Những ID như thế nào thì nên mua hàng thanh lý và không nên mua.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi dautramhue, 5/3/2009.

1. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

Em thấy dạo này quá nhiều nick mới lợi dụng lòng tin của các mẹ với nhau trên wtt để bán hàng lừa đảo. Em xin mở topic này để các mẹ đọc và tìm hiểu kỹ người bán trước khi chuyển tiền hoặc mua hàng, nhất là không giao dịch trực tiếp vì quá xa xôi như tỉnh này với tỉnh khác

1 : Không mua hàng của những ID mới lập mà nhiều bài ( có khi ID nhìn xuống dòng 2 dưới này mà cố gắng spam nhiều đấy ạ )

2 : Không mua hàng của những ID post qúa ít bài, kể cả lập ID lâu rồi nhá ( post nhiều có khi trò chuyện hoặc có thể bật mí về gia đình thân phận . Hihihii )

3 : Khi mua hàng ship thì yêu cầu người bán hàng ship trước và chuyển tiền qua dịch vụ chuyển phát nhanh luôn. Để check hàng rồi mới giao tiền. có thể yêu cầu nguời gửi ghi vào BILL là người nhận thanh toán bao nhiêu tiền và chuyển lại địa chỉ này chẳng hạn. Em rất hay làm thế ạ

4 : Khi mua hàng phải xem thật kỹ nhá mấy mẹ nhá." Vừa rồi có mẹ nào Sg đi mua mũ không kịp xem vì thấy bảo mũ mới nhưng về bị bể này, cũ này đó."

5 : Khi mua hàng thấy người bán hàng có biểu hiện vội vàng, giục giã thì càng phải đề phòng

6 : không thích là không mua, không cả nể.

7 : .................................................. ...................

Nguồn sưu tầm: webtretho_

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dautramhue
    Đang tải...

2. giang_nt

giang_nt Thành viên tích cực

em thấy việc lừa đảo qua hình thức mua bán trên mạng này cũng khó tránh lắm, em thì cố gắng chỉ mua hàng trong HN, nếu mua ở xa thì mua của những nick quen thuộc, hoặc có topic bán hàng thường xuyên trên đó. còn như ss nói là mình bảo họ ship trước rùi mình đi ck, thì họ cũng ko có chịu đâu, vì nhiều ng ship rùi mà bị ng mua lừa, ko có chuyển khoản.
    Lần trước em cũng mua 1 bộ váy áo của 1 ss trong SG, nhìn pic thì đẹp, mà ss ấy cũng noi là mới, nên em qđ phá vớ nguyên tác ko ck:), thế mà lúc nhận được hàng thì ôi thôi, bọ váy này rộng thùng thình <mặc dù em đã cẩn thân hỏi kĩ sz>, ko mới,bị rách, và tuột khuy. Bạn bán hàng xin lỗi và mún em ko trả lại.Em nể quá nên đinh đem đi sửa để cố mạc, nhưng sờ đến cái váy nó cũng rách hêt lớp lót, ko còn cách nào khác bảo bạn ấy cho phép mình trả đồ và trả lại $ cho mình, may mà bạn này vẫn trả lại:)

architect thích bài này.
  3. accafe

accafe Thành viên chính thức

Tốt nhất là nên mua hàng mới 100% cho yên tâm. Mình thấy may mắn lắm mới tìm được món đồ cũ ưng ý. Lúc trc cũng thi thoảng mua đồ dùng rồi, mua xong thấy tiếc tiền luôn vì đồ ko được như mong đợi, mà ng bán thì toàn post những lời tốt đẹp lên topic thôi, bán xong mà bị complain về hàng thì cũng trả lời 1,2 câu cho qua.

4. AVON Cosmestics

AVON Cosmestics Yêu cái đẹp-thích làm đẹp

mình thì ít khi mua hàng thanh lý nên cũng ít kinh nghiệm lắm nên đây học hỏi kinh nghiệm của các bạn để định đi mua mấy chiếc váy thanh lý mùa hè này.
    Về phần mình khi bán hàng mình luôn muốn mọi người vui vẻ vì thực ra mình yêu thích sản phẩm nào thì mới bán sản phẩm đó chứ không bán chỉ vì sản phẩm đó đem lại lợi nhuận mà thôi.

5. accafe

accafe Thành viên chính thức

E thấy kinh nghiệm mua váy là phải đi xem tận nơi, thử/ướm thấy vừa thì mới trả tiền.

Còn một kinh nghiệm nữa khi mua điện thoại cũ thì nên mua loại mới 99%, còn 12-13 tháng bảo hành, loại này sẽ rẻ hơn máy mới hàng công ty vài trăm ngàn mà chất lượng thì k khác gì đồ mới. Nhưng nói chung điện thoại giờ rẻ như bùn, mua loại mới cũng chỉ một vài triệu nên mua đồ mới cho sướng :D

6. mecuticoi

mecuticoi Thành viên mới

Đúng là cứ nên kiểm tra hàng cẩn thận, chứ nghe quảng cáo ko biết đâu mà lần.

7. pinky2000

pinky2000 Thành viên tập sự

mua hàng trên mạng thật ra giá cả nhiều khi rẻ hơn cả ở ngoài, vì vậy rủi ro là rất cao, mẹ nào hên thì ko sao, xui thì có thể gỡ gạc lại đc chút nếu ng bán chịu trách nhiệm, còn xui wa thì đành ngậm ngùi thui, riêng em có mua mấy lần nhưng hên chưa bị gì, đồ thì bị sứt chỉ chút xíu, đạp lại tí là xong ^^

thật ra các mẹ cũng nên thôg cảm cho nhìu ng tốt buôn bán trên mạng nhưng khó tính, họ cũng giống mình thui, cũng sợ bị ng mua lừa nên đành thế, như em mới bán online thui, có khách mua thì mừng lắm nhưng nhiều lúc khách xa wa, dù mình mún lắm nhưng cũng sr rất nhìu vì ko ship ra đó đc :( bùn lắm

architect thích bài này.
  8. Me DiemNgoc

Me DiemNgoc Thành viên nổi tiếng

Em chỉ mua hàng thanh lý duy nhất 1 lần là mua nước hoa của chị Bống Hề . Bây giờ bán hàng rồi nói thật lắm lúc ấm ức lắm các mẹ ạ . Em bán áo dạ choàng , chất dạ của em là dạ lì , bán cho bao nhiêu người ko ai kêu ca gì về chất lượng , hôm trước gặp 1 khách bảo lấy thử 1 cái về bán nếu ok thì lấy nhiều . Em chỉ bảo về ko mặc vừa thì đổi sezi khác , 9h tối thấy đt bảo , khách của chị họ nói đấy là chất nỉ chứ ko phải dạ , nào là ko xứng đáng ..v ..v , tóm lại bảo trả lại áo . Em thực sự rất bực mình vì hàng của mình là hàng dạ lì tử tế vậy mà phát biểu là chất nỉ . Híc , ko biết họ nhìn nhận và quan điểm thế nào . Mình bán hàng chất vải đúng như đã nói , hình ảnh giống mã hàng họ chọn 100% , họ bảo vậy thì ra mình lừa đảo à ? Em thì nghĩ ko ai nhận lời lấy lại hàng khi hàng của mình hoàn toàn ko sai xót nhưng nghĩ lại người thốt ra những từ ấy khi nhận hàng được thì em cũng ko để ý làm gì . OK , chị mang áo đến em trả lại tiền , hàng của em là chất dạ lì mà khách của chị lại bảo chất nỉ , khách ấy cao sang quá em ko dám phục vụ . Làm dâu trăm họ quả là khó nhưng bù lại cũng được rất nhiều khách tin tưởng và thoải mái nên cũng được động viên tinh thần rất nhiều

9. Me Mina

Me Mina Thành viên chính thức

tớ thì chia sẻ với các mẹ là: cứ mẹ nào có uy tín, thông tin cá nhân rõ ràng, ít có tiền án tiền sự về tranh chấp, đối chất trong mua bán thì nên mua, có khi phải trả tiền trước thì cũng phải biết là mình đang gửi tiền cho ai nhé :)
    tôt nhất là chọn hình thức giao hàng tận nhà hay đến nơi mua, nhưng có những thứ không đáng công đi đến hay người ta không giao đến nơi thì mình phải nắm thật rõ thông tin rồi hãy trao tiền.

10. dautramhue

Theo kinh nghiệm thì bán hàng cần thoải mái, không hài lòng thì return.
    Nhưng còn tùy vào người bán và sản phẩm nữa. Ví dụ đối với sản phẩm của em, em chỉ bán khi người dùng biết về sản phẩm của em và thật sự mua.

11. dautramhue

Chị này rất có kinh nghiệm :) ...........

bo_tep thích bài này.
  12. bo_tep

bo_tep Thành viên mới

vào diễn đàn mới 2 ngày nên tôi nhiều bỡ ngỡ các bạn có gì chia sẻ cho tôi học hỏi nhé.

13. ga ran

ga ran Thành viên chính thức

mua hàng qua mạng,lại là thanh lí,tốt nhất là sờ tận tay,tận mắt,tiền trao cháo múc.
    k thì thôi,em nhịn ạ. thấy mấy chị kêu ca,ship hàng đến như giẻ chuì nhà....mệt lắm!
    rước bực bội vào người

14. metomvajerry

metomvajerry Fragrances

Lần trước mình bị người bán lừa không ship hàng, đau thế (Nhưng k phải trên lamchame mà bên ngoài). Giờ cũng phải xem xét cẩn thận trước khi mua-bán.
    Các mẹ xem link : http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=31326

Sửa lần cuối: 26/11/2009
  15. binht611

binht611 http://bigsmile.vn/

tốt nhất nên nhờ người quen ở cùng địa phương với người bán hàng qua lấy rồi ship đến nhà cho các mẹ là chắc ăn nhất!!!

Hoặc làm như bên handheld cũng hay. Họ mở ở HN và HCM 2 cơ sở làm trung gian giữa người mua và người bán 2 miền, giao dịch hàng-tiền là do diễn đàn đảm nhận. Khi đã thuận mua vừa bán trên mạng thì cả 2 bên ra trụ sở đó của handheld để giao hàng và nộp tiền + phí. Sau đó việc đảm bảo hàng đến tận tay người mua là việc làm của diên đàn=> rất ok.

16. dautramhue

Ai cũng như bác này thì thương mại điện tử việt nam bao giờ mới phát triển nhỉ :D

Bác này cận thận ghê cơ :D (sam same above)

Cứ nhảy vào việc
    hết ngõ ngàng bác àh.

17. Me DiemNgoc

Các mẹ sợ chuyển tiền rồi mà ko nhận được hàng nhưng cũng có nhiều trường hợp nhận hàng rồi mà không chuyển tiền . Em đang lo cảnh ấy đến với em đây . Hu hu

18. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Bán hàng online chủ yếu là dựa vào sự tin tưởng đôi bên, 2 bên đều phải đảm bảo chữ tín, ấy vậy mà chính em đã 2 lần bị "dính" đây ạ, hàng đi mà tiền chẳng nhận được, gọi điện mấy lần thì lần nào cũng ừ ư ừ.... gặp những khách này coi như mình bị gặp vận xui thôi.

Còn người bán hàng nào nhận được tiền rồi mà không chuyển hàng cho khách thì thật đáng trách :axe:,vài đôi lần thế khách hành sẽ bye luôn quá.

19. dautramhue

Hai chị Lam Phương va Diễm Ngọc nói cũng là bức xúc của em nhưgn mà như các chị đã nói
    dựa vào tin tưởng nhau là chính nếu gặp phải không may cũng đành ngậm ngùi thôi. Em cũng có trường hợp hồi đầu mới bán hàng một chị hẹn đến trường tiểu họ ở kim liên gì đó em ko còn nhớ nữa lâu rồi, em mang hàng đến sau gọi điện, em gọi mãi , gọi mãi ko thấy nghe máy thế là em đành phải về hôm ý ko bực mà buồn vì ngày đầu đi bán hàng mà ko bán được.

20. Me DiemNgoc

Nói chung khách hàng có người nọ , người kia . Người bán hàng mà không trung thực thì tự mình giết mình mà thôi . Mình cực ghét kiểu như vậy , ai thế nào mặc họ mình cứ ngay thẳng và thật thà là được , lừa người được 1 hôm sau lại mất 10 vì quan điểm của tớ ko ai cho không mình cái gì bao giờ cả . Gieo gió ắt gặp bão ko sớm thì muộn , mình là người bán hàng cứ thật tâm ko xấu hổ với ai , với bản thân là ok