Bất ngờ về cty tài chính Prudental( e nhờ MOD vài hôm cho mọi người cảnh giác)

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi me_yeu_tina, 9/9/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Trích dẫn lời của bạn "Continh"
    Đây là toàn bộ nội tâm của các mẹ ngay khi hình dung về chữ bhnttv phải không ạ, nghĩa của nó chỉ là "bé hỏi nhiều thứ thú vị!"!... Các mẹ "sao" mà nhìn đâu cũng thấy một "anh" (man) tư vấn bảo hiểm nhân thọ... chỉ vì "hoa hồng" (đồng tiền) như thế nhỉ?! "Không hiểu" một điều gì đâu có nghĩa là điều đó không đúng đắn, là không quan trọng đối với gia đình ta, và ta không cần phải nắm bắt lấy!? Mình chỉ sở hữu vài ba hiểu biết tài chính cơ bản và chia sẻ trong phạm vi cái hộp "Tài chính gia đình".
    Theo tớ chữ bhnttv không phải được hiểu đơn giản như bạn nghĩ đâu mà phải hiểu là: "Bé hâm nhất topic tina viết", Thế đúng hơn.hehe

Đang tải...

2. minhsau

Hay viết theo cách của các bạn là : "Bé hâm nhất topic?..............Thưa vâng"

3. continh

continh Banned

-> ...Nghe được các mẹ thầm thì, cái mặt bhnttv đang hầm hầm rồi lại xí xị ra, các mẹ à! :D ... Há há... tớ đi guốc trong bụng bhnttv rồi (!) Thực là vì sao đó mà phải sợ tớ một phép, bảo gì thì nghe nấy chứ... cứ thử hình dung thì biết ngay... lòng bhnttv chẳng muốn chút nào... khi bị ở "chiến tuyến" với "cái đội ngũ này làm cho mọi người khó chịu" (minhsau [​IMG]) :axe:: "Họ lừa từ người nhà, bạn bè, các mối quan hệ quen biết, v.v Và các cty BH trả hoa hồng rất rất cao..." (Hainhoc [​IMG]) -> ... Ôi thôi.... hỡi tiền ăn, tiền nước, tiền nhà; tiền xăng, tiền sữa, tiền ga, tiền giường v.v... vợ kia con kia khóc đòi... kêu khổ... nếu mỗi tháng một "chú" không sao mà "tư vấn" được ra 3 hợp đồng -> Ôi, với một "chú"... mà 3 hợp đồng mỗi tháng... rồi 36 hợp đồng mỗi năm v.v... \\:D/ thế mới biết quân số các mẹ nhà ta bị "lừa"... khủng khiếp đến dường nào! -> Ở bên "chiến tuyến" cùng các mẹ mới ngọt ngào, êm ái, và an toàn làm sao! ... Cứ thử hình dung thì biết ngay... :lol:!!! ...

Sửa lần cuối: 24/9/2009
  4. minhsau

Đúng là điêu. ở trên kia bảo là tớ về phe các mẹ. Toàn thấy kích bác:"Ở bên "chiến tuyến" cùng các mẹ mới ngọt ngào, êm ái, và an toàn làm sao". Bạn Continh vẫn luôn đứng về phía Bhnttv. Hay bạn và Bh...là một??????Chứng minh cái ngược lại thử xem

5. bhnttv

bhnttv Banned

Hừm... [-( ... Thưa vâng, và các mẹ đều là người "bình thường" cho nên những điều mình nói đều là vô nghĩa!? Trên đề tài này mình không thể làm sao "được" như continh đang nói cùng một giọng với các mẹ được. Một nhân viên làm chưa tốt, chứ phải chăng mọi nhân viên đều làm như thế? Một chi nhánh đang không chu đáo, chứ phải chăng mọi chi nhánh đều đang như thế? Một công ty thiếu đầu tư vào công tác chăm sóc khách hàng, chứ phải chăng mọi công ty đều thiếu như thế? Ngành bảo hiểm nhân thọ còn nhận được nhiều ý kiến đóng góp, chứ phải chăng mọi ngành khác đều đã là hoàn hảo?... Mình cũng như các bạn cũng cảm thông với trường hợp gặp điều ngang trái, nhưng không đến mức bị che lấp sự suy xét toàn diện... :idea: "Chỉ có một cái lông gà con thôi mà thành ra năm con gà mái được cơ đấy!" "Một chuyện có thật" - Andecxen, mình chắc ở đây có mẹ từng biết và kể cho các con nghe!?

P/s: Hic hic... ừ sợ quá!... [-X Sợ continh một phép ư?... Là "miễn chấp" thôi cái đứa sinh sau đẻ muộn, sợ chết bạc nhược, tham sướng bỏ ngãi v.v... nói thẳng cho mà biết... nhé!...

Sửa lần cuối: 24/9/2009
  6. minhsau

Đấy là bạn tự nhận là bạn nói vô nghĩa nhé chứ chẳng ai bảo bạn thế. Mọi người chỉ bảo là bạn nói khó hiểu thôi. Hãy dùng những từ ngữ thông thường, dễ hiểu để mọi người dễ đọc.

bhnttv thích bài này.
  7. minhsau

Mà suy cho cùng thì bạn nói điều này không sai:"Một nhân viên làm chưa tốt, chứ phải chăng mọi nhân viên đều làm như thế? Một chi nhánh đang không chu đáo, chứ phải chăng mọi chi nhánh đều đang như thế? Một công ty thiếu đầu tư vào công tác chăm sóc khách hàng, chứ phải chăng mọi công ty đều thiếu như thế". Vấn đề ở đây là các mẹ đang lên án cái người làm sai ấy.Nhưng bạn lại ra sức bênh vực họ. Bị ném đá là phải rồi

bhnttv thích bài này.
  8. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

1/ nhà minhsau thông minh thía, nghĩ ra cái câu bhnttv
    2/ (lại) nhà minhsau kiên nhẫn thía, tớ bỏ của chạy lấy người rùi, thấy nick ấy nên ghé thăm thui.

9. continh

continh Banned

Ừ, bạn thì có sợ ai huống chi chỉ là một câu đùa vui; và tớ cũng biết là "miễn chấp" của bạn ra làm sao rồi! Nhưng bạn ơi, đừng biến nơi đây thành nơi tranh cãi cá nhân nhé, vì điều này rất làm căng thẳng mỗi người mà chẳng mấy có ý nghĩa gì thêm đúng không nào? Bạn viết (cùn) rằng "bhnttv" chỉ là "bé hỏi nhiều thứ thú vị", nhưng mọi người đủ thông minh để hiểu ra hơn thế! Mà suy cho cùng thì bạn nói nhiều điều không sai, các mẹ ở đây chẳng lẽ lại không thấy được. Nhưng mặt khác, rõ ràng các mẹ nhận xét cho là đúng: câu chữ khó hiểu, đao to búa lớn, hay hô khẩu hiệu... bạn còn cố bao biện nữa hay sao!? "Thùng rỗng thì kêu to", với những dấu hiệu ấy mọi người không "cảnh giác" mới là lạ! Vì thế dù có phải, đúng, tốt... thật đến đâu chăng nữa thì thực tế vẫn chẳng khác gì đổ dầu vào lửa! Thử hỏi một người tư vấn bảo hiểm nhân thọ mà như bạn thì có thể "tư vấn" được cho ai cơ chứ? ...Vài lời rất chân thành như thế, nếu không tỉnh được ra, thì mong bạn cũng đừng để bụng làm gì nhé!?

Sửa lần cuối: 25/9/2009
    kising_satan thích bài này.
  10. hien.ttt1@vib.com.vn

hien.ttt1@vib.com.vn trần thị *** hiền - VIB

mình cũng làm giao dịch viên tại một Ngân hàng, nhưng nghe chuyện của bạn mà mình thấy bất bình vô cùng, chia sẻ cùng bạn nhé. không thể tin được một công ty tài chính lớn có tiếng tăm trên thế giới lại có phong cách làm ăn "lừa bịp" như thế!!!!!!

11. Mebiho

Mebiho ủn ỉn - ủn ỉn

ủa hai nhà bhnttv và continh ngày trước thân nhau lắm mà. Mình còn ngỡ là chung dòng máu cơ đấy. Giờ lại quay ra cắn xé nhau rồi ah. Thú vị thật. Kiểu này mẹ tina muốn đóng topic này lại cũng ko xong roài. hô hô hô

12. kising_satan

kising_satan Táo mèo, La Hán, Mật Ong

hic, đau.... đau mắt quá...
    Hôm nay em mói vào đây lần đầu. Đọc 1 phát hết 21 trang...
    Đau mắt quá, nhiều đao to búa lớn quá....hix....
    Túm lại là, tháng 11 nhà em lấy bảo hiểm của chồng em, không biết có thuận lợi không.
    Mai em đi chùa cầu phúc, cầu tài, lộc thôi. Và từ sau cũng không đóng nữa, 1 lần rồi thôi... hic....

13. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

Xin tặng các bạn một bài thơ hay nhé !

Biển Bờ

Không có nghĩa mỗi lần sóng vỗ
    Là nồng nàn hôn cát đâu anh!
    Vâng em hiểu ngoài khơi vừa ngập gió
    Đưa sóng vào rồi đẩy sóng xa thêm...

Không có nghĩa những con tàu đêm đêm
    Chưa ngủ bởi hải đăng còn thao thức
    Thăm thẳm giữa đại dương màu mực
    Biết về đâu nếu chỉ một thân tàu?

Cuối chân trời sao và biển hôn nhau
    Bờ lặng lẽ cúi đầu không dám khóc.
    Mai sóng lại về thôi, mỏi mòn và nặng nhọc
    Thở cạnh bờ trong giấc ngủ vô tâm!

Hoàng hôn ơi! Sao mắt bờ quầng thâm?
    Xưa biển hứa ngàn năm yêu cát trắng!
    Phiêu du mãi để con thuyền khô đắng
    Sóng có bao giờ yên lặng đâu, bờ yêu!

Đại dương xa, gió rủ rỉ rất nhiều
    Sao tiếng thở từ ban chiều vọng lại?
    Không có nghĩa mỗi lần nghe sóng nói
    Yêu rất nhiều là cho cả bờ đâu!

bhnttv thích bài này.
  14. minhsau

Đọc thơ xong thấy không khí khác hẳn. Đỡ căng thẳng hơn nhưng chả hiểu định nói cái gì. Thật chán cho mình học văn không giỏi. Thôi tạm biệt cả nhà, tớ........lượn cho nước nó trong....Hihi

15. continh

continh Banned

-> Hình như bác ấy định... ý nhị xa xôi giới thiệu cùng mọi người... về lịch sử và ý nghĩa của ngành bảo hiểm đấy các mẹ à! :p ...

P/s: Cụ thể hơn có lẽ như tớ đã đọc dưới đây, các mẹ không xem qua cũng được, biết đâu có chỗ "đao to búa lớn" lại làm mình căng thẳng không đâu...! hì ^^...!

Sửa lần cuối: 25/9/2009
  16. Chuppa

Chuppa Thành viên tích cực

Tớ mới chỉ đọc được đến trang 6 thôi nên có thể chưa có hết các thông tin bên lề, nhưng tớ thấy thế này:

1/ Tất cả các loại hình bảo hiểm đều hay :rolleyes: , đều tốt, đều kinh tế.... và thêm cả những cái bla... bla .... mà các bác tư vấn viên đã nêu ra. Công nhận, về lý thuyết rất có ích (chính vì thế mà nước ngoài người ta bắt buộc phải mua) nhưng vấn đề là ở VN, thủ tục giải quyết hợp đồng BH của các cty BH rất phức tạp. Nếu thủ tục mà nhanh gọn, ko hạch sách câu chữ, giấy tờ như ở nước ngoài ý , thì xin thưa là hầu hết tất cả chúng tớ đều tham gia rồi ạ

2/ Do đặc điểm của người VN là chỉ cần nghe quảng cáo (mà ko đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :D ) nên hầu hết những người tham gia BH đều ko đọc kỹ (hoặc có đọc cũng ... ko hiểu :rolleyes: ) hợp đồng nên việc bị lừa là tất yếu. Chứ nếu dân VN ai cũng tham khảo (và có đủ tiền để tham khảo) ý kiến luật sư thì chắc các hãng BH cũng chả chọn VN là điểm đến hoặc là mục tiêu tăng trưởng nhảy vọt đâu nhỉ :twisted:

Tớ cũng được 1 ng quen mời mua BH Manulife An sinh phát tài thì phải, cho trẻ con, đến năm 18t đáo hạn, lãi 152% :rolleyes: (đúng ko nhỉ các mẹ ?) có kèm thêm 1 số quyền lợi về y tế. Chả biết trả lời ra sao đây :rolleyes:

17. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Em không ở VN nhiều nên không nắm rõ luật VN lắm, thế vay tiền ngân hàng mà hai bên không được luật pháp đảm bảo hả các chị? Giải quyết mâu thuẫn là trực tiếp 2 bên với nhau á? Mình phải chạy đến làm việc trực tiếp với họ á? Họ gặp, nó giải quyết thì được, không thì mình phải chịu á các chị? Chứ không phải có điều luật quản lý việc vay trả hết ah?

Tại vì theo như bên em đang sống phần nhiều thời gian, thì khi mình ký kết 1 hợp đồng vay mượn thì đều có điều luật cụ thể, nếu mình hay bên cho vay, ai là người vi phạm hợp đồng thì cứ luật đấy mà giải quyết, không nói nhiều. Giấy báo nộp phạt gửi đến 14 ngày ko trả, gửi lại thêm lần nữa, sau thêm 14 ngày nữa ko trả mức lãi tăng vùn vụt, sau 30 ngày mức lãi tăng theo cấp số nhân 2.5. Sau 5 tháng thì tòa án thành phố gọi. Lên đó mà đấu lý thôi.

Thế nên, nghe báo Prudental ở VN cũng to đùng ngã ngửa ra mà lại làm ăn kiểu này thì còn biết tin ai? Chán thật!
    Làm ăn đã không có trách nhiệm mà lại ở 1 nước coi rẻ Luật thế này chỉ chết dân đen thôi.

18. bhnttv

bhnttv Banned

Qua bài của Chuppa, mình đúc rút ra một quá trình tổng quan thế này:

Từ một vài yếu tố nguyên lý tài chính có chung (1), cho tới nay hàng trăm sản phẩm bảo hiểm nhân thọ đã được triển khai ra bởi các công ty (2)-> đội ngũ tư vấn bảo hiểm nhân thọ trợ giúp (3) để mỗi khách hàng quyết định phù hợp với hoàn cảnh đặc trưng của gia đình (4); được cụ thể hoá bằng một hợp đồng bảo hiểm nhân thọ với sự rõ ràng về
    nghĩa vụ và quyền lợi (5) -> những phát sinh trong quá trình sử dụng cần ý kiến giải quyết của các bên (6); đặc biệt là biến cố xảy ra dẫn đến yêu cầu/ và chi trả quyền lợi (7).

Từ đầu đề tài này, chúng ta mới nhìn nhận "vấn đề" ở đội ngũ tư vấn (3) và ở công tác chăm sóc khách hàng (6), bây giờ chuppa bàn đến thêm về tính chất hợp đồng (5) và thủ tục chi trả quyền lợi (7), vậy thì thực chất các vấn đề là như thế nào?, mời các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến cụ thể!

Sửa lần cuối: 27/9/2009
  19. Me Kem

Cái top bên kia của mẹ tina thành chỗ tung hứng củ mấy bác BH, nói dài nói dai thành ra nói dại. Chả hiểu mấy người đấy nói có hiểu mình định nói cái j, cho ai hiểu không nữa

20. Me Kem

Top này không nói về việc trả lãi chậm mà về việc người tham gia bảo hiểm (mua và vay) muốn tìm hiểu thông tin về hợp đồng của mình nhưng không được giải thích thỏa đáng

huong_huong_thuy thích bài này.
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.