Biết đóng góp cho nhà ngoại bao nhiêu

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ruouvangchat, 21/10/2009.

1. ruouvangchat

ruouvangchat Thành viên rất tích cực

cả nhà ơi cho em hỏi, nếu 2 vợ chồng ở nhà nội, thì hàng tháng các mẹ có biếu thêm nhà ngoại 1 khoản gọi là k ạ , và tầm bao nhiêu % thu nhập, cái khoản này là các mẹ, hay các bố đưa ra ạ
    Hay là "về ngoai xin thêm thì có" :p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ruouvangchat
    Đang tải...

2. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Huhu em vẫn trong cảnh...về ngoại xin thêm thì có chứ chưa có biếu nhà ngoại, tại nhà ngoại xa quá, vả lại bố mẹ vẫn còn trẻ hơn, chỉ biếu nhà nội thui ạ.

ruouvangchat thích bài này.
  3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

em thì không xin nhưng cũng chẳng cho...
    nói chung là nhân dịp nào đấy thì biếu ông bà tiền (như tết chẳng hạn) hoặc thỉnh thoảng mua sắm biếu ông bà thứ gì đó thôi, chứ ông bà biết mình còn khó khăn, đưa tiền ông bà không lấy đâu...

4. daobong

daobong

Bố mẹ mình toàn cho thêm mang về thuui, đang hứa biếu ông vé máy bay vào Cần Thơ chơi mà ko biết ông có lấy ko? Biếu tiền ông bà ko lấy, bảo bao giờ VC mày có thì BM lấy. Mình sang chơi thì đi chợ mua thức ăn thôi.
    QUan điểm của mình là chỉ biếu ngày lễ tết thôi. Chồng thì thỉnh thoảng biếu MC chứ mình thì ko bao giờ, đưa tiền cho bà mấy lần để bà mua các thứ về ăn bà còn ko cầm nữa là biếu. Có gì mình bảo chồng biếu, đưa đi khám, ăn... chứ mình thì ko. QH 2 mẹ con căng thẳng cũng có nhưng để cải thiện thì khó lắm, cứ để tự nhiên thôi.Mình ko quen nịnh ai bao giờ!

5. ruouvangchat

ruouvangchat Thành viên rất tích cực

tính em thì cũng giống chị, k quen quà cáp biếu xén dù là người thân.
    Nhưng em đang muốn hỏi không chỉ là biếu lễ tết. Mà là, nếu em đi lấy chồng, thì các cụ ở nhà 1 mình (anh trai chưa vợ cũng lông bông, k trông chờ gì cả, ), tất nhiên nhà em tuy k khá giả, cũng chưa đến mức trông chờ vào con cháu, vì giờ em ở nhà cũng chỉ đưa 1 phần 3 lương gọi là thôi,nhưng em nghĩ là nếu mình cũng góp với nhà chồng 1 khoản, thì chả lẽ nhà vợ lại không có 1 chút ít hàng tháng sao?
    Có lần em tranh luận với bạn trai em chuyện đó, bạn trai em bảo, khó khăn, chi tiêu trong gia đình còn k đủ, lấy đâu ra mà biếu hàng tháng.
    Luc đấy nói chung em nghe thì em thấy sao đàn ông con trai gì mà ích kỉ thế, rất buồn.
    Em kể với bạn em thì nó bảo ông ấy nói thế là đúng, vì như chị nó, tháng nào cũng về ngoại xin thêm thôi.
    Nên em mới muốn hỏi các gia đình xem thế nào ạ. Cảm ơn các chị đã chia sẻ

6. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Bạn ơi, bố mẹ nuôi mình lớn chỉ mong mình lấy chồng, có một gia đình ổn định, sống hạnh phúc là các cụ mừng rồi chứ chưa trông mong gì đóng với góp đâu. Mới lấy nhau xong ít ai có dư giả gì mà biếu hàng tháng lắm, đủ thứ phải lo: Chi tiêu hàng tháng cho gia đình, tích cóp còn lo con cái sau này... Âu cũng là cái nợ đồng nần, ông bà nuôi bố mẹ, bố mẹ nuôi mình, mình nuôi con mình,...Bạn đừng đặt nặng vấn đề đóng góp quá, bố mẹ già yếu thì tùy hoàn cảnh mà phụ thêm thôi.

7. Rabbit Father

Rabbit Father Thành viên tập sự

Nước mắt chảy xuôi mà các bạn, nhà mình thì ông bà nội mất rồi, chỉ còn ông bà ngoại nhưng các cụ chỉ có cho chứ ít khi chịu nhận tiền vợ chồng mình biếu lắm, mấy năm đầu có con nhỏ cả nhà mình ở đó mà ông bà ngoại cũng chỉ nhận một chút gọi là có thôi

8. jowgow

jowgow Bắt đầu nổi tiếng

em gái lo nghĩ quá rồi!!! chị đây này. lấy chồng mấy năm rồi mà có mang về cho bố mẹ được đồng nào đâu!!! không lấy của bồ mẹ là may rồi!hi
    thực ra thì vấn đề này cũng khó lắm, vấn đề này em cũng phải bàn kỹ với chồng nếu em định đưa cho các cụ 1 khoản hàng tháng ! chứ nếu là thỉnh thoảng biếu các cụ thì không nói nhé! hỗi đầu chị cũng nghĩ mình làm ra tiền, bố mẹ của mình thì mình muốn mang cho bao nhiêu mà chẳng được! hic, nhưng cuộc sống đâu có đơn giản được như thế chứ? còn chồng, còn gia đình bên chồng! họ cũng là 1 phân trách nhiệm của mình! nhất là chồng em ,giờ đấy khii đã lấy nhau thì chuyện gì cũng phải bàn tính với nhau kĩ để tránh những xích mích sau này em ạ!
    nếu nhà ngaọi em kinh tế khá giả thì em đừng nên quan trọng hóa quá chuyện này em ạ! chỉ cần em năng thăm hỏi động viên các cụ là các cụ vui nhất đấy!
    chị tin là mỗi người có 1 hoàn cảnh và sẽ có cách ứng xử riêng
    chúc em hạnh phúc

9. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Có điều kiện, có lòng thì biếu các cụ lấy thảo, chứ các cụ cũng đâu có cần, nuôi mình gần 3 chục năm chả bao giờ kể công lấy 1 lời, con gái đến lúc lấy chồng thường cũng chưa báo đáp được gì. Nói chung chuyện hiếu lễ là tùy vào tâm và lòng thành trong điều kiện cho phép thôi.
    Tất nhiên chuyện "con gái cái bòn" là bình thường. Khó khăn thì cũng chỉ bố mẹ đẻ mình thương thôi mà.

10. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

em thì từ ngày đi lấy chồng, em ở luôn với ngoại, ông bà ngoại chăm sóc nhà cửa, trông con cho, hàng tháng đưa bố mẹ tiền chi tiêu trong nhà, mỗi lần có cỗ bàn, hay ở quê có việc thì cũng lo luôn cho các cụ nên cũng chẳng biết hàng tháng đưa bao nhiêu cả. Còn bên nhà nội thì giao cả cho ax lo rồi. và thấy 2 bên không có vấn đề gì cả.

11. jowgow

jowgow Bắt đầu nổi tiếng

nhà này sướng nhể! tui cũng chỉ thích ở với nhà ngoại thui! mặc dù bên chồng nhà tui ai cũng tốt! nhưng không đâu bằng nhà mình các mẹ nhỉ???

12. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

hihi, vì mình dốt khoản tề gia nội trợ và những khoản giao tiếp khác nên cũng tốn khá nhiều thời gian để làm làm công tác tư tưởng đấy mẹ nó à

13. khoai_mum

khoai_mum Thành viên mới

keke, thấy ruouvangchat hoi "teen" quá. Nếu bố mẹ mình khó khăn (dù nội hay ngoại) thì mình ko có cũng phải tiết kiệm để báo hiếu, để phụ giúp các cụ. Còn nếu các cụ đầy đủ thì hầu hết chả cần mình biếu gì.
    Tất nhiên môi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh nhưng mình thấy đối với đa phần các ông bà bây giờ thì câu hỏi thăm chân thật, sự hiếu thảo của con cháu hơn là quà cáp.
    Nói thật, vợ chồng nhà tớ ở riêng...chả bao giờ đóng góp gì cho cả nội lẫn ngoại mà hầu hết là ông bà nội ngoại cho thêm...kekeke. Lễ tết mua quà gọi là cho các cụ 2 bên thui. Chứ biếu tiền 1 thì các cụ lại lì xì cho cháu 2...
    Nói chung nhà tớ thì chả bao giờ lăn tăn chuyện có phải đưa tiền hàng tháng cho nội ngoại ko? Chỉ hơi khó trong việc lựa mua quà biếu hàng năm khi lễ tết thui...

14. 1142songhuong

1142songhuong Thành viên chính thức

nhà mẹ nó giống nhà mình quá! Chỉ tết mới biếu ông bà quà, thỉnh thoảng mua đồ biếu 2 bên, chẳng bao giờ biếu tiền.

15. hongyen

hongyen 0988773381

Nếu gia đình nhà ngoại có khó khăn về kinh tế thì mình có thể giúp BM bằng cách thỉnh thoảng nhân dịp ngày lễ, tết biếu các cụ, như vậy mình mới có lý do k thì các cụ cho rằng coi thường mình đấy. Bạn cũng có thể lúc biếu BM bao gạo ngon, khi thì biếu chai dầu ăn, quần áo mới,...những thứ mà con gái có thể gọi là quan tâm chăm sóc đến sức khỏe của cha mẹ.