Chúng em có nên kết hôn khi chưa có công việc ổn định

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi phongnhi, 11/7/2009.

1. phongnhi

phongnhi Thành viên đạt chuẩn

Em với anh ấy quen nhau cũng 5 năm, từ hồi em mới vào đại học. Anh ấy lớn hơn em 4 tuổi. Vì bố mẹ đã già, anh ấy lại là con trai duy nhất nên gia đình muốn chúng em đám cưới. Tuy nhiên thật sự là cả em với anh ấy đều chưa làm được nhiều tiền, cuộc sống vợ chồng ở thành phố thì có trăm thứ phải lo, nhất là nhà cửa, con cái, mà gia đình 2 bên đều không khá giả để giúp cho. Để anh ấy đợi và gia đình giục mãi thì em thấy ngại lắm, nhưng nghĩ đến những chật vật sau này thì em lại rất lo. Mọi người tư vấn giúp em ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phongnhi
    Đang tải...

2. GirlThich

GirlThich lilosa.com

để toại nguyện thì khó lắm bạn à, ai mà chả muốn công ăn việc làm ổn định thu nhập khá rồi mới nghĩ tới giá đình. Nếu được như vậy thì tốt quá, cuộc sống gia đình sẽ dễ dàng hơn nhiều. Nhưng ko phải ai cũng chuẩn bị cho mình một hành trang thật tốt trước khi xây dựng gia đình đâu bạn à. Theo mình các bạn có thể tổ chức nếu cảm thấy tình yêu của hai người có thể dung hòa làm một, sau đó hai vợ chồng cùng cố gắng khắc phục, phấn đấu, hai bạn đều có ăn học, có bằng cấp thì thiếu gì cơ hội phải ko. Các bạn nên từ từ hãy có em bé để có thời gian phấn đấu cho sự nghiệp, ko phải gia đình nào cũng khá giả để có thể giúp cho con cháu đâu.

3. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Tớ thì tớ nghĩ thế này

Nếu kết hôn khi mà công việc chưa tạm ổn (chỉ là tạm ổn thôi nhé) thì cũng rất khó để có một gia đình hạnh phúc bạn ạ

Cuộc sống gia đình không đơn giản chỉ là làm đám cưới xong rồi về sống với nhau dưới một mái nhà. Còn hàng trăm, hàng nghìn mối lo nữa bạn ạ. Kinh tế có vững thì gia đình mới hạnh phúc được. Chuyện tương cà mắm muối thường ngày thì rất đơn giản đấy nhưng có gia đình riêng rồi, lại thêm con cái vào nữa, lo cho con ăn học... Rồi hàng ti tỉ những cái thứ lặt vặt, nhỏ nhặt mà bạn chưa nghĩ đến

Bạn chỉ mới tốt nghiệp ĐH, vậy là bạn khoảng 24 tuổi, anh ấy hơn bạn 4 tuổi, một hai năm nữa để công việc ổn định thì cũng chưa muộn mà

Còn với gia đình thì bạn và anh ấy nên nói thẳng quan điểm với ba mẹ, thuyết phục để được mọi người đồng tình^^

Tớ thì tớ nghĩ thế^^Chia sẻ với bạn một chút vậy thôi

4. phongnhi

phongnhi Thành viên đạt chuẩn

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Thực sự thì kết hôn là chuyện hệ trọng cả đời, không thể vội vã được. Tuy nhiên em sợ gia đình 2 bên với anh ấy phải chờ lâu, rồi tình cảm phai nhạt....Khó nghĩ quá

5. melong

melong Banned

Theo tôi bạn nên cưới đi cũng vừa rồi. Càng để lâu càng nhiều bất trắc. Nếu nghĩ phải có nhà cửa ổn định rồi mới kết hôn thì chắc đến già. Kinh nghiêm của tôi cho thấy, cưới nhau về 2 vợ chồng yêu thương nhau và tiết kiệm thì cũng sẽ được mà

6. CoiNguan

CoiNguan Banned

Khi chưa có công việc ổn định thì đừng nên kết hôn quá vội, cuộc sống ở quê không giống như cuộc sống ở sài gòn. Có nhiều thứ phải lo toan, kết hôn rồi lại thêm một nỗi lo về con cái nữa, bao nhiêu cái khó khăn nó gộp lại thành cái khó khăn lớn. Mình có ông anh vợ làm công an phường, vợ làm nghề may, tưởng đâu cưới nhau rồi có thể gom góp dành giụm mua đất đai nhà cửa nhưng sống với nhau đã 6 năm đã có 2 đứa con nhưng đến giờ vẫn lận đận trong cảnh nhà thê nhà mướn chứ chưa có nhà rêng.
    Còn trường hợp của bạn, chưa có công việc ổn định, nếu mà kết hôn nếu như sau khi kết hôn bị vỡ kế hoạch ngoài ý muốn như vậy lại thêm một nỗi lo nữa. Tóm lại bạn không nên kết hôn vào lúc này.

7. linhcac

linhcac Banned

khi chưa kết hôn thì mơ mộng rất nhiều bạn ạ, nhưng khi kết hôt rồi đi vào thực tế mới thấy trăm công nghì việc phải lo. không nên kết hôn khi công việc chưa ổn định. Suy nghĩ cho thật kỹ ban nhé

8. dienhoadaodung

dienhoadaodung Thành viên mới

Mọi việc trong cuộc sống không gì là hoàn hảo. Tuy nhiên vội vàng có thể dẫn đến kết quả vô cùng tệ hại. 2 bạn đã yêu nhau 5 năm cũng là khoảng thời gian dài đủ để hiều về nhau và đi đến hôn nhân. Tuy nhiên, hôn nhân là 1 cái gì đó rất khác so với cuộc sống trước đây của chúng ta. Bạn nên cân nhắc thật kỹ. Tài chính là vẫn đề vô cùng nhạy cảm.

9. thienthanbenho

thienthanbenho Banned

Nói chung kết hôn là bước sang một giai đoạn mới. trước kia còn độc thân thì chỉ lo cho mỗi một mình mình thôi. Nhưng khi đã kết hôn rồi phải xây đắp một gia đình mới sao cho hưng vượng, cái gì ở bước đầu cũng gặp rất nhiều khó khăn. Chưa có nền tẳng vững chãi thì không nên xây dựng vào lúc này!

10. hangcan1982

hangcan1982 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy con gái đến tuổi là phải cưới thôi.. chứ biết làm sao đựoc.. cứ nói là bao giờ công việc ổn định đến lúc ổn định chưa biết thế nào mà con gái thì có thì mà nếu có ổn định lúc đấy lại cần thu nhập cao cần cố gắng mệt lắm.............Mà chuyên cưới hỏi Nên quyết định sơm không con gái thiệt thân

11. Chipbebong

Chipbebong Đồng phục gia đình

Bạn nên suy nghĩ thật kĩ. Cuộc đời là của mình, ko phải của bố mẹ họ hàng đâu nên đừng quá nghe mọi người giục giã.

Mình ngày xưa, cưới năm ấy 27 tuổi, chồng 28. Công việc của 2 đứa mình lúc ấy cũng ổn định, chỉ có điều lương rất thấp nên chưa muốn cưới lắm.Bọn mình yêu nhau đến lúc ấy là 7 năm rồi, hai bên giục giã khủng khiếp, thôi thì đành nhắm mắt đưa chân. Rồi vất vả vô cùng bạn ạ.

Mình đang ở với bố mẹ, đi lấy chồng phải thuê nhà, sắm từ cái bát cái nồi sắm đi. Trăng mật dự định đi cả tuần, mà tiếc tiền chỉ dám đi 3 ngày. Lương thấp, mà khi chưa cưới chồng còn dám xin xỏ bố mẹ, chứ cưới nhau rồi, là gia đình riêng rồi, làm sao dám xin? Cưới nhau rồi mà ko thấy có em bé là các cụ sẽ giục rồi hỏi làm sao, nhất là nhà chồng mình ở quê, anh ý con trưởng nên các cụ càng mong cháu. Mà đến lúc có bầu, rồi sinh em bé, tiền càng tốn nhiều, hai vợ chồng quay cuồng trong cơm - áo - gạo - tiền. Rồi có khi lại bị đòi nhà, phải tìm thuê căn khác... lúc ấy bố mẹ họ hàng giúp gì được? Mà có giúp, mình cũng có dám nhận không? hai vợ chồng mình hồi ấy cứ tiếc mãi, giá để 2 năm nữa, mình 29, anh ý 30 cũng ki cóp được chút vốn rồi lấy nhau đỡ khổ.
    Kinh tế nó cũng quyết định 50% cho hạnh phúc gia đình đấy bạn ạ. Suy nghĩ cho thật kĩ nhé.

12. vietnam304

vietnam304 Thành viên rất tích cực

Đừng bao giờ bạn ạ, đây là kinh nghiệm thương đau của mình, hãy tìm cho mình 1 công việc ổn định trước khi kết hôn, có những điều xảy ra bạn k thể lường trước được đâu, nhưng mình trải qua rùi nên biết vô cùng thương đau.

13. giottim

giottim giottim_nhe

Muốn kết hôn thì phải đăng ký kết hôn ở Ủy ban nhân dân Phường đã mà. Chứ làm gì có chuyện kết hôn xong mới đăng ký!

14. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến này. Cuộc sống gia đình mà kinh tế chưa có thì phải lo toan nhiều lắm, nhất là phụ nữ - cái gì cũng đến tay mà. Vì vậy mà ko ít bạn trẻ hiện nay tìm cho mình 1 ông chồng hoặc 1 cô vợ biết kiếm xiền (là 1 tiêu thức mà giới trẻ đặt ra khi tìm ý chung nhân đấy).
    Ít nhất 1 trong 2 người phải ổn định công việc thì lập gia đình sẽ tốt hơn. CHúc bạn vui vẻ và hạnh phúc.

15. thinhanh

thinhanh Thành viên rất tích cực

Theo mình thì nên đợi cho bạn trai của bạn có công việc ổn định rồi cưới, vì đàn ông luôn là trụ cột của gia đình mà, có công việc ổn định thì mới đảm bảo được cuộc sống cho vợ con sau này. Còn bạn thì sao cũng được, có việc thì càng tốt không thì để đám cưới rồi có cũng được mà.

16. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Thực tế trong cuộc sống của con người bị ràng buộc vào rất nhiều thứ, chẳng ai có thể dung hòa mọi mối quan hệ, mọi ràng được. Bạn mới 24, bạn trai bạn mới 28, công việc chưa ổn định mà lấy nhau chắc chắn sẽ gặp không ít khó khăn vì bây giờ chưa lấy nhau, cưới xin, ma chay, giỗ bàn, ốm đau, nghĩa vụ bên nội, nghĩa vụ bên ngoại, ngày lễ tết, bao thứ bà chằng sẽ đổ lên mình đó nên bạn phải suy nghĩ thật kỹ nhé.:-k
    Tâm lý các cụ già bao giờ chẳng muốn con cái yên bề gia thất, sinh cho các cụ những đứa cháu kháu khỉnh đáng yêu, nhưng cuộc sống vợ chồng thì liền với khúc ruột, túi tiền và hạnh phúc gia đình không chỉ đơn thuần xây dựng trên tình yêu nồng thắm được đâu mà nhiều khi còn phụ thuộc vào thu nhập hàng tháng của 2 vợ chồng nữa đấy (những điều này ít khi các cụ để ý đến nhiều ). Cuộc sống ở thành phố 2 vợ chồng trẻ 1 tháng khoảng 5-8 triệu, có thêm 1 con khoảng 10 triệu, thêm bé thứ 2 khoảng 15 triệu, chưa kể những việc cần nói trên nhé, hàng tháng về thăm ông bà lại biếu ông bà vài $. Bạn hãy thử cộng nhẩm thu nhập của 2 bạn xem sao nhé :confused:
    Trong bài này bạn có nói là sợ để lâu thấy ngại với các cụ và sợ tình cảm phai nhạt.......... thời gian có thể giúp bạn nhìn nhận nhiều vấn đề trong đó có cả mặt tình cảm đấy, bạn sợ bạn phai nhạt hay bạn trai của bạn nhỉ ? hơi thiếu tự tinh và lòng tin vào người yêu đấy nhé :rolleyes:
    Mình nghĩ hay nhất là 2 bạn xin phép các cụ cho hoãn 1-2 năm nữa để công việc ổn định. Còn nếu trong vòng 1 năm nữa 2 bạn vẫn chưa có công việc thật sự như ý mà sự chẳng đừng được thì cưới nhau và sinh cho các cụ những đứa cháu kháu khỉnh đi.
    Chúc vui vẻ.

17. betruc

betruc Thành viên mới

Minh da doc bai cua ban va may chi chia se tren minh cung them gop y doi chut la khong nen ket hon som se kho va cuc lam vi du thu moi chuyen phai lo .ban nam nay bang tuoi minh day nhung minh thi da ket hon va co be bi roi.cuoi nam la be vua tron 2 tuoi.quay tro lai gia dinh hon nhan nhe,ban biet khong cuoc song gia dinh khong don gian nhu minh nghi dau noi thi de nghi toi mo mong nhung vao cuoc roi moi biet moi kho.Luc oxa minh quen minh anh ay lam cong an luong thang 2.500.000 tinh tien cong tac nay no ra duoc 3 trieu hon con minh lam ba chu tiem uon toc thu nhap cao hon nhung cuc nhieu hon oxa.thay nghe nghiep on dinh 2 dua cuoi nhau dung 1 cai xet ly lich ben vo kg duoc oxa phai nghi viec vi da lo co be bi va anh rat yeu minh bo nghe chon vo .cuoc song vo chong moi dau hanh phuc vui ve tien bac cung thoi mai sai toi luc sinh be bi minh nghi lam uon toc de cham soc con oxa tim viec mai van khong duoc len tphcm hoc dai hoc tcnh minh o que hoc ke toan duoc 2 nam do xich mich trong gia dinh minh bi duoi ra khoi nha nen minh am con len tim chong vi ong ba ngoai kg lo noi ,ong ba noi bo mat .2 vo chong cai va nhau,xung dot nhieu lan chi vi chuyen kinh te gia dinh va ba ,me 2 ben minh va con trai da tao ganh nang cho oxa rat lon.hien tai bay gio ca 2 vo chong chua co viec lam tien khong co ma hang thang phai chi tra nao tien;nha tro,tien goi con nha tre,tien gao,tien do an hang ngay ,tien nuoc mam ,muoi,duong ,bot ngot,xa bong,sua tam,tien sua cho con..v,..v../that dien dau lam khong con thi gio dau ma au em chuyen tro yeu thuong lay dau hanh phuc nhung 2 vo chong minh rat no luc tim viec .neu ai co doc qua bai quyet chia se nay hay giup do minh tim 1 cong viec cho oxa.minh dang song o quan 4 so dt;01239558108.trinh do dai hoc cu nhan hoa.ban thay chua biet bao nhieu chuyen tu tu roi hay ket hon dung bao gio so mat neu da la cua minh se la cua minh thoi.

18. Long Lan

Long Lan Thành viên mới

Nếu cảm thấy tình yêu đã đủ độ chín thì nên cưới. Đợi vài năm kinh tế ổn rồi hãy có con.

Một mình cũng tốn, 2 mình cũng tốn nhưng ... đỡ tốn hơn. Coi như góp gạo thổi cơm chung để ... tiết kiệm chi phí (!).

Có gia đình rồi thì sẽ sống có trách nhiệm hơn, tu chí để lập nghiệp, không còn lông bông như thời còn độc thân nữa.

Hai bạn đều là thanh niên, có nền tảng học vấn và tri thức, không lẽ không có đủ khả năng tự lo cho bản thân. Bằng tuổi bạn người ta đã lo được cho gia đình rồi đó. Thanh niên bây giờ đa số là tự lập, gia đình khá giả hay không đâu có gì khác biệt vì cơ bản mình đã xác định không nhờ cậy vào gia đình.

Đồng vợ đồng chồng tát biển đông cũng cạn. Một người lo không xuể, có thêm một cánh tay nữa thì càng tốt chứ sao.

Sửa lần cuối: 26/11/2009
  19. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Tiền là một vấn đề rất đáng lưu tâm khi lập gia đình!
    Ai cũng bảo tiền là không quan trọng nhưng đối với người có của họ mới dám nói câu đó
    Còn người không có tiền thì liệu có nói nổi câu đó không ???
    Nghèo mà hạnh phúc thì hai vợ chồng phải đồng lòng đồng tâm:Nếu giải quyết được tư tưởng thì chẳng gì ngăn hai bạn lấy nhau
    Còn lăn tăn,ngại ngần thì đừng lấy nhau làm gì:
    Vì khi thiếu tiền sẽ nảy sinh vô vàn vấn đề:
    1.Khi cưới tiền cưới ai lo?
    Tiền sắm đồ mới,tiền lo đám cưới,tiền chi cho rất nhiều khoản!
    2.Nhỡ có con thì sẽ thế nào?Tiền trăm thứ tiền lo cho con đấy ạ!
    Tốt nhất nếu có lấy chồng khi kinh tế chưa ổn thì hãy cẩn thận với việc có em bé!
    3.Tiền quan hệ họ hàng ,bố mẹ hai bên....
    Nói chung là phải suy tính cho kỹ,khó khăn phải nhất quyết vượt qua thôi!

continh thích bài này.
  20. vội vàng

vội vàng Banned

e cũng đang chán quá các chị ạh. Zai nhà em 31t, đi làm 7-8 năm nay, lương cũng chỉ 4-5tr, ko có khoản màu khoản mè nào hết. Em thì 25t, ra trường đc 1 năm, nhảy việc liên tục, bây h vẫn chưa ổn định. Tháng 2 âm này cưới rồi mà càng nghĩ em càng nản,chỉ muốn hoãn 1-2 năm nữa thôi. Nhất là time gần đây fải mua sắm chuẩn bị cưới. Tất cả đều dùng bằng tiền của zai tích góp đc mấy năm nay chứ em chả có đồng nào. Zai thì chẳng có time, cái gì cũng em tìm hiểu rồi zai zuyệt và chi tiền, rồi đắt đắt rẻ rẻ, mà e chẳng quyết đc gì vì có tiền đâu. Em chán quá. Nhiều khi áp lực kinh khủng, chỉ muốn buông xuôi thôi các chị ạh. Các chị cho em lời khuyên với, có nên hoãn đám cưới lại ko ạh ????