Các mẹ có con sang năm vào lớp 1 ơi

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi mẹ Diệu Anh, 3/6/2009.

1. mẹ Diệu Anh

mẹ Diệu Anh Thành viên mới

Các mẹ có con 5 tuổi sang năm mới vào lớp 1 cùng trao đổi kinh nghiệm đi. Mình lo còn có 1 năm nữa thôi mà bé Diệu Anh nhà mình chưa biết hết 10 chứ số, còn bảng chữ cái thì chỉ biết vài ba chữ, mà có khi còn quên. Vì bé đi mẫu giáo ở trường công nên chương trình chưa dạy số và chữ, mình chỉ tự dạy cháu ở nhà thôi. Khả năng tập trung của cháu rất kém, bảo ngồi vào bàn tập viết, thậm chí tập tô cũng là một việc khó, chỉ được một lúc thôi là chán ngay. Hôm nay mình vừa gọi đến trung tâm Tiếng Anh Sunny Smiles để hỏi chương trình học nhưng có vẻ cũng hơi quá tải vì chữ cái tiếng Việt còn chưa nắm được nữa là chữ cái tiếng Anh. Mình băn khoan là cho đi học t.Anh sớm sau này có khi lại nhầm lẫn ko phân biệt chữ cái được Việt và Anh, rồi lại lộn xộn lên . Có mẹ nào có kinh nghiệm gì ko. Tầm tuổi này cho con đi học gì thì thích hợp nhỉ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ Diệu Anh
    Đang tải...

2. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Ơi, có tớ đây, con tớ biết nhận mặt số đến 30 và biết đếm đến 100. Chữ cái thì biết khoảng 10 chữ, cũng lười lắm chả chịu tô vẽ gì, tớ dăng ký cho đi học vẽ ở nhà văn hóa Quận Đống Đa, cũng định cho vào Sunny Smiles ở Võ Văn Dũng học lớp kỹ năng nhưng đến tham quan thấy ko ổn nên thôi, chưa định cho học tiéng Anh vì tiếng Việt còn chưa biết mà.
    CHo đi học vẽ để tay dẻo sang năm luyện chữ, con tớ là con trai sinh 3/2004 đấy, học cũng ko tập trung đâu, các mẹ vào đây bàn bạc nhé

3. yesterday

yesterday Thành viên tích cực

He..he. Cho mình tham gia với.
    Bé nhà mình tháng 11/2004, cũng đang học ở trường công. Còn năm nay là năm cuối con học mẫu giáo nên mình cũng đang định cho con vào trường tư để có điều kiện hơn tí. Mình nghĩ là quan trọng là bố mẹ tạo quỹ thời gian để cùng vừa học, vừa chơi với con vì ở tuổi con vẫn chơi là chính mà. Cũng không nên kỳ vọng quá để ép con học sớm làm gì nên mình vẫn để con chơi cho thoải mái. Cháu cũng mới chỉ biết một ít chữ cái và số đếm, còn tiếng anh thì vài từ đơn giản và đếm tới 10 bằng tiếng anh thôi.

4. mẹ Diệu Anh

Diệu Anh nhà tớ sinh tháng 8-2004. Từ hồi bé cho đến 3, 4 tuổi thì nhanh nhẹn, hoat bát thậm chí đanh đã nữa, các cô giáo đều nói nhận thức rất nhanh, rất tinh ý, khôn,...- trộm vía. Nhưng càng lớn lại càng nhút nhát, hay xấu hổ, ít nói hơn mà lại sợ học. Cho đi chơi thì thích nhưng cho đến Cung thiếu nhi HN dẫn vào lớp năng khiếu nào cũng lắc đầu quầy quậy, con ko học đâu. . Con tớ biết 10 chữ số nhưng thỉnh thoảng vẫn nhầm, chữ thì mới biết vài ba chữ. Các mẹ khác có bé 5 tuổi thì thế nào, vào đây thảo luận đi. Các mẹ có biết chỗ nào dạy cho các con kiểu như là kỹ năng giao tiếp, rèn luyện sự tập trung, nâng cao IQ,... để chuẩn bị cho con vào môi trường học tập của tiểu học khác hằn với mẫu giáo chỉ chơi là chính, để các con không bị hẫng. Nào các mẹ, cùng chia sẻ kinh nghiệm nhé.

5. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ các mẹ quá lo lắng thôi. Đừng bắt ép bé học nhiều quá. Bé ko thể tập trung lâu đc. Cài chính vẫn là vừa học vừa chơi. Cách học này rất hiệu quả. Mình cũng đang áp dụng với bé nhà mình đấy. Quan trọng là mình có tg chơi với con các bạn ạh. Đừng bắt bé học, mà khơi gợi niềm ham thích học hành cho bé. Như bé nhà tớ chỉ cần nói học giỏi đc nhiều thứ là hắn tham, hắn muốn học ngay. Lưu ý là mình ko treo thưởng cho bé đâu nhé. Cứ dần dần, chúng ta còn những 1 năm để bé tiếp thu nữa cơ mà.

6. tipnam

Bạn có thể cho bé học ở TT EVEIL mới chuyển về định công thì phải

7. thanhthuong

thanhthuong thành viên hội rắn

Tớ cũng sang năm con học lớp 1 đấy !
    Tớ nghĩ là còn có 1 năm nữa nên để con thoải mái đừng bắt học ! Từ khi vào lớp 1 là con phải học quá trời rồi , thôi tha cho nó để nó chơi nốt đi !!!!! Mình dạy học bằng cách vừa học vừa chơi thôi , Nhà tớ tớ không bắt con ngồi bàn học đâu, nằm chơi với con í rồi hỏi số, bảo con trừ luôn bằng cách tính ngón tay . cậu nhà tớ nhớ 10 số bằng cách dậy số điện thoại của mẹ và ba rồi xúi cậu gọi điện thoại ! Thế là nhớ . Chứ đừng bắt con ngồi bàn học bắt học đâu là số 1 ....10 rồi nhớ 1-50 khổ thân . CHữ thì thằng nhà tớ lười học hơn !

8. mẹ Diệu Anh

Bạn có địa chỉ hay số điện thoại TT đó không. Bé nhà bạn có học ở đó chưa. Mình cũng không bắt con học nhiều, chỉ hướng cho con là sang năm con sẽ học ở trường khác, sẽ có thêm các môn học,... mình cũng thường cùng học với con, chắc con nhà mình cũng giống con các bạn. Khi nào có hứng thì say sưa, còn đa số là không tập trung được lâu. Thích học các mặt chữ hơn là tập viết chữ.

9. eveil.vn

eveil.vn Thành viên tập sự

Chào mẹ Diệu Anh, con gái bạn mấy tuổi rồi?

10. Me Bin Bi

Me Bin Bi Thành viên đạt chuẩn

Cu con nhà mình cũng sinh tháng 10 năm 2004. Số thì nhớ được hết. Các số hàng chục đều đọc được nhưng chữ cái thì mới biết vài chữ mà dạy toán thì nó còn có hứng thú chứ cứ nhắc đến việc học chữ cái là nó thôi luôn. Cũng không tập trung được lâu. Nó cứ bắt mẹ ngồi bên cạnh mới tô chữ. Chỉ thích mỗi chữ "C".

11. tipnam

sao giống bé nhà tớ thế nhỉ. Chỉ thích số mà ko thích chữ.

12. tipnam

Các mẹ ui. Nếu mẹ nào xin đc đề thi vaog lớp 1 của các trường điểm thì post lên mạng cho bà con nhé.

13. nhinhi

nhinhi Thành viên sắp chính thức

Mình thì không chỉ có 1 con mà có tới 8 con sinh 2004. Mình thấy các mẹ nói đều có lý. Còn 1 năm nữa các mẹ cũng đừng lo con không theo được vì theo quy định t9 này các con mới làm quen với chữ cái và tập tô chữ cái và học thông qua các trò chơi là chủ yếu. Tuy nhiên cũng không phải là sớm khi từ bây giờ các mẹ tạo cho con thói quen ham học cũng không cần thiết ngồi vào bàn đâu. Trước khi đi ngủ hãy trò chuyện với con cho con làm quen với khoảng 5 chữ cái 1 và hỏi lại con khi nào con nhớ hãy chuyển chữ cái khác các mẹ nên cho các con làm quen theo nhóm từ o,ô,ơ: a, ă,â:e,ê; u,ư; i,t, c; b, d,đ;... như vậy các con sẽ nhớ tốt hơn. Và đừng dạy con tập tô, tập viết nhé hãy để các cô dạy con những nét đầu tiên vì ít mẹ biết chính xác cách cho con cầm bút thế nào lắm, còn cỡ chữ, nét chữ nữa. các mẹ nên cho con tập tô, tập vẽ nhiều như vậy sau này con sẽ viết đẹp hơn đấy nhưng nhớ là nhắc con cầm bút bằng ngón tay nhé (ngón cái, ngón trỏ cầm bút, ngón giữa đỡ bút) và quan trọng là tư thế ngồi khi viết nữa. Vì mình làm ở trường tư thục và chuyên rèn kỹ năng tiền học đường cho các bé chuẩn bị vào lớp 1 mà. Nếu mẹ nào ở gần công viên thủ lệ đưa bé qua mình sẵn sàng giúp đỡ. Địa chỉ Mầm non Lâm Nhi số 21 ngõ 1142 La Thành. ĐT 091356278

14. mẹ M_Q

mẹ M_Q Thành viên tập sự

Con mình cũng bằng tuổi con bạn đây,nhưng là con trai cũng nghịch lắm.Mình cũng đang tìm hiểu để cho con trai học TA và học vẽ vì vào lớp 1 các con có môn thủ công mà.
    Con trai mình biết đọc gần hết quyển sách lớp 1 rồi, mình tự dạy ở nhà đấy .Còn toán thì cháu biết cộng và trừ trong phạn vi 10 số rồi,cũng toàn học ở nhà thôi, nhưng còn vẽ thì sấu lắm.
    Bạn mua đĩa dạy TV về dạy con xem đây là phầm mềm dạy TV đầu tiên được SX tại VN đấy ,bạn tham khảo xem nhé.Mua tại các hiệu sách

Chúc mẹ khỏe-bé học giỏi

yesterday thích bài này.
  15. art3112

art3112 Thành viên tích cực

sao các chị ko dạy bé sớm nhỉ??
    trộm vía Ỉn nhà em đếm từ 01 - 10 vánh vách.. mỗi tội chưa thuộc mặt số thôi (con gái bây giờ mới đc 19thang ah)
    có nh đĩa DVD dạy trẻ tập quen với các mặt chữ và mặt số lắm.. tụi này học thì rất oải, nhưng vừa học vừa chơi thì lại hứng thú ngay í muh!!

16. mẹ M_Q

mẹ M_Q Thành viên tập sự

Chào mẹ nhinhi , cho mình hỏi với mẹ có biết cho con học vẽ ở đâu không, nhà mình ở Nguyễn Đức Cảnh,mẹ biết chỉ cho mình với, ỏ gần nhà càng tốt,con trai mình sang năm cũng học lớp 1 mà, cám ơn mẹ nhinhi nhiều

17. Me Bin Bi

Me Bin Bi Thành viên đạt chuẩn

Bạn ơi tên của đĩa dạy TV là gì vậy? Có thể mua được ở đâu? Mình đang muốn tìm mua đây mà chưa tìm được.

18. MHuong

MHuong Thành viên chính thức

:mrgreen:
    Mình thấy có các đĩa bé yêu biết đọc có hướng dẫn thì phải. Thật ra bé nhà mình từ đầu năm ngoái cũng đã nhận hết được mặt chữ, số từ 1 ->10. Giờ vẫn thế, tiến bộ hơn ở chỗ đếm đến 100, nhận mặt số trong phạm vi 100 (tuy nhiên thi thoảng vẫn đọc ngược ), cộng trừ đơn giản trong phạm vi 10. Con nhà mình số từ 0 -> 10 cũng biết viết rồi, chữ thì hay viết chữ hoa, nhưng hay bị ngược :finga: (cái này k ai dạy, tự con nhìn chữ mẫu rồi vẽ theo nhé).
    Đầu hè vừa rồi trường con mình nghỉ hè 2 tuần, định tìm cho con lớp học khoảng 1 tháng hoặc 3 tháng hè, học đọc thôi, nếu có viết càng tốt mà k có. Trường thì k có kiểu đó, còn lớp nhỏ lẻ thì điều kiện vật chất kém hoặc k tiện đường đưa đón của bố mẹ.
    Mình tham khảo cả Eveil, Seasame, Hoàng Gia... nói chung có mỗi Seasame có chương trình tháng 6 bổ ích có vẻ thích hợp, mỗi tội chỉ dành cho trẻ lớn hơn (2003 í). Tại sao các trường k có thể loại đấy giành cho các bé chưa đi học nhỉ. Rất nhiều trường công nghỉ hè, các bố mẹ tìm chỗ cho con loạn cả lên í chứ. Còn các bé năm nay vào lớp 1 thì đã có chương trình làm quen với lớp 1 của trường tiểu học rồi còn gì. Mình bán ý tưởng này cho mấy trường kia đấy :cool:
    Vào hè cũng chia sẻ với cô giáo mẫu giáo của con gái, nhưng cô cũng nói chẳng cần phải cho con học sớm quá, khổ thân con. Nhưng kể ra cũng sốt ruột vì con cứ viết ngược. Mình thực ra chỉ muốn con nhận được mặt chữ, nếu đọc được thì càng tốt. Bố mẹ nào có giải pháp k?

19. nhinhi

Chào mẹ Q M bạn có thể cho con học vẽ ở cung thiếu nhi. Nếu mẹ có thời gian thì có thể mua những quyển vẽ và tô màu dành cho trẻ 5 tuổi và tự dạy cho con cũng được. Nên tìm sách của nhà xuất bản giáo dục nhé. Chúc bé nhà bạn học giỏi

yesterday thích bài này.
  20. nhinhi

Mẹ Bin Bi tìm được lớp học hè cho bé chưa. Chỗ mình nhỏ thôi nhưng mình nhận các bé học hè đấy và ưu tiên các bé 2004. Tất nhiên có cả phần cho bé làm quen với chữ như mẹ nói nữa bạn thử qua nhé. Mầm non Lâm Nhi số 21 ngõ 1142 La Thành. ĐT 0913563278