthom

Vợ chồng mình chẳng đứa nào dám than phiền cả vì đứa nào cũng như nhau, tuy không có tiền dắt lưng nhưng được cái những gì cần hưởng thụ cũng được hưởng thụ ( trong điều kiện kinh tế cho phép ). Hai vợ chồng cùng quan điểm kiếm là phải tiêu, tiêu rồi mới kiếm được. Chắc tại chưa sinh em bé nên nghĩ thoáng thế. Đến lúc có con thì tha hồ...khổ:confused:

17. boxitthom

Nhà này có khoản "biếu nhà chồng" giống mình. Ai bảo lấy vào ông con hiếu thảo quá, nhà chồng mình có 3 con trai, chồng là út nhưng thương mẹ lắm. Tháng trung bình 1.5t cho bà cụ, thường thì vài tháng biếu 1 lần. Chồng còn có sở thích sắm đồ dùng về cho mẹ, từ kệ tủ đến lò vi sóng, bếp ga..v..v..Ban đầu cũng ấm ức lắm, nhưng xét cho cùng đó là người có trách nhiệm, họ trách nhiệm với gia đình họ thì sau này chắc chắn sẽ có trách nhiệm với vợ con:p

18. Tit's Shop

Tit's Shop 0989556818

Mẹ này sao giống mình thế, hichic, 2 vợ chồng em tổng thu nhập trước khi buôn bán có 5tr/tháng...nhưng chồng em thuộc tip người thích tiêu tiền nên có khi mấy tháng mới đưa vợ 1tr-2tr, rồi dần lại mượn lại hết, lương em bèo bọt đc 1,5tr 1 tháng, chỉ đủ tiêu cho con tiền học tiền ăn vặt còn mẹ thì cơm trưa cty lo, cơm tối xin bà ngoại 1 bát cũng xong, chẳng may sắm gì, hichic, chồng cứ thoải mái vi vu...vì chồng em làm ca, em làm KCN xa nhà nên vợ chồng cứ như ông Ngâu bà Ngâu ý, cả tuần ko gặp nhau buổi nào, nên cơm ăn cũng chẳng tốn mấy, ổng làm, ổng tự tiêu...Nên chẳng bao giờ có quỹ hay tiết kiệm được xu nào cả...Bây giờ em nghỉ làm ở nhà buôn bán thêm thì thu nhập có khá hơn, tiền lúc nào cũng có ở túi, hic, nhưng thâm hụt hết cả vốn liếng đấy, mà lại là vốn đi vay nữa cơ, nghĩ đến tiền mà chán chẳng buồn nghĩ...Chồng lại biết mình làm ra tiền lại càng...vi vu, nhưng đc cái giờ em ở nhà nên bữa cơm gia đình lại đầy đủ, hạnh phúc hơn hẳn, vợ chồng ko cãi cọ nữa...cũng đỡ...đợt trước có vài đồng, gửi mẹ phòng lúc con cái đau ốm, nhưng buôn bán lỗ vốn, chồng thỉnh thoảng vui bạn vui bè làm cho vài vụ xì căng đan, lại nợ nần, lại trắng tay, lại làm lại từ đâu, nhưng còn người, còn của, cứ mãi mãi khẩu hiệu: Cố lên!!!

19. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Hihi nhưng vẫn vui mẹ nó ạ vì từ dạo mình không phàn nàn gì cả thì ông xã thương vợ hơn. Mà nói thật tiền biếu cũng là do ông ấy kiếm ra. Nếu thiếu thì ông ấy phải cố thôi. Đó cũng là bản tính tốt của ông xã. Người như thế chả bao giờ để vợ con chết đói đâu mà sợ.

20. Me Huyen Anh

Me Huyen Anh 0974.84.99.86

Hik,tiền thật khó kiếm,mà tiêu dễ vô cùng!

Nhà em 5 cái miệng,em muốn chết đây!

Nếu ốm đau,ko biết thế nào nữa!