Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. yeulamco

yeulamco Thành viên tập sự

Chuyện ăn uống thì không bao nhiêu nhưng còn bao nhiêu thứ phát sinh, ôi ngán quá. lắm lúc qúa tay lại thấy áy náy, hẹn tháng sau tiết kiệm lại, nhưng rồi lại có thứ mới phát sinh. hai VC mình đều không có gan ra ngoài buôn bán làm ăn, chỉ đi làm ăn lương thì không biết bao giờ mới giàu lên nỗi các mẹ nhỉ

Đang tải...

2. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Nhà mình chi tiêu hàng tháng được tính như thế này
    Chi phí cho bé lớn học lớp 1 : 1tr
    Chi phí cho đứa bé được 4 tháng: 2tr
    Thuê giúp việc: 700.000
    Tiền xăng xe đi làm của mẹ : 800.000
    Tiền điện nước, ĐT cố định : 1tr (mùa hè thỉ riêng tiền điện đã hết 1tr rồi)
    Chi phí ăn uống cả nhà : 3tr
    Hiếu, hỉ, đối nội, đối ngoại, mua sắm,phát sinh thêm: 1,5 tr
    Thế là tháng nào cũng phải hết 10tr
    Còn ông xã chi tiêu nữa thì không tính
    Không biết các gia đình khác thế nào, mà mình chi tiêu như thế thấy không lãng phí khoản nào cả, cuộc sống sinh hoạt cũng rất bình thường thôi đấy .

3. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Hic, kể ra các chị em nhà mình cũng nhiều người nóng tính nhỉ, nhưng mà công nhận nhiều lúc cũng điên, :)

4. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Nhà mình mới có 1 bé trai, chi phí gia đình nhà mình hàng tháng khoảng như thế này: (cũng phải tiết kiệm vì kinh tế không dư dả):
    1. Tiền học cho cháu:200.000đồng /tháng
    2. Tiền ăn tối (chủ nhật và thứ 7 ăn ké nhà ngoại nên không tính): 22 ngày x 30.000 = 660.000 đồng/tháng
    3. Tiền sữa, sách học, bút vẽ, quần áo cho con : 250.000 đồng tháng
    4. Tiền điện thoại + điện+nước...: 250.000 đồng/tháng (ở chung, đóng góp 1/2 tổng số tiền với nhà anh chị nữa)
    5. Tiền ăn trưa, xăng và chi tiêu cho bản thân mình: 700.000 đồng/tháng
    6. Tiền hiếu hỉ, phát sinh...: 400.000 đồng

Thế là khoảng 2.500.000 đồng/tháng, còn tiền điện thoại DD của ox và ăn sáng+trưa là ông ý tự trả.

5. hang

hang Thành viên chính thức

mình rất phục bạn đấy , mình rất muốn tiết kiệm nhưng cứ phát sinh nhiều quá

6. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Tiền như nước sông ấy, phải tiêu cho nó vơi đi thì nó mới đầy được chứ, cong ko tiêu cứ để đầy suất thì làm sao nó có chỗ chảy vào đươc. Đúng ko hả mọi người

7. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Đơn giản là nhà mình cũng khó khăn , thu nhập cũng không được nhiều, ô sin không có, thì muốn tiêu hơn cũng không được . Chứ có nhiều tiền hơn thì mình sẽ nâng mức chi tiêu hàng tháng lên ngay thôi . ;) Chỗ ông xã làm cũng chỉ đủ chi tiêu cho ông ấy . Với cả chỗ mình làm ít nữ , toàn nam nên chẳng mấy khi đi shopping (chẳng nhẽ đi 1 mình) , đi làm từ sáng đến tối về rồi chợ búa , cơm nước , chẳng có thời gian đi shopping . Ngày nghỉ thì đi đâu cũng phải mang con theo nên mình cũng ngại, chẳng muốn mang nó đi cùng, sợ bé mệt .

Sửa lần cuối: 24/5/2007
  8. candy_bong

candy_bong Thành viên đạt chuẩn

chao cac me cua cac be , minh thay chu de nay hay qua nen ghe vo ngay, gia dinh nha minh cung chi co 2 vo chong av be Bong duoc 11 thang va mot o sin , nhung ma hang thang chi tieu cung fai mat 3 trieu ,chua tinh tien dien thoai va xang xe cua hai vo chong , cung chua ke ca tien tra cho a sin nghi ma thay so qua . bay gio cung fai co ke hoach de chi tieu hop ly hon .cac me co bi quyet gi hay cho em suu tam voi nha

9. lep bep

lep bep Thành viên tập sự

Nhà mình cũng mới có một bé, vợ làm ngoài, chồng làm nhà nước, cố gắng tiết kiệm lắm thì cũng gần hết lương tháng 2 vợ chồng

- Tiền ăn, điện, nước (nộp cho ông bà):1.5 tr
    - Tiền sữa, thức ăn thêm cho con:300
    - Tiền điện thoại 2 vợ chồng:300
    - Hiếu hỉ, ốm đau, thăm thú bạn bè: 400
    - Tiền xăng xe: 400

Mỗi tháng hết bay suất lương của vợ, lương công chức của chồng thì chỉ đủ uống bia sau khi tan sở . May mà còn ở nhờ nhà ông bà ngoại nên ko mất tiền thuê nhà và còn nhờ được ông bà trông con giúp cho nữa

Chẳng biết bao giờ mới dám xin vào cơ quan nhà nước để làm việc đây

10. Mẹ CuBin

Mẹ CuBin Thành viên chính thức

Thế là quá may mắn chứ ở riêng như nhà mình thì tiền điện 500K, tiền ăn 2M chưa kể các khoản khác

11. therichcafe

therichcafe Thành viên đạt chuẩn

Chà, có topic này nhà mình bàn tán xôn xao quá nhỉ em cũng xin phép bon chen một chân. Về vấn đề này thì hùi trước em cũng có trao đổi với anh Kiên và chị Hiền rùi. Theo em, vấn đề không phải là tiết kiệm mà là sử dụng tiền của mình một cách thông minh thôi (nghĩa là tăng phần IQ về tài chính theo kiểu cái ông tác giả cuốn Cha giàu - Cha nghèo nói ý)

Trước tiên, em phân tích qua một chút về vấn đề tài chính cá nhân của từng người, từng gia đình

Bước I:

Thông thường thì mỗi người đều phải chi một lượng nhất định nào đó hàng tháng (tiền ăn uống, quần áo, điện nước....và các khoản chi cho bé và gia đình khác). Cái này gọi chung là các khoản chi (Expenses - E)

Ngân sách dành cho việc chi tiêu này thì chúng ta lấy từ thu nhập (lương hàng tháng). Cái này tiếng anh gọi là Income - I

Và tuỳ theo cách chi tiêu hàng ngày chúng ta sẽ có được những tình trạng tại chính khác nhau

Ví dụ:
    1. Nếu I - E = 0 ----> tiền kiếm được vừa đủ để chi tiêu

2. Nếu I - E < 0 ----> có vấn đề về tài chính, luôn phải chạy vạy đi vay đi mượn

3. Nếu I - E > 0 ----> sống thoải mái về tài chính.

Đó là những yếu tố cơ bản nhất mà ai cũng cần phải tính đến, và từ đó có thể thấy được điều kiện tài chính của mình thế nào.

Bước II: Phân tích sâu thêm về tính chất các khoản thu (I) và các khoản chi (E)

1. Nếu là chi (E) thì chúng ta sẽ thấy có 2 dạng:

- Chi thường xuyên: Tiền ăn hàng tháng, tiền nhà (nếu đi thuê), tiền xăng xe, tiền điện thoại, tiền điện, tiền nước, tiền Truyền hình cáp.... những khoản này liên quan đến nhu cầu sinh hoạt ăn mặc ở của gia đình, thông thường là con số fix hàng tháng. em ký hiệu loại này là (E.T)

- Chi bất thường (Doodads): Là những khoản chi do tính bốc đồng hoặc bất khả kháng, và các khoản chi này thường không nằm trong dự trù kinh phí hàng tháng. em ký hiệu loại này là (E.D)

Ví dụ: Các chị đang ngồi cơ quan, lang thang trên nét thấy có món đồ nào hay là rủ nhau đi shopping ngay lập tức. Về nhà mới giật mình là số tiền đó hôm nay mình định mua sữa cho con --> thâm hụt ngân sách, hoặc tự dưng nhóc nhà mình lăn ra ốm thế là phải tốn tiền thuốc thang (ngoài dự trù). Hay đơn giản, đột nhiên có người bạn ở xa đi công tác ghé qua thăm, vì là bạn thân lâu ngày mới gặp nên quyết định rủ bạn đi nhà hàng ---> lại phạm vào ngân sách.

Thông thường thì vấn đề Ung thư túi chủ yếu là do các khoản Doodads này gây ra. Nếu các chị để ý và kiểm soát được những khoản này thì, em nghĩ vấn đề chi tiêu không đáng lo lắm.

2. Tiếp đến phân tích thêm các khoản thu (I):

Về các khoản thu cũng có 2 dạng, 1 là thu nhập động (active income), 2 là thu nhập thụ động (passive Income)

- Thu nhập động: Loại này thường là con số cố định hàng tháng - đó là lương mà chúng ta nhận được từ công việc hàng ngày - em ký hiệu là (I.A)

- Thu nhập thụ động: là lợi nhuận thu được từ các hoạt động đầu tư bên ngoài, loại thu nhập này có đặc điểm là không cần mình phải mất thời gian công sức mới có tiền. Ví dụ: Thu nhập từ việc các chị cho thuê một căn nhà, thu nhập từ cổ phiếu, thu nhập từ hoạt động kinh doanh khác mà các chị là cổ đông góp vốn....em ký hiệu loại này là ....(I.P)

Bây giờ quay lại vấn đề cán cân thu nhập hàng tháng

I - E = (I.A + I.P) - (E.T + E.D) = Tiền dư hàng tháng

Nếu như bằng một cách nào đó các chị làm cho cái I.P >= (E.T + E.D) thì lúc đó cái khoản I.A các chị không cần phải quan tâm đến nữa (không cần phải đi làm mà vẫn có tiền để chi dùng), hhihihi lúc này các chị sẽ thấy rất thoải mái về tài chính đó.

Trên đây là một số ý kiến của em về vấn đề tài chính. Có thể với một số chị sẽ là phức tạp lằng nhằng, nhưng nếu cụ thể hoá và thân thiện hơn với những khái niệm này thì chúng ta sẽ không phải đau đầu về vấn đề chi tiêu và cũng không phải giật mình về các khoản Doodads khi cuối tháng kiểm tra ngân quỹ thấy nó là con số âm quá lớn nữa.

Các chị góp ý thêm nhé.

Sửa lần cuối: 26/7/2007
    mysticriver thích bài này.
  12. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Cả nhà bàn rôm rả quá nhưng chung quy lại vẫn là tiết kiệm và biết cân đối với thu nhập của mình.

Em thì được bố mẹ dạy cách tiêu tiền từ nhỏ, đi làm thêm cũng sớm nên từ cấp 2 đã biết ghi chép sổ sách các khoản chi tiêu để cân đối giữa tiền bố cho với tiền tiêu ra (cái này là bí quyết cho các bác thường xuyên viêm màng túi đấy nhé!)... Hi hi, thành ra em được tiếng là lúc nào cũng rủng rỉnh dù bạn bè viêm màng túi.

Cũng có lúc em tiêu theo cảm hứng nhưng tháng sau lại phải rút kinh nghiệm, tiết chế ngay thành ra chưa bao giờ đến mức khủng hoảng tài chính cả.

Nhưng mà như thế cũng bị mang tiếng là tính toán, tiết kiệm quá. Dưng mà em đang ở chung với bố mẹ chồng, nhà có 50m2 nên không tính toán, tiết kiệm thì không biết đến bao giờ bọn em mới ra riêng được, các bác nhỉ?

13. therichcafe

mysticriver thích bài này.
  14. Me But

Me But Thành viên tập sự

Chị therichcafe có thể hướng dẫn mọi người cách sử dụng phần mềm được không? Cảm ơn nhiều!

15. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Xem chừng các mẹ cũng tiêu xiền ghê quá nhỉ! Em thì khỏi fải nói rồi, tiêu xiền thì khủng luôn, chắc chẳng ai bằng :((. Em cũng muốn tiết kiệm lắm nhưng từ khi sinh TAm Mao đến giờ em chẳng TK đc xu nào cả, chết mất thôi, AX em bảo là sợ tiền để trong túi lâu ngày nó mốc mất hay sao ? Có mẹ nào có sáng kiến gì thật đọc đáo về khoản chi tiêu ko chỉ cho em với ko thi túi em lúc nào cũng thủng cả hu..hu..hu...

16. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

chị ơi, dùng kiểu gì vậy ? bày cách đi, em vào dowload loạn cả lên, chẳng hiểu gì cả ????:confused::confused::confused:

17. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Chi tiêu nhà mình thì tháng nào cũng lạm phát:
    Tiền học cho Chíp: 300.000
    Tiền sữa + pho mai... của con: 1.000.000
    Tiền ăn của con (vì bé nhà mình ăn cơm, nhưng theo chế độ riêng): 300.000
    Tiền nộp để chi tiêu chung với ông bà: 1.000.000
    Tiền xăng xe: 250.000
    TIền ăn sáng + ăn trưa của mình: 350.000
    Tiền mua sắm linh tinh: khoản này chả tính được bao giờ vì cứ thấy cái gì hay hay là mua, có khi mua về lại chả dùng đến.
    Chắc đợt này phải tiết kiệm, học theo cách của nhà canhcutxinh thôi. Nhưng mà chả biết đến bao giờ thì mình có đủ tiền để ở riêng nhỉ. 2 VC mình là công chức 100%, hic ::):)(

18. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Chị ui, góp gió thành bão thôi. Mà ở CQ em, có đồng chí, cả 2 vợ chồng cùng làm công chức, có đúng 70triệu mà mua được chung cư hơn 400 triệu đấy (vay mượn lung tung rồi cày cuốc trả dần)... Em ngưỡng mộ quá nên cũng đang cố học tập đấy... :rolleyes:

19. Mecumeo

Mecumeo Thành viên đạt chuẩn

Thay cac me tiet kiem them qua. Nha minh thi chang tiet kiem duoc dong nao

20. therichcafe

Các mẹ ơi

Hay là nhà ta tổ chức một buổi ọp ẹp nào đó đi, chúng ta sẽ thảo luận về chủ đề "Chi tiêu và phương pháp quản lý tài chính trong gia đình". Thông qua buổi thảo luận này chúng ta sẽ rút ra được phương pháp quản lý chi tiêu trong gia đình sao cho có hiệu quả. Đồng thời có thể chia sẻ kinh nghiệm cũng như hướng dẫn mọi người biết cách sử dụng công cụ quản lý tài chính.

Các mẹ thấy có được không?