Toàn quốc: P.vụ các "con nghiện" mắm ở Hà Nội cùng sở thích các món cuốn với mình.

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi monngon79, 14/6/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. monngon79

monngon79 Bắt đầu nổi tiếng

Topic này dành riêng cho những ai nghiện các loại mắm, gia vị như mình. Các loại mắm này mình đều là đặc sản của từng địa phương. Việc chọn lựa cơ sở để đặt hàng mình cũng đã nghiên cứu kỹ lưỡng rùi. Các mẹ có thể hoàn toàn yên tâm về chất lượng sản phẩm. CHương trình KM (nếu có) mình đã nêu rõ ở topic chính, các mẹ theo dõi nhé. Nhiều sp, trong thời gian khuyến mãi mình đã bán với giá không lợi nhuận, vì thế mong các mẹ không mặc cả. Cám ơn tất cả mọi người!

Nhắc lại địa chỉ cửa hàng: monngon79, 25B Nguyễn Đình Chiểu. Số đt: 0466616287; 0935330103; 0983330103

1. Nước mắm Mười Thu tại Hà Nội: Đặc sản Bình Định, chai nước mắm trong, mùi mắm chứ không bị nhạt nhẽo như mấy loại Chinsu. Rang thịt thơm nức mũi :)).
    Loại 30 độ đạm: 35k/chai 1lit
    Loại 16 độ đạm: 25k/chai 1 lit
    Các mẹ mua cả thùng (12 chai): Loại 30 độ đạm: 30k/chai; Loại 16 độ đạm: 20k/chai ]

- Nước mắm cao cấp sá sùng: Có hộp đôi hai chai đẹp sang trọng để biếu: 175k/chai
    2. Tôm chua Trọng Tín: 95k/hộp 500gr. Tôm chua Trọng Tín có gì đặc biệt mà không cần mở cửa hàng, chỉ là một nhà nhỏ trong ngõ ở thành Huế mà khách du lịch Nam - Bắc vẫn cứ nườm nượp kéo tới mua? Chính là bởi trong hộp mắm tôm chua này có vị rất riêng, nhiều tôm, kg độn nhiều xả, đu đủ, hành như một số hãng khác. Và đặc biệt nhất là kg bị có vị ngọt kiểu miền Nam, rất thích hợp với khẩu vị của miền Bắc. Những con tôm chín bằng r***, thính căng mọng, làm món cuốn hoặc đơn giản là múc ra bát để ăn kèm thịt luộc, rau ghém... đến thực khách khó tính nhất cũng phải gật đầu.

3. Mắm ruốc Huế:40k/chai 500gr
    Ngon nhất là khi nấu bún bò Huế, kho thịt, hoặc làm tương tự món thịt chưng mắm tép như Hà Nội hay làm. Ngoài ra, mắm ruốc còn có thể làm món muối xả mắm ruốc ăn rất "phê". Cả nhà làm theo đi: http://afamily.vn/an-ngon/20100330041653127/Muoi-sa-mam-ruoc-Hue/

Mắm tôm chà- đặc sản Gò Công: 110k/hộp 350gr
    Gọi là mắm tôm n lại kg hề có mùi khó chịu như mắm tôm Bắc, rất thơm không gắt. Mắm tôm chà có màu đỏ tươi và có thể để nguyên kg pha chế gì, mang ra chấm hoa quả. Khi chưa pha, mắm tôm chà quánh, vị thơm ngọt. Nếu để chấm thịt, chỉ cần nửa quả chanh, vài lát ớt và tỏi băm. Thế là đc một bát nước chấm có 1 không 2 nhé. Riêng mình, đặc biệt thích loại mắm này dù hơi đắt. N dùng lại rất dôi, mỗi lần chỉ cần một muỗng nhỏ là đủ cho một bữa.

4. Mắm nêm: 25k/chai Loại mắm này ở miền Trung và miền Nam rất nức tiếng, và cũng chiếm được khá nhiều ưu ái của các bà nội trợ miền Bắc. Mắm nêm chấm thịt ba chỉ , chân giò luộc hoặc làm nước chấm cho các món cuốn thì "khỏi bàn". Mắm nêm có thể làm bằng các loại cá biển: cá cơm thang, cá nục nhỏ, cá me. Mắm nêm để chấm với rau luộc, mít luộc, bò tái, bò nhúng, bánh đúc; bún mắm nêm kèm thịt heo, rau sống... Người Huế rất thích ăn rau muống luộc chấm mắm nêm. Các mẹ thích mắm nêm còn sưu tập đủ cách pha mắm làm sao cho ngon. Muốn biết cách pha mắm thì các mẹ vào topic các món cuốn với bánh tráng Bình ĐỊnh của mình nhé. Mình kg chi tiết ở đây nữa. N đơn giản nhất vẫn là băm nhỏ tỏi, xả, ớt và vắt chút nước dứa chín hoặc nửa quả chanh, thêm đường.

5. Mắm rò:40k/hộp (tạm hết)
    Cá rò được gọi là món cá nhà nghèo. Cá rò còn non xương rất mềm, đem làm mắm với gia vị muối ớt riềng tỏi càng cay càng có giá trị, ăn với thịt heo luộc, vả, khế, dưa, rau thơm... Mắm cá rò có thể làm món mắm cà, rẻ tiền và ngon miệng. Người Huế bảo đây là món ăn hao cơm.

6. Mắm cá cơm:60kĂn như các loại mắm nêm, ruốc. Mắm cá cơm dễ làm, dễ ăn. Có thể sốt vớu thịt băm.

8. Mắm cá thu lát:90k Mắm cá thu lát là món ăn quen thuộc của người Miền Trung. Mắm chưng lên rất thơm ngon.[/SIZE]

Ngon nhất là 2 cách chế biến sau:
    - Chuẩn bị 1 bát tô to: Một lớp cá thu muối bên dưới, rải 1 lớp hành tím băm, trên là 1 lớp thịt nạt dăm băm, rắc thêm gừng xắt sợi nhuyễn, chưng cách thủy 10p. Các mẹ làm đi, khi chín thử mở nắp ra, thơm nức mũi.
    - Cơm rang gà cá mặn: Món cơm này monngon thích nhất khi ăn ở quán Chè, Giảng Võ. Rán vàng 1 lát mắm cá thu, chú ý rãn thật kỹ trên lửa nhỏ nhé. Thái nhỏ lát cá, cho vàng rang cơm đến khi săn lại thì cho thịt gà vào đảo sau cùng.

9. Mắm cá thu xay: 90k hộp to, 45k hộp nhỏ
    Cách dùng: Khi dùng, cho vào một chút đường, trộn thêm ớt, tỏi giã nhuyễn, vắt một ít nước cốt chanh là bạn đã nghe được mùi thơm tuyệt trần. Thông thường, người Bình Định dùng mắm cá thu với thịt ba chỉ luộc sẵn, cắt lát mỏng, một chút rau sống và cuối cùng là bánh tráng. Mắm cá thu ngon là khi ta mở nắp, mùi thơm ngót, dịu không tanh mùi cá thu hoặc mùi khó ngửi khác. Nên để mắm cá thu nơi thoáng mát, tùy theo thời tiết hoặc cách bảo quản như để trong tủ lạnh mà thời hạn sử dụng của mắm từ 6-12 tháng. Để mắm cá thu không nhanh hư, bạn nên dùng muỗng sạch múc ra chén trước khi pha gia vị. Khi thấy mắm cá thu bốc mùi, có nước ở mặt trên trong lọ, đổi màu thì không nên dùng nữa.
    - Ngoài ra, mắm cá thu xay còn đc chưng cùng trứng và thịt, làm mới lạ bữa cơm nhà mình:
    1 lạng thịt xay + 3 muỗng mắm cá thu xay mịn. Sau đó, xay chút hành tím + hành lá + chút tiêu. Đập 4 quả trứng vào 1 bát tô hay nồi đất nhỏ (vớt riếng lòng đỏ để ra bát). Trộn các nguyên liệu trên vào tô trứng, trộn đều. Hấp cách thủy 20p là món ăn đã chín. Lúc này, phết lòng đỏ còn lại lên trên mặt bát thịt chưng mắm cá thu xay và tiếp tục hấp cách thủy thêm 3p nữa. Làm như vậy, bát thịt chưng sẽ có màu vàng tươi, sáng đẹp. Rắc 1 chút rau mùi và hành lá lên là xong rùi các mẹ nhé.

10. Mắm cá linh - mắm cá sặc: Hàng chuẩn để nấu lẩu mắm: 50k/hộp 500gr

11. Mắm tép đồng (loại dùng làm thịt chưng mắm tép): 35k/chai lavie

- Đường thốt nốt An Giang:60k/kg Thơm và mát dịu hơn các loại đường kính. Đường nấu chè chỉ cần thả vài viên đã thấy nồi chè thơm khác hẳn cho đường kính trắng.

13. Đường phèn Quảng Ngãi: 40k/kg

14. Mạch nha: 40k/hộp 500gr

Cửa hàng: 25B Nguyễn Đình Chiểu; ĐT: 0466616287; 0935330103; 0983.330.103

Xem thêm các chủ đề tạo bởi monngon79
    Sửa lần cuối: 25/2/2014
  2. Bong's mum

Bong's mum Thành viên rất tích cực

Ðề: Phục vụ các "con nghiện" mắm và gia vị: Mắm: nêm, tép,tôm chua, tôm chà, sò Lăng Cô..

Cho tớ xin tí giá rổ rổ giá.....................

monngon79 thích bài này.
  3. monngon79

Ðề: Phục vụ các "con nghiện" mắm và gia vị: Mắm: nêm, tép,tôm chua, tôm chà, sò Lăng Cô..

Tối có hết chị ạ. Em đang hoàn chỉnh topic n ăn gian giờ NN nên chưa up đc.Hì

4. bé Đô

bé Đô Biển sóng... đừng xô tôi

Chị ơi, em nghiện món "Mắm tép".
    Hi vọng chị có món này ạ.

5. zinzinsleep

zinzinsleep Thành viên tập sự

check sms nha chị.;):eek::eek::eek::eek::eek:

monngon79 thích bài này.
  6. monngon79

có bạn ah, mắm tép vừa ra đến Hà Nội xong, bạn có nhu cầu thì alo luôn từ bây giờ được rồi

7. monngon79

có bạn ạ,mắm tép vừa ra đến Hà Nội xong, bạn có nhu cầu thì alo luôn từ bây giờ được rồi

8. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

oánh dấu nghiên cứu, a xã nghiện mắm và đồ ăn ghém, hic

monngon79 thích bài này.
  9. bé Đô

Chị ơi, vậy em cứ đến CH ở NĐChiểu là có món này fải ko ạ?

Em mua mắm tép ở 1 số nơi thường hay bị sạn nên toàn phải lọc trước khi nấu. Mắm tép của nhà chị thì thế nào ạ?

monngon79 thích bài này.
  10. monngon79

Chị chưa khui thử n nhìn thì thấy rất vệ sinh. Mắm sạn là do tép kg rửa sạch, tc chị mua nhiều lần cũng bị thế. Để chị làm chuột bạch vậy, rồi bảo em nhé.

11. bé Đô

Đợi tin chị :)

12. monngon79

Chị đã khui 01 lọ mắm nêm và 01 lọ mắm tép. Kg sạn em nhé, ngon lắm. Nhất là mắm nêm, thấy ngon hơn hẳn Thuận Phát.

13. ngvthangqtkd1

ngvthangqtkd1 Thành viên đạt chuẩn

Trời !!! ngon quá!!!em thèm chảy nước miếng rồi nè.hiiii
    chúc chị làm ăn phát đạt!!
    em mới tham gia có gì mong chị giúp đỡ chỉ bảo cho em.thanks!!!

14. ngvthangqtkd1

ngvthangqtkd1 Thành viên đạt chuẩn

Trời !!! ngon quá!!!em thèm chảy nước miếng rồi nè.hiiii
    chúc chị làm ăn phát đạt!!
    em mới tham gia có gì mong chị giúp đỡ chỉ bảo cho em.thanks!!!

15. Mây

Mây Guest

Re: Phục vụ các "con nghiện" mắm và gia vị: Mắm: nêm, tép,tôm chua, tôm chà, sò Lăng Cô..

Bạn chủ top chắc gốc Huế phải ko? mình cũng sinh ở miền Trung, ghiền các món mắm của bạn kinh khủng. Nhưng giờ ở SG lận, bạn có đóng hàng vào được ko?

16. Maitchc

Maitchc Thành viên Hội Cún 82

Mình cũng thèm quá, chủ top có thể giới thiệu qua cho mình những loại mắm nào chấm với thịt luộc và rau muống ngon nhé, lưu ý là không có đường nhé. Tks

17. monngon79

Chị ơi, hầu như mắm nào chấm thịt luộc cũng đều rất ngon. Còn để chấm rau muống thì có mắm tép, hay mắm cá cơm. Nhưng hình như em đều thấy hơi có đường thì phải. Nếu chị đang ăn kiêng thì chắc kg ổn ạ, hi hi.

18. BaKhanhHuyen

BaKhanhHuyen Thành viên chính thức

Ðề: Re: Phục vụ các "con nghiện" mắm và gia vị: Mắm: nêm, tép,tôm chua, tôm chà, sò Lăng

Chào bạn,
    Mình ở Sg là đầu cầu của chị Monngon79, có bán nhiều đặc sản Miền Trung và các loại mắm Miền Trung. Có gì bạn ủng hộ nhé. www.DacSanMienTrung.vn. Tks.

19. chuotnhat07

chuotnhat07 Bắt đầu nổi tiếng

Có mắm tôm ngon ko bạn ơi, tớ cần mua mắm tôm quá, chồng tớ ở miền trung nên nấu ăn lúc nào cũng phải thêm tí mắm tôm ông ý mới chịu. Sắp hết rồi, mà chưa biết mua ở đâu ngon cả, hôm nọ mua 1 chai về lão ý chê quá, hic hic

20. monngon79

Nhà mình có món mắm tôm chà Kim Sa của Tiêng Giang nhé, ăn ngon miễn chê, mỗi tộ giá cũng hơi đắt chút, 90k/lọ 250gr :D

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.