Nguyên Nhân Lớn Nhất Khiến Ba Mẹ Không Thể Làm Bạn Của Con

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Mạnh Hệ, 21/3/2019.

?

Ba mẹ chọn làm bạn với con hay áp đặt con?

1. Làm bạn với con

2 phiếu
    100.0%
  2. Áp đặt, nghi ngờ con

0 phiếu
    0.0%
  3. Khác

0 phiếu
    0.0%
  1. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

"Thất bại lớn nhất của ba mẹ là không làm bạn được với con"
    Ngay từ bé chúng ta có rất nhiều “ước mơ”. Có đứa đi muốn chu du thiên hạ với một chiếc xe máy; có đứa muốn cả ngày chơi với chó, mèo, gà, côn trùng, có đứa muốn làm siêu nhân,… Những đứa trẻ hay nói ra điều chúng muốn ngay từ còn nhỏ chính là thái độ sống có trách nhiệm với bản thân, là điều tiên quyết đầu tiên của một đứa trẻ hạnh phúc. Câu hỏi được đặt ra: “Ai sẽ là người lắng nghe những ước muốn của chúng?”.

Rồi khi lớn lên, chúng muốn tự quyết định cuộc sống của mình, như là việc chọn trường đại học, chọn thành phố xa nhà mà chúng muốn sống. Cha mẹ nảy sinh nhiều lo lắng về những ước muốn “ngớ ngẩn” của chúng, rồi bắt đầu so sánh chúng với những đứa trẻ khác.

Cha mẹ sẽ chứng minh rằng con mình còn khờ, ngây thơ, vụng dại với một thế giới đầy rẫy cám dỗ ở ngoài kia. Phải làm sao đó để con không thể thoát được tầm mắt kiểm soát của mình với những “non nớt, thiếu kinh nghiệm”. Sai lầm nghiêm trọng bắt đầu từ đây.

Nhà bác học Albert Einstein từng nói rằng: “Ai cũng là thiên tài. Nhưng nếu bạn đánh giá một con cá bằng khả năng leo cây, nó sẽ sống suốt đời với niềm tin rằng nó là kẻ đần độn.”

Thay vì lắng nghe, ba mẹ hay chỉ trích những ước mơ của con mà không xét đến sở thích, hứng thú, năng khiếu hay điểm mạnh của trẻ. Những suy nghĩ chủ quan, không quan tâm đến tâm tư, nguyện vọng của con cái, có thể khiến đôi khi cha mẹ vô tình trở thành người đánh cắp ước mơ của con, áp đặt trẻ thực hiện những ước mơ mà mình chưa thực hiện được. Những rạn nứt trong tình cảm cũng bắt đầu từ đây. Việc không lắng nghe những ý kiến, cách nhìn hay lớn hơn là những ước mơ của con trẻ sẽ khiến trẻ cảm giác mình không được thấu hiểu.

Có lẽ thất bại lớn nhất của cuộc đời làm cha mẹ đó là khi nhận ra mình chẳng còn được làm bạn của con. Đến khi muốn biết con mình nghĩ gì phải đi kiếm đứa bạn thân của nó. Và sai lầm này thường được nhận ra quá muộn, bởi cảm giác thiếu cảm thông của một đứa trẻ sẽ in hằn vào tâm hồn chúng và trở thành một vết sẹo khó lành.

Người ta luôn luôn được khen hoặc bị chê, nhưng không mấy ai được người ta hiểu” là vậy.

Trích dẫn: Pathway.edu.vn
    Vậy nên ba mẹ cần phải quan sát, trò chuyện, lắng nghe ý kiến con và chia sẻ với con nhiều hơn ngay từ nhỏ. Hãy thấu hiểu tính cách con, biết con thích gì để biết cách định hướng cho con phát huy khả năng của mình.
    Có lẽ hầu như ba mẹ nào cũng dành thời gian nhiều cho việc chăm sóc sức khỏe, ăn uống của con và ít quan tâm đến tâm hồn, tinh thần và sở thích của con. Và đây là sai lầm nghiêm trọng mà nhiều ba mẹ mắc phải.
    Ngay từ bây giờ, ba mẹ hãy ngưng áp đặt con, hãy lắng nghe, thấu hiểu con để con làm những gì con thích và hãy cho con khoảng không gian riêng tư để tự do thể hiện mình và dễ dàng phát huy khả năng của mình.
    Khi đọc xong bài viết này, Nội thất Mạnh Hệ thấu hiểu được tầm quan trọng trong việc lắng nghe, thấu hiểu con và cũng muốn góp phần giúp các ba mẹ thêm ý tưởng chăm sóc, nuôi dạy con. Với những kinh nghiệm trong thiết kế thi công nội thất và những kiến thức trong nuôi dạy con, bên công ty chúng tôi có tổng hợp một số ý tưởng trang trí, thiết kế phòng ngủ cho bé giúp bé phát huy khả năng của mình mà không cần các ba mẹ phải thuê kiến trúc sư.
    Ngoài việc chú trọng đến không gian riêng tư của bé, ba mẹ cũng cần quan tâm đến những hoạt động mà con thích. Tuy nhiên không phải con muốn gì ba mẹ cũng chiều theo con, mà việc quan trọng nhất vẫn là lắng nghe, thấu hiểu con giúp con phát triển cả về tư duy lẫn lối sống và sức khỏe con nữa.
    Nội thất Mạnh Hệ hy vọng bài viết này sẽ cung cấp kiến thức hữu ích cho các ba mẹ trong chăm sóc, nuôi dạy con. Chúc các ba mẹ sẽ tạo ra những đứa con xuất sắc

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mạnh Hệ
    Đang tải...

2. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Đúng rồi, nếu không làm bạn với con thì con sẽ không chia sẻ, hay hỏi ý kiến mình khi có vấn đề, với lại cũng sẽ rất khó để mình hiểu được trong đầu bé đang thực sự nghĩ gì

3. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

4. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

Đúng rồi bạn, vậy nên làm bạn với bé để bé dễ trải lòng chia sẻ với mình, từ đó sẽ dần hiểu bé hơn nè.

5. hoangminhanh12

hoangminhanh12 Thành viên đạt chuẩn

Tất nhiên là mình sẽ chọn làm bạn với con. Làm bạn với con thì mình sẽ gần gũi được con hơn, chứ áp đặt quá không tốt cho sự phát triển của con.

6. thutrangdhd

thutrangdhd Bắt đầu tích cực

Làm bạn với con lúc còn bé thì dễ, nhưng càng lớn thì nó càng tách ra các mẹ ah

7. bí quyết nuôi con

bí quyết nuôi con Thành viên chính thức

Nhà bác học Albert Einstein từng nói rằng: “Ai cũng là thiên tài. Nhưng nếu bạn đánh giá một con cá bằng khả năng leo cây, nó sẽ sống suốt đời với niềm tin rằng nó là kẻ đần độn.”
    Câu này hay mẹ ạ ;)

8. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

nguyên nhân lớn nhất là do cơm áo gạo tiền, chứ nói thật được chơi với con mà không phải lo đến kinh tế thích lắm. mình chỉ thích ở nhà với con thôi

9. ngannbn

ngannbn Thành viên tập sự

Ba mẹ là người bên cạnh ta mỗi ngày nhưng có những chuyên không thể nói k thể tâm sự, lớn dần rồi mới có khoảng cách càng dần càng lớn

10. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Đúng đó bạn, ba mẹ không nên áp đặt cho con những suy nghĩ của mình

11. Sofa Đình Tuyến

Sofa Đình Tuyến Siêu Thị Sofa Hàng Đầu tại Hà Nội

Nói chung phải học cách dạy con giống bên Tây. Cảm giác bên đó rất thoải mái luôn và hiệu quả.

12. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>> (Y) Khó chứ không phải là không thể đúng không nè. Mình cứ cố gắng trong khả năng của mình để gần gũi với con thì con sẽ nhận ra thôi nè.

Vũ Thị Bích Liên thích bài này.
  13. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>>> Hay đó bạn, bạn đã tham khảo cách dạy con bên Nhật chưa, cũng rất hay đấy bạn. Mình thấy bên Nhật djay chúng biết tự lập và biết yêu thương mọi người nữa. Rất hay ấy

14. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Ừm nhưng cũng mất kha khá thời gian đó nhỉ

15. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>>> Có lẽ bạn đã/ đang hoặc sẽ là ba mẹ tuyệt với rồi. Con cái là kiệt tác của ba mẹ, chúc bạn nuôi con thành công nhé

huyenanhdau1502 thích bài này.
  16. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>>> Yes, chuyện gì cũng cần có cả quá trình mà. Nếu luôn xam con là bạn, luôn đồng hành cùng con sẽ quên đi thời gian thôi. hihi. Nội thất Mạnh Hệ có biết một trung tâm dạy cách dạy con hay lắm, bạn có muốn tham khảo không? Khóa học này hình như miễn phí thì phải

17. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>> Khi con lớn rồi, con bắt đầu tự lập, nhưng còn trong vòng bảo bọc của mình hãy cố gắng làm bạn với con bạn nhé. Mình có đọc được một câu nói rất hay: " Từ mới sinh đến 25 tuổi hãy cho con thấy con giỏi hơn mình, từ 25 tuổi trở đi thì con phải thấy mình giỏi hơn con" Ý nghĩa câu này là khi còn trẻ bé thích thể hiện, học hỏi, và thích được chia sẻ, biếu dương, không bị người lớn áp đặt những kinh nghiệm của mình vào, như vậy bé sẽ thoải mái, dễ dàng nói lên quan điểm của mình. Từ đó ba mẹ sẽ dễ làm bạn với con hơn. Khi con lớn lên, đủ nhận thức để hiểu biết vấn đề thì dù có giỏi cỡ nào cũng phải khiêm nhường với ba mẹ vì cách ứng xử, cách dạy con độc đáo này.

18. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>>> Cơm áo gạo tiền là một phần trong cuộc sống không thể tránh khỏi nè. Mỗi người mỗi hoàn cảnh. Vậy bạn hãy tranh thủ những buổi tối gia đình quây quần bên nhau để trò chuyện, chia sẻ với bé nhé.
    Tuy Nội thất Mạnh Hệ kinh doanh về nội thất nhưng cũng khác quan tâm đến trẻ. Mình có biết một khóa học dạy con hay lắm, chỉ 5p mỗi ngày vừa giúp con tăng tư duy, trí tuệ, vừa giúp con có tấm lòng yêu thương mà cũng làm bạn ddwowjcj với con nữa

19. Mạnh Hệ

Mạnh Hệ Thành viên mới

>>>> Mình cũng thích câu này hehe

20. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Cám ơn né. Cũng mệt mỏi và bực mình lắm vẫn phải cố