Bán Hàng Fb Có Nguy Hiểm Không Hay 3 Nhược Điểm Có Thể Hại Chết Bạn Khi Bán Hàng Trên Kênh Này

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi trang_si, 16/5/2019.

1. trang_si

trang_si Cho đi không giới hạn

Mark Zuckerberg tạo ra một sân chơi mang tên Facebook với hàng trăm triệu lượt người đến chơi mỗi ngày. Bạn bán hàng online trên facebook, tức là đang tham gia vào sân chơi của Mark và đang phụ thuộc hoàn toàn vào anh ta. Rõ ràng Mark như ông chủ nhà trọ, còn bạn chỉ là một người đến đăng kí tài khoản trên sân chơi đấy và bắt đầu sự nghiệp kinh doanh của mình. Đã bao giờ bạn nghĩ đến việc vào một ngày đẹp trời, Mark đột nhiên thay đổi luật chơi, chúng không phù hợp với bạn, thế là bạn tiêu tùng? Thực tế thì điều đó đã xảy ra.

[ Vào đầu năm 2018, Facebook thay đổi chính sách hiển thị. Những nội dung từ người thân, bạn bè được ưu tiên xuất hiện khiến các bài đăng có nội dung thương mại bị ẩn đi nhiều, giảm tương tác đáng kể dẫn đến việc đơn hàng sa sút nghiêm trọng.
    Các shop online có khách hàng thường không like/ bình luận chịu ảnh hưởng mạnh mẽ nhất. Muốn giữ đơn, họ bắt buộc phải tăng ngân sách quảng cáo. Nhưng chi phí quảng cáo trên facebook lại tăng mạnh khiến nhiều nhà buôn than trời khóc đất. ]

Đây cũng chính là nhược điểm bán hàng online trên facebook lớn nhất, nguy hại nhất mà bạn phải chấp nhận khi chọn kênh bán hàng này: TÍNH KHÔNG ỔN ĐỊNH.

Rất dễ để tạo tài khoản trên facebook và hoạt động kinh doanh trên mạng xã hội này chỉ gói gọn trong hai thao tác là đăng hình ảnh sản phẩm và bán hàng. Cái nào dễ có thì cũng dễ mất. Rất nhiều nhà buôn đang bán hàng ngon ơ đột nhiên nhận được thông báo bị khóa tài khoản vì ai đó đã báo cáo, đã phản hồi tiêu cực về bạn. Có thể đó là một sự nhầm lẫn hoặc ý đồ mưu hại từ đối thủ (hoặc từ chính khách hàng của bạn) nhưng người chịu thiệt trước mắt vì bị khóa "chén cơm" chính là bạn. Bán hàng online trên facebook, bạn phải luôn chuẩn bị tâm lí sẽ bị "bay shop" bất kì lúc nào. Quá nguy hiểm!
    Các sản phẩm khi đăng lên cũng rất dễ bị trôi đi tuồn tuột giữa hằng hà sa số các bảng tin, các dòng trạng thái của những người dùng facebook khác. Khách hàng muốn kiếm lại sản phẩm của bạn để mua rất khó khăn và rất có nguy cơ "thôi mệt, nghỉ mua đi" (nếu bạn dùng fanpage thì khoản này khá hơn).

Và bán hàng online trên facebook thiếu công cụ quản lí khiến bạn không thể kiểm soát được hàng hóa xuất - nhập - tồn kho và theo dõi khách hàng. Dữ liệu khách hàng là tài sản quan trọng của doanh nghiệp. Rõ ràng, đây là một thiệt hại không hề nhỏ khi bạn bán hàng trên kênh này.

Nhược điểm bán hàng online trên facebook tiếp theo là TIẾP CẬN KHÔNG ĐÚNG KHÁCH HÀNG.
    Ai là người thấy các bài đăng, các sản phẩm của bạn nhiều nhất? Là người quen, là những cái tên trong danh sách bạn bè. Nhưng facebook lại giới hạn danh sách bạn bè ( tối đa 5.000 người) và trong con số đó, được bao nhiêu người có nhu cầu về sản phẩm của bạn?

Bán hàng online trên fanpage thì không bị giới hạn người tiếp cận nhưng tỉ lệ xuất hiện trên dòng thời gian của người dùng lại rất thấp. Với những nhà buôn chưa xây dựng được thương hiệu, nếu không chạy quảng cáo thì shop trên fanpage của bạn sẽ chìm dưới biển sâu.

Tiếp cận không đúng khách hàng tiềm năng là một nhược điểm bán hàng online trên facebook rất lớn. Bán hàng trên Google thông qua website lại làm tốt điều này. Khi họ gõ từ khóa vào ô tìm kiếm của Google. Đó là khi họ thực sự có nhu cầu và tỉ lệ mua hàng rất cao.
    Làm sao để chống trôi bài trên facebook? Các nhà buôn thường áp dụng chiêu thức đăng bài liên tục và bình luận bằng nhãn dán (icon), chấm (.) hoặc các từ ngữ vu vơ như "up", "hôm nay trời đẹp"... Đúng thì chiêu này giúp bài của bạn nổi song nó lại khiến những người dùng facebook khác thấy phiền phức.

[ - Tao unfriend mày nha. Một ngày đăng gần chục bài, ai mà chịu được.
    - Kéo facebook toàn thấy tin bán hàng của mày. Muốn lạy.
    Đó là một trong số rất nhiều những câu than phiền mà những người bán hàng online trên facebook bằng tài khoản cá nhân phải đối diện. Không ít người vì bán hàng mà mất bè mất bạn. ]

:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Trang Sỉ - và bạn nữa - cũng đã từng trải nghiệm cảm giác khó chịu khi thấy các bài đăng như thế (Đúng không?! Đúng thì kể nghe chút ở phía dưới nghen ^^) Việc chăm chăm đăng bài bán hàng, tạo spam để không bị trôi của nhiều nhà buôn đã khiến Mark đưa ra quyết định khóa tài khoản facebook đó hoặc tạm ngưng một số tính năng như bình luận, đăng bài... Một khi bị Mark "cảnh cáo" như thế là cửa hàng của bạn đang đứng trước nguy cơ tiêu tùng. Đây chính là điều thứ 3 trong danh sách nhược điểm bán hàng online trên facebook mà Trang Sỉ đề cập đến với bạn.

Muốn không gây phiền hà mà ngược lại, còn có thêm nhiều người biết đến sản phẩm của mình hơn, bạn phải chia sẻ giá trị. Những thông tin này có ích cho nhiều người, họ tương tác, theo dõi và chia sẻ bài viết của bạn thì sẽ càng có nhiều người biết đến bạn hơn. Bán hàng bằng giá trị không chỉ an toàn trong sân chơi của Mark mà nó còn là xu thế kinh doanh của thời đại, bạn phải bắt kịp nếu không muốn bị "đá văng".

Thay lời kết: Bất chấp 3 nhược điểm bán hàng online trên facebook cực kì tai hại như thế, Facebook vẫn là một kênh bán hàng rất có tiềm năng bởi những ưu điểm mà Trang Sỉ đã nêu ở bài viết trước. Bỏ không được, vậy phải học cách "sống chung với lũ" thôi. Và đây chính là bí kíp sống sót cho những ai kinh doanh online trên facebook, đó là:

HÃY KẾT HỢP BÁN HÀNG TRÊN FACEBOOK VỚI BÁN HÀNG TRÊN WEBSITE.
    Tại sao?

Thứ nhất, việc này giúp bạn không quá phụ thuộc vào facebook. Nếu Mark thay đổi luật chơi, bạn tất nhiên sẽ bị ảnh hưởng nhưng "không chết được". Trứng của bạn rải ở nhiều nơi, Mark đập bể thì vẫn còn những quả trứng khác.

Thứ hai, bán hàng trên website có rất nhiều ưu điểm. Vừa khéo, chúng bù lấp tất cả các nhược điểm bán hàng online trên facebook. Bạn có thể tham khảo thêm các lí do nên bán hàng online trên website tại đây.
    Thân ái, xin chào ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trang_si
    Đang tải...

2. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Hi a,

Anh thuê bên nào viết web vậy ah

3. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Rất hay, rất chuẩn và rất đúng.

4. trang_si

Mình thuê bên IM Group viết á

5. trang_si

Cảm ơn bạn ^^

6. Designedbyk

Em cám ơn nhé

7. trang_si

Bạn chưa lập web hở?

8. Designedbyk

Dạ chưa anh nhé. Đang kiếm nơi uy tín để làm nè anh

9. trang_si

IM Group này cũng được, có điều rep tin chậm quá. Mình hơi bị phiền về điều này, đợt vừa rồi gặp sự cố trang, inbox mà fix lỗi chậm quá :)))

10. Mỹ Hạnh Trần

Mỹ Hạnh Trần Thành viên đạt chuẩn

Thank thớt rất hữu ích.

trang_si thích bài này.
  11. hien nguyenn

hien nguyenn Bắt đầu tích cực

Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn

trang_si thích bài này.
  12. trang_si

Hì cảm ơn bạn ^^
    Bạn có thể xem thêm nhiều bài viết của mình trên 3 kênh
    sigiay.net
    siquanjean.com
    siaokhoac.com nhé

13. hungba193

hungba193 Thành viên tập sự

bán hàng fb tràng lan quá trời, không biết đường nào mà lần, mình bị lừa mấy lần

14. trang_si

Bạn mua hàng trên FB bị lừa hả? Lừa sao? Kể nhà mình nghe chút được hông :))) Để nhà mình rút kinh nghiệm :)))
    Hầu như ai cũng bị lừa khi mua hàng trên kênh này rồi. Vì mở một shop online trên đây dễ quá, free nữa, nên vàng thau lẫn lộn hết trơn.
    Mua hàng fb cũng cần bí kíp đó ^^~

15. cungchi

cungchi Thành viên đạt chuẩn

Thật sự cũng đang suy nghĩ về vấn đề lập 1 web bán hàng, cơ bản trc mắt mới khởi nghiệp m nghĩ cứ fb free trc rồi làm web sau, 2 vấn đề fb và web tất cả đều cần nằm trong 1 lộ trình cụ thể.
    Cám ơn b đã củng cố thêm ý định lập web của m

trang_si thích bài này.
  16. trang_si

^^
    Bạn có thể theo dõi thêm nhiều bài chia sẻ về kinh doanh trên các trang này nhé ^^
    siquanjean.com
    siaokhoac.com
    sigiay.net

17. trang_si

Một gợi ý cho bạn khi lập website, là hãy tìm đến các cty uy tín nhé. Nấu muốn kinh doanh lâu dài thì khuyến nghị là k nên tìm đến các cty trẻ, nhỏ hoặc các bạn sinh viên. Vì lập web cần phải đảm bảo chăm sóc lâu dài, khi có lỗi xảy ra thì họ đến fix. Chứ các trường hợp kia thì không chắc ăn, nhiều khi mình còn đang bán mà ng viết web đã nghỉ việc đi làm cái khác rồi :))

cungchi thích bài này.
  18. cungchi

cungchi Thành viên đạt chuẩn

cám ơn bác nhiều, bác khuyên quá chân thành, bởi lẽ em cũng đang mấp mé ra từ ngành IT nên cũng có quen vài anh chị em làm web và do mới kinh doanh, nên cái sự đầu tư nó chưa dc chắc chắn, vẫn còn rụt rè ạ :D:D

19. trang_si

Mình hiểu tâm thái này mà ^^ Ai cũng từng trải qua như thế ^^
    Mình không nắm rõ về các cty lập web uy tín lắm nên k gợi ý được cho bạn mấy cái tên ^^ Bạn có thể đăng bài lên diễn đàn để hỏi nha ^^

20. ngocbinhk37

ngocbinhk37 Bắt đầu tích cực

Bài viết hữu ích
    Cám ơn bạn đã chia sẻ

trang_si thích bài này.