Thông tin: Kinh Nghiệm Có Đủ Sữa Cho Con Bú

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi smallmonster1981, 21/9/2013.

1. smallmonster1981

smallmonster1981 Bắt đầu tích cực

Mình sinh hai đứa, một ở Việt Nam, một ở Mỹ. Có sự khác biệt rõ ràng giữa bác sĩ hai nước. Ở Việt Nam, các y tá ở BV PSHN sau khi sinh đã hỏi mình mang sữa gì vào viện, rồi gợi ý ra ngoài cổng viện mua sữa. Ở Mỹ vừa đưa em bé ra ngoài, bác sĩ đặt ngay e bé lên ngực mẹ rồi bảo cho bú, mặc dù lúc đó chưa có tí sữa nào. Sau khi về phòng, các y tá thay nhau vào hướng dẫn cách cho con bú, thấy mình để mấy hộp sữa nước trong phòng, họ cầm ném đi rồi bắt cho con bú mẹ. Khổ nỗi mình không có sữa, mà bé liên tục khóc đòi ăn, họ cũng chấp nhận cho bú, nhưng không phải bằng bình mà bằng cốc vì sợ bé quen bú bình mà bỏ bú mẹ.
    Ngày đầu về nhà, mình bị stress vì sữa căng mà con bú không ra. Sau khi hết tắc sữa thì mình cũng mất sữa luôn. Mình ăn chân giò cũng không hiệu quả, cuối cùng gọi điện nhờ tổ chức La Leque international Lactation, họ hướng dẫn dùng máy hút sữa, mỗi lần hút ít nhất 30 phút, nếu sữa hết vẫn tiếp tục hút. Cách một tiếng mình hút 1 lần, đi ô tô mình cũng mang theo máy hút (cầm tay) để hút. Một ngày sau mình đã hút được 90ml/bên trong khi lúc đầu chỉ được 10ml.
    Song song với hút sữa, các mẹ cần cho bé bú thật nhiều, không bổ sung thêm sữa ngoài. Động tác mút sữa của bé sẽ kích thích não bộ chỉ đạo cơ thể tiết đủ sữa cho bé. Chỉ cần bỏ một cữ là sữa ít đi ngay, giống như khi mẹ cai sữa, bé khôgn bú nữa thì sữa cũng hết.

Nếu các biện pháp trên không ăn thua, các mẹ có thể uống một số thuốc lợi sữa bán trên thị trường. Bên này các mẹ rất ưa chuộc loại trà Mother's Mill Tea, thực phẩm chức năng Fenugreek Seed... Tùy cơ địa từng người mà có tác dụng khác nhau.

Về thuốc tây, có loại Domperidome, mà ở nhà mình là Motilum, thuốc chữa dạ dày ý. Thuốc này có tác dụng tiết sữa. Tập một mình uống thuốc này từ tháng thứ 3, lúc đầu không có sữa, sau đó sữa ra rất nhiều. Thuốc này ở Mỹ không bán, nhưng các mẹ hay order từ Úc và Canada. Ở VN thì mua rất dễ dàng. Ngày uống 6 viên chia 3 lần.
    Các mẹ có thể tìm "low milk supply" trên mạng, sẽ có rất nhiều clip và tài liệu hướng dẫn. Trang Kellymom cung cấp rất nhiều thông tin giúp mẹ có đủ sữa cho con bú.
    Vài lời chia sẻ, hi vọng các mẹ thành công với nuôi con bằng sữa mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi smallmonster1981
    Đang tải...

2. Huyendang86

Huyendang86 Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm có đủ sữa cho con bú

hồi mới sinh, mình cũng ít sữa, nhưng mẹ chồng nấu cháo í nhĩ cho ăn. Sữa về nhiều luôn. Kèm theo ăn cháo chân dê, chân chó. Sữa về nhiều lắm. Nhà mình có bán hạt í nhĩ nè!!!hihi

3. meyeucon.tin

meyeucon.tin Thành viên chính thức

Bé nhà minh giờ đã gần 5 tuổi rồi. Nhưng nghĩ lại ngày mới sinh, sợ thật. Mình sinh mổ, nên không có sữa. Bé nhà mình lại không chịu ăn sữa ngoài. Cũng không biết sao nữa. Mẹ mổ, đau nằm bên cạnh mẹ mà không hề khóc. Chỉ khi nào tè ướt hoặc ị bẩn thì mới khóc, và thay xong lại nằm im. Con nhà người ta thì ăn sữa ngoài ít nhât cũng 40, 60ml. có bé ăn đến hơn 100ml. Thế mà bé nhà mình lại chẳng chịu ăn chút nào. Thương con mà chỉ biết nhìn con khóc. Mình sinh ở Y Học Cổ Truyền, bác sỹ cho mính uống thuốc bắc lợi sữa, cũng không ăn thua lắm vì mình tiêm kháng sinh nhiều. Không biết phải làm sao, dù rất đau nhưng vẫn phải có gắng ngồi dậy để vắt sữa cho con, kích thich sữa về. ăn cơm thịt nạc thăn kho nghê, móng chân giò hầm hạt sen, đu đủ. Sau 5 ngày mình xuất viện, không tiêm nữa. Về nhà vẫn ăn thế sữa quá nhiều và mình nuôi con 100% bằng sữa mẹ, không dùng một chút sữa bột nào. Mình ăn kiêng đến gần 1 năm mới ăn những thứ khác, nên trộm vía bé nhà mình hệ tiêu hóa khá tốt. hơn 3 tuổi mình mới cai sữa con, và đến giờ mà vẫn còn sữa. ^^. Các mẹ cố gắng ăn kiêng khem để tốt cho con, và cũng tốt cho sức khỏe của bản thân mình nữa.

thucphamsach-tb thích bài này.
  4. Mincy

Mincy Thành viên mới

cám ơn chị thớt đã chia sẻ ạ. em cũng đang tìm hiểu những vấn đề này, may quá.

5. thietbiytebaochau

thietbiytebaochau Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em bé đầu không biết cho con bú luôn nên mấy ngày mới có sữa. Bé 2 được bạn bên ĐL bảo bác sỹ bảo cho con bú ngay khi sinh ra khoảng 1-2h, kể cả không có sữa, con bú sẽ kích thích sớm ra sữa. Em làm theo và kết quả kỳ diệu thật, cho con bú mấy lần, khoảng 4 tiếng sau sinh là đã có chút sữa đầu, sau chưa đầy 10h là đủ sữa cho con, không cần dùng sữa ngoài nữa, lúc đầu thì ít, sang ngày thứ 2 thì ko phải lo nữa. Ở VN mình thì không thấy bác sỹ chăm sóc đến vấn đề này, cứ sinh xong là ra cho con ăn sữa ngoài. Em nghĩ các mẹ dùng biện pháp cứ cho bú ngay khi mẹ và bé được ra ngoài với người thân có tác dụng, chưa có cũng cứ cho bú.

6. thietbiytebaochau

Về biện pháp để cho có nhiều sữa thì em ăn nhiều xôi, đặc biệt là xôi lạc, ăn rau thì là, rau mùi cho thơm sữa, ít ăn ngóng giò vì sợ ngấy.

7. meowiuah

meowiuah Thành viên chính thức

em đang lo lắm đây. bây giờ chửa 32 tuần chưa thấy sữa về. nghe bảo là khi sinh nếu sinh thường thì 3 tiếng sau con mới về với mẹ, thì thì làm sao cho bé bú trong vòng 1 - 2 tiếng đầu được. em sợ mất sữa lắm, làm gì có tiền mà cho ăn sữa ngoài

8. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

Mình làm đủ kiêu mà vẫn ít sữa, vẫn phải cho con uống sữa bình thôi , nhìn nó đói khóc chịu sao nổi

9. botrangthoi

botrangthoi Thành viên tập sự

mẹ nó kiên trì ăn xôi nóng, cháo móng giò gạo nếp và thông thảo ( mua ở hiệu thuốc bắc),ăn liên tục 1 tháng, cho bú nhiều là đủ sữa thôi, mẹ phải nằm nghỉ nhiều, uống nhiều nước ấm, đó là kinh nghiệm của mình

thietbiytebaochau thích bài này.
  10. thietbiytebaochau

Không, sinh thường thì chỉ chờ khoảng 30 phút bác sỹ khâu vệ sinh cho mẹ xong là đẩy con và mẹ ra phòng ngoài luôn mà, lúc đó bảo người nhà pha ngay cốc sữa ông thọ uống nóng khoảng 60 độ và cho con bú, khoảng nửa tiếng sau lại uống sữa ông thọ nóng, lại cho con bú. Sau đó mẹ cố gắng ăn cơm nóng sữa về nhanh đấy. Mình cả 2 đứa đều không có sữa khi chưa sinh. Sinh ra đứa đầu còn chưa có kinh nghiệm nên 3 ngày sau mới có sữa, đến đứa thứ 2 làm theo cách như trên mấy tiếng là có sữa rồi.

Mẹ Tít 1412 thích bài này.
  11. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Đúng là nhìn con đói khóc chịu không nổi thật, mà khi ấy mẹ stress thì càng không có sữa. Vì vậy cứ ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, để tinh thần thoải mái cho sữa về nha!

12. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

trời ơi, ko phải lo đâu mẹ nó. Tớ hồi bầu cũng làm gì có tí nào sữa non đâu. thế mà lúc sinh vẫn đủ, vẫn thừa sữa cho con bú đây.

13. smallmonster1981

smallmonster1981 Bắt đầu tích cực

có mẹ ra sữa non khi mang thai, có mẹ không ra. Em yên tâm đi. Chị sinh thường phải 1 ngày sau mới về, sau đó sữa bị tắc và mất luôn. Nhờ tụi Mỹ hướng dẫn mới có lại được đó e.
    Lúc mới đẻ em cứ cho con bú. Nếu bé khóc sau khi bú thì mới cho uống sữa ngoài, nhưng nhớ mua loại sữa nhạt.
    Ah, e nhớ đánh thức bé 2h/lần để cho bé bú nhé. Con chị cứ để nó ngủ 4-5 tiếng, sau đó bị vàng da đấy.

14. mexinhso1

mexinhso1 Thành viên tập sự

Em đây cũng lo lắng vì sau khi sinh xong 3 ngày rồi mà vẫn chưa thấy sữa về! Cho con nút nhưng không có sữa thế là con cứ khóc, thấy thương lắm nhưng biết làm sao được cứ cho con nút được khoảng 10 phút là oxa cho con bú sữa ngoài. Đến ngày thứ 4 sữa tràn về, ào ạt, con em háu ăn lại bú không kịp thở, thế là bị sặc sữa liên tục. Đến tháng thứ 3, em đột nhiện sữa về ít, em cũng hoảng lắm cố gắng ăn nhiều giò heo đu đủ, rau lang, sữa bầu, cốm lợi sữa suốt mấy ngày liền... sau đó, sữa cũng lại về bình thường nên em biết sau này cứ ngủ nghỉ, ăn nhiều, thư giãn và cho con bú là dù không muốn sữa cũng tràn về căng lên thôi nên các mẹ đừng lo nhé!

15. camket

camket

Bạn giống mình thế, mình cũng ăn đủ thứ, có sữa cho con nhưng vẫn cho con ăn thêm sữa ngoài nữa

16. mylove8086

mylove8086 Thành viên tích cực

mình hồi tập 1 cũng nhiều sữa lắm.Bây giờ đang bầu tập 2 không biết lần này thế nào đây

17. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

MÌnh kể câu chuyện này để các mẹ biết tác dụng của việc cho con bú càng sớm/ càng nhiều càng tốt nhé. Quê mình thường thì các bà hay lên HN trông cháu hộ con mình. KHi mẹ đi làm, bé hay đòi bú, bà trông cháu cũng vạch ti cho cháu bú nghịch,mục đích là để cháu không khóc. Vậy mà vài tuần sau bà cũng có sữa. Điều này chứng tỏ lúc bé bú, tác động vào thần kinh trung ương, rồi chỉ đạo tiết ra sữa. Các bà mẹ sau sinh thì cơ chế ra sữa càng nhanh và nhiều vì có hoóc môn sau sinh rồi. Trước lúc mình sinh con, mình cũng chả thấy ngực có sữa gì cả, sinh xong cho con tập bú rất khổ sở, vì con đói mà lúc đầu bú thì chả có tí sữa nào, nhưng cứ cho bú là vài tiếng sau bắt đầu có sữa rồi. Các mẹ kiên trì vụ cho con bú nhé. Cứ làm theo cách chủ top đã đưa ra thì chắc chắn sữa sẽ dồi dào thôi.

18. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

sữa nh hay k do cơ địa mỗi mẹ.tuy nhiên ăn những thứ lợi sữa sẽ cải thiện hơn,như mình thì mình thích ăn của nếp,ăn cháo vừng đen,cháo móng giò ok liền

19. vananhlt19984

vananhlt19984 Bắt đầu tích cực

Cho con bú thật nhiều và ăn nhiều, đặc biệt là cháo thì không lo thiếu sữa

20. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

cách hay nhất là cho con bú thường xuyên, mẹ uống nhiều nước , sữa, các bữa ăn đầy đủ chất