Heo đất cho con yêu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ST-Lu!, 8/5/2009.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Vợ chồng mình đang mong có em bé lắm.Ngoài việc chuẩn bị về dinh dưỡng,sức khỏe,tinh thần...hai vợ chồng quyết định mua một con heo đất đặt ngay ở bàn trang điểm cạnh đầu giường.Đó sẽ là "Quỹ" tiết kiệm nho nhỏ cho Con yêu lúc trào đời.Vì lúc sinh con bao khoản cần chi tiêu....Mỗi tháng lĩnh lương hai vợ chồng lại cho heo ăn 50 ngàn hay 1 trăm,đôi lúc tiền thưởng ở công ty,tiền sinh nhật hay tiền 8-3 mình cũng cho cả vào đó ,thi thoảng rảnh ngồi ngắm heo,rồi cầm lên lắc lắc hai vc cảm thấy vui vui.Mai này con lớn mình sẽ kể cho con nghe vế câu chuyện con heo đất và bố mẹ đã nuôi heo để dành cho con như thế nào...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ST-Lu!
    Đang tải...

2. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

hii, nhà bạn này giống nhà mình. Tụi mình cũng mới cưới gần 3 tháng. Bọn tớ có làm thêm việc bán khăn giấy ngoài giờ làm , bao tiền lãi cho hết vào lợn, khi nao có baby thì chắc sẽ dùng đến. Toàn bảo đấy là tiền tiết kiệm cho tương lai đó mẹ nó à

3. tanoshi

tanoshi Thành viên chính thức

Mình cũng biết tiết kiệm cho vào heo đất, hàng tuần ax cho mình tiền tiêu vặt và ngày nào mình cũng chi ra 1 ít để cho vào heo đất " kiến tha lâu cũng đầy tổ các mẹ nhỉ".

4. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

uh đúng rùi, "năng nhặt , chặt bị" nhỉ?

5. Sirius

Sirius Thành viên chính thức

Chị ơi chị giới thiệu cho em làm thêm việc bán khăn giấy với. Em nhiều thời gian quá mà không biết làm gì thêm. Cảm ơn chị nhiều nhiều ạ.

6. Baken

Baken Thành viên tập sự

Lúc em mang thai em cũng đã để ống heo như mấy mẹ. Thu nhập ngoài lương thì em cho vào ống heo hết. Em để từ lúc mang thai đến khi sinh em bé được vài tháng thì em đạp heo. Kết quả: trong bụng heo còn lại vài trăm ngàn và tiền xu. Hikhik. Tại nhà có cho vài cô em họ chồng ở. chắc kẻ gian là.....Bây giờ em mua luôn tủ sắt và hàng tháng mua 1 chỉ vàng cho con. Đến khi con được 18 tuổi thì cũng kha khá rồi.

7. meBup

meBup Thành viên tích cực

Theo mình, có thể hàng ngày bạn làm như thế cũng hay. Nhưng mỗi tháng thì nên tổng hợp lại. Khoản tổng hợp này nên cho vào ngân hàng nào đó theo hình thức tiết kiệm gửi góp. Tiền vừa sinh lãi, lại khỏi lo vì thỉnh thoảng mình lên cơn nhòm ngó (hihi, lúc nào thiếu cái gì đấy lại nghĩ về khoản ấy). Sau đó, được món rồi thì đổi sang $ hoặc gold, vẫn gửi NH cho con. Chứ để ngoài tiền mất giá lắm.

8. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

Tiết kiệm cho con

Mình có cách này các mẹ tham khảo nhé. Từ khi mình mới sinh Cu Tít, mình đã để dành riêng 1 con lợn chỉ để đựng tiền họ hàng, bạn bè đến chơi cho cu Tít tiền để hay ăn chóng nhớn. Ngoài ra mỗi năm tiền mừng tuổi của con mình cũng để riêng, sau đó đập lợn, cộng với tiền mừng tuổi gửi chung vào 1 sổ tiết kiệm. Năm sau lại gộp chung với tiền năm trước. Tết vừa rồi vừa tổng kết đổi ra $ cho đỡ mất giá, sau đó mình lại mua con lợn khác về chuyên để tiền chẵn. Hôm trước đọc topic của 1 mẹ mỗi ngày đút 2k mình mua lợn nhựa về chơi hẳn 10K cho hoành tráng, tính ra đã được gần 60 ngày rồi. Cuối năm lại thu ối xiền. Hi hi. Sau này khi con lấy vợ thì cho. He he. Tháng 7 này mới được 3 tuổi mà đã được 1200$ rồi. Còn 2 con lợn tính sơ sơ cũng được khoảng 2tr. Cách tiết kiệm này cực kỳ hiệu quả vì trẻ con nào chẳng được tiền mừng tuổi và thi thoảng ông bà, bố mẹ, bạn bè đến chơi cho tiền.
    Nhưng nhớ là không được nhòm ngó đến số tiền này đấy nhé. Mình nhiều lúc cũng cần tiền lắm nhưng chỉ ngắm được thôi, không được đụng vào đâu. Phải quyêt tâm cao mới được.
    Chúc các bố mẹ thành công.

9. phonglan tháng 2

phonglan tháng 2 Thành viên rất tích cực

Em cũng hạ quyết tâm nuôi lợn (để dành thôi, chứ chưa có baby) vậy mà ko bao lâu lại đập mất rồi... chẳng để dành được gì cả huhu.

10. daobong

daobong

Hic hic, vc em ko biết là đã bao nhiêu lần móc lợn của con rôi, hứa trả, tiêu hết lại thôi. Khổ thân. Bây giờ mỗi ngày em cũng đút lợn khoảng 10k, chồng đi làm về cũng xin vài đồng, chồng em là lái xe taxi ạ. Nhưng hôm nào chồng vui thôi, chứ buồn thì chả giám

11. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

12. daobong

daobong

13. meocon2404

meocon2404 Thành viên tích cực

em cũng mới mua lơn, mỗi ngày đút 30k, giờ mới đang bầu 3 tháng, đến lúc sinh chắc cũng có 1 khoản.

14. H RE

H RE Thành viên mới

đây là 1 cách hay!
    Cân nhắc thu nhập và các khoản chi tiêu của mình để trích ra 1 khoản bỏ lợn hàng ngày hợp lý, với người thu nhập bình thường, ngày 10.000k cũng rất ok rồi!

15. thitgacbep

thitgacbep co dinh: 0923 82 84 88

ông bạn em làm cho thằng con được 3 chú nhợn rùi, tiếp tục đợt này mua thêm đến khi nó đi học là không phải nghĩ

16. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Không ngờ câu chuyện nuôi lợn nhà mình lại được nhiều mẹ tán thưởng thế.Cảm ơn cả nhà nhiều.Chúng ta hãy cùng chăm đàn lợn cho mau lớn để chuẩn bị cho các con yêu của chúng ta một tương lai thật tốt nhé!

17. abie_love

abie_love Thành viên chính thức

Mong Heo nhanh béo từng ngày!

Nhà ST - LU giống nhà mình thế. VC mình cũng đang mong có em bé lắm. Nhưng nghe mấy chị kể là nếu có em bé nhiều khoản chi lắm. Vì thế bọn mình cưới nhau đc 6th nhưng mới tháng trước mình mới quyết định mua Heo về nuôi. Heo nhà mình cũng nuôi được 2 tháng rồi. Mỗi lần có khoản gì đó lại cho vào. Lần nào AX nộp VAT cho mình là mình cũng Vỗ béo cho Heo ít nhất 1 tờ. Lúc mệnh giá to lúc mệnh giá nhỏ.

18. DaLi

DaLi Bắt đầu nổi tiếng

Mới đầu nhà em cũng mỗi tháng dành xiền mua cho con 1 chỉ vàng, mua được 2 tháng đến tháng thứ 3 thì mất tiêu nên chả mua nữa :( (mất mà chả dám nghi cho ai hết ah :( ). Chắc về em cũng nuôi lợn thui

19. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Mẹ này giỏi ghê. Mình thì có e bé rùi. Trước khi có e bé 2 vợ chồng cũng bàn về vụ đút lợn cho con. Hii...tính mua độ 3 con, 1 con để nhà nội (Để thỉnh thoảng bà nội bán hàng tiện tay đút lợn cho cháu, cuối tháng bố mẹ rút ra đổi tiền chẵn đút lợn cho con :-\"), 1 con để nhà ngoại (để ông ngoại lĩnh lương hưu đút cho cháu số lẻ, bà ngoại thỉnh thoảng đi lễ về cho cháu mấy đồng lộc rồi cũng làm tương tự như lợn của bà nội :rolleyes: ), 1 con của 2 vợ chồng thì đút tiền chẵn thôi, để đỡ nhanh đầy. Bàn thế thôi, nhg từ khi sinh con đến h được hơn 4 tháng mà kế hoạch chưa làm được. Chỉ có 1 con lợn của 2 vợ chồng đút cho con thôi và cả tiền mọi người mừng đầy tháng cho con nữa. Cũng hoành tráng phết đấy.

20. alecphuong

alecphuong 0166.877.9957

Chả giỏi j đâu mẹ nó ạ, giá cả leo thang hàng ngày mà lương lại ít ỏi nên 2 vc bảo nhau cố gắng, hii, cũng may là có nhiều mẹ dùng ủng hộ nên cũng có 1 khoản đút vào mỗi ngày. Khi nào có tin j , vỗ béo thật no rùi ta cùng thịt lơn nhé,