Cần giúp: Tư Vấn Giúp Mình Xây Nhà Cấp 4

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi tuananhtn, 4/2/2009.

1. tuananhtn

tuananhtn Thành viên mới

Mình đc bố vợ cho mượn đất diện tích đc 50m2. Nay điều kiện kinh tế khó khăn muốn xây nhà cấp 4 ở tạm Gia đình nào xây nhà cấp 4 rồi tư vấn giúp cho mình với, nhân tiện cho hỏi việc cho mượn đất này có ổn không nhé, Cám ơn mọi người nha.:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuananhtn
    Đang tải...

2. Mẹ Bo_Bo

Mẹ Bo_Bo Thành viên tích cực

Bạn có thể nói rõ hơn là đất có sổ đỏ hay chưa và bạn muốn xây bao nhiêu m được ko?

tuananhtn thích bài này.
  3. tuananhtn

tuananhtn Thành viên mới

Đất có sổ đỏ bạn ạ, mình định xây rộng 4m dài 11m, Sự phức tạp là bố vợ mình chỉ nói là cho mượn đất để làm nhà hix, chắc mình cũng chuẩn bị cho tương lại phải chuyển nếu Bố vợ lấy lại đất vào một ngày đẹp trời nào đó.

4. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Thế thì xây mức độ vừa thôi, ko cốc mò cò xơi..hic..hic.. buồn nhẩy...

tuananhtn thích bài này.
  5. hanoixuan

hanoixuan Thành viên sắp chính thức

bạn ơi, để nói việc mượn này có ổn không thì bạn phải tự đánh giá rồi. Ví dụ: nhà vợ có mấy anh chị em/ quan hệ ntnào, ông bà có thái độ với các con và của nả như thế nào, quan hệ của vc bạn với ông bà thế nào, ông bà nói cho mượn bao lâu ? vợ của bạn có ý kiến ntnào ?
    Thông thường bố mẹ nào cũng thương con. Cho được là cho ngay thôi. Có thể ông bà muốn con rể phấn đấu không ỷ lại chăng ?

tuananhtn thích bài này.
  6. tuananhtn

tuananhtn Thành viên mới

Dù thế nào mình cũng đã xây móng xong rồi. Mình tự thiết kế đơn giản và hạch toán giá thành hy vọng là nằm trong khả năng tài chính. Mẹ nào xây nhà cấp 4 rồi cho mình hỏi làm thế nào tiết kiệm nhất nhé. Chúc các mẹ khỏe :)

7. thanhaviis

thanhaviis Banned

Giả sử là trường hợp của VC mình thì sẽ cho, cho ở nhờ, hoặc không thì chuyển đi thuê chỗ khác.
    Xây xong móng tức là đã định hình được ngôi nhà của mình sau này.
    Vấn đề sau này có lẽ là ông bà ngoại để đất đấy thừa kế cho cháu ngoại.

tuananhtn thích bài này.
  8. mẹ bé Trang

mẹ bé Trang Thành viên mới

Chán nhỉ, mình đang định xây nhà cấp 4 giống bạn, mà tìm hoài ko co cái bản thiết kế nào cho nhà cấp 4, ko hiểu xây lên áo giống cái lô cốt ko nữa:(

9. gauboo

gauboo Thành viên mới

Xây nhà cấp 4 thì chủ nhà cứ bàn với thợ xây ấy... Nói rõ nhu cầu sử dụng và tài chính đầu tư vào ngôi nhà .. Xây cấp 4 thì bạn xây vừa phải thôi .. Chờ phấn đấu khi nào có tiền là đạp đi xây nhà tầng. như vậy bạn lên xây có gác xép để tiết kiệm diện tích sinh hoạt. bạn có thể nói rõ hơn nếu giúp được mình giúp...về mặt bằng ngôi nhà ấy ...

10. mẹ bé Trang

Xây nhà cấp 4 thì chủ nhà cứ bàn với thợ xây ấy... Nói rõ nhu cầu sử dụng và tài chính đầu tư vào ngôi nhà .. Xây cấp 4 thì bạn xây vừa phải thôi .. Chờ phấn đấu khi nào có tiền là đạp đi xây nhà tầng. như vậy bạn lên xây có gác xép để tiết kiệm diện tích sinh hoạt. bạn có thể nói rõ hơn nếu giúp được mình giúp...về mặt bằng ngôi nhà ấy ...
    :) Cảm ơn bạn nhiều:

Tình hình là mình có miếng đất rộng 4m dài 11m, mình tính để khoảng 2m2 để làm sân để xe, và có vài cây lá cho đẹp, + sau đó là phòng khách & bếp sát nhau để giảm thiểu diện tích , rồi mới đến công trình phụ và sau cùng là phòng ngủ
    Mình tính làm thêm một cái gác xép bên trên phòng ngủ để nhỡ có khách sẽ sử dung, hơn nữa cung để một số đồ đac, nhưng mình tính để cái cầu thang gỗ leo lên sợ bất cẩn quá mà mình hỏi mọi người kêu nễu xây cầu thang thường thì đắt lắm, mà mình chỉ có tổng cộng tiền xây nhà có 120tr thôi, vay hêt mọi người rồi , hiện tại ko cố được nưa,

Và mình có một thắc mắc nữa là làm sao để đưa ánh sáng và gió vào nhà đây vì xây nhà cấp 4 mà, chắc chỉ đủ tiền làm mái tôn thôi, nhưng mình sợ nóng và khi mưa thì ầm ĩ lắm???????? khó quá, bạn có cao kiến gì thêm ko giúp mình với,
    Cảm ơn bạn nhiều:)

11. gauboo

gauboo Thành viên mới

Bạn cần nói rõ hơn về các nhà tiếp giáp 2 bên nhà bạn và cả mặt tiếp giáp đằng sau nữa ... và nhà bạn hướng nào? Muôn Làm gác xép thì bạn phải xây cao hơn và có làm trần chống nóng, có thể dùng cả Tôn Lạnh cách nhiệt nữa ....Nhà có cháu nhỏ nên việc làm cái thang lên gác xép cũng cần tính toán về độ an toàn vì các cháu nhỏ hiếu động hay leo trèo. Vì làm gác xép thì thang thường Dốc hơn bình thường để tiết kiệm diện tích . 120Tr là cũng làm được rùi...

12. mẹ bé Trang

ok cám ơn bạn:)
    Nhà mình hướng đông nam, ngõ nhỏ chỉ rộng 1m thôi, nên mình tính trừa ra 2m để làm sân, còn lại 9m chiều dài sẽ xây nhà. Nhà mình có một bên họ xây nhà rồi, một bên đang bỏ lửng, đằng sau cũng chưa xây nhà(họ đang bán).Mong bạn giúp mình nhe.Cảm ơn ban

13. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Em thấy nhà cấp 4 thì khá đơn giản. Nhà em cũng mới xây hồi T9 năm ngoái đây. Nhà em làm gác xep gỗ,cầu thang gỗ,lợp ploximang,có trần nhựa và xốp. Nhà em toàn tự thiết kế hết,xây xong ai cũng khen thoáng mát,đẹp,hihi... :mrgreen:
    Mọi người nên làm nền nhà cao hơn đường nhiều nhiều 1 chút,cho nó cao ráo sạch sẽ :tonqe:

14. totocho

totocho Thành viên chính thức

mọi ng` júp mẹ nhà ấy 1 tay đi nào
    để mình hỏi ông xã xem

15. jumi

jumi snowflake

AX của em là KTS hôm qua em cũng hỏi dèm dèm rồi, anh ý nói muốn mát thì phía trước mở rộng (là làm cửa rộng đó) phía sau cũng có cửa (nếu phía sau ko mở đc cửa đi thì tạo những ô cửa nhỏ, nhiều một tí), cái này tạo đc luồng khí đối lưu sẽ mát hơn. Nhà xây cao 1 tí. Tạm thời nhờ tư vấn thế thui vì dạo này anh ý bận lắm, mẹ bé trang có cần hỏi cụ thể gì ko thì nói đi, lúc ăn cơm tối mình sẽ tranh thủ hỏi anh xã ^^.

16. HuyBon

HuyBon Thành viên chính thức

Mình thấy làm gác xép gỗ và cầu thang gỗ là được đấy, nhìn mát và đẹp, gọn gàng. Nhà cấp 4 mái tôn nếu lợp xốp và trần nhựa thì tiếng ồn cũng giảm khá nhiều rồi, vấn đề lớn nhất là nóng, nhất là mùa hè mà vào ngày nghỉ (thứ 7, chủ nhật) cả nhà ở nhà thì nóng lắm. Ngày trước vì mình định xây nhà cấp 4 nên ông bà ngoại tư vấn cho cách trồng cây leo trên mái (thông thường là trồng mướp hoặc bìm bìm) và lắp giàn nước phun từ trên mái xuống để giảm nóng. Có một cách nữa mà mình đi công tác để ý thấy nhà ở các tỉnh người ta hay dùng, đó là lợp mái 2 lớp, ở dưới là lớp tôn hoặc fibro xi măng, sau đó xây khoảng 2 hàng gạch lên trên mái đó, lợp thêm 1 lớp fibro xi măng nữa. Mình chỉ nhìn ngoài thấy thế thôi nên cũng ko biết có chống nóng tốt hơn và kỹ thuật lợp cụ thể thế nào, bạn quan tâm thì tìm hiểu thêm.

17. HaMabeo

HaMabeo Thành viên chính thức

chúc bạn sớm xây đc nhà như ý ^^

18. phonglong

phonglong Banned

oai. Thich nhỉ, nhất bố mẹ vợ. hehe

19. PHHP04

PHHP04 Thành viên chính thức

nhà mình cũng đang xây dựng nhà cấp 4, nhưng theo kiểu NHẬT và thiết kế phù hợp với người VN mình. Nói chung, ông xã nhờ người quen thiết kế và thi công. Diện tích nhà là 100m2 nên cũng khá rộng vì có 4 phòng(2 ngủ, 1 khách, 1 bếp - phòng ăn)và thoải mái cho 1 gia đình nhỏ.

Ở trong nhà có cả giếng trời ngay cạnh khu bếp núc và ăn uống,. Ai vào nhà thăm quan đều bảo: xây nhà như thế này ở thích hơn nhà 2 tấng..:D:D:D:D
    đây là nhìn ở bên ngoài [​IMG]
    Nhà mình lợp bằng tôn chống ồn,trần thạch cao lớp trên thạch cao là 1 lớp xốp dày- nói chung là khá tiện dụng, lại mát

Sửa lần cuối: 5/4/2009
  20. thanhlam

thanhlam Thành viên tập sự

Xây nhà cấp 4

Hi hi. Hoàn cảnh nhà bác sao mà giống nhà ông anh rai em thế. Anh ấy cung làm một cái nhà "cấp 4" diệntích 50m2 đấy. Em không rành về chuyên môn như các anh nhưng mà đến giúp bác ấy nên thây như sau
    -Xây móng : dứoi mặt đất 2 hàng gạch, còn trên thi xây cao thấp tùy mình. Nhà anh em xây cao thêm có 30cm thôi.
    -Đổ thanh giầm hay thanh giằng gì đó quanh nền xây, chỉ chưa đầy 10cm.
    -Lấp nền, san rồi láng.
    Đoạn này theo em là hay nhất: làm khunng nhà bằng sắt, bác cứ ra La thành hay tiện nhất là các hàng sắt vụn gàn nhà mua gom, rồi thuê thợ làm. Bất khung nhà xuống nền rrồi xây tường. Hoặc bắn tôn mát. Mái lợp tôn mát hoặc fibro tùy điều kiện của bác.
    Làm thế này khi có phải chuyển đi thì dỡ nhà đi cung nhanh, làm lại cũng càng nhah.
    Chúc bác có nhà cấp 4 rẻ .............