Cần giúp: các bố mẹ làm tài chính giỏi giúp mình với

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mebihung, 13/11/2015.

1. mebihung

mebihung Thành viên rất tích cực

tình hình là ngày càng tình hình, lương ck mình được 8 tr, mình được 4 tr, mỗi tháng tiêu pha tháng nào cũng âm. các bố mẹ căn cho mình xem nên chi như nào cho hợp lý với. nhà mình có 2 vc, 1 bé 4 tuổi học công lập mỗi tháng 700k, 1 bé 5 tháng có uống sữa ngoài ( mình dùng sữa vinamilk của vn rồi) 1 cô gv mỗi tháng hết 2,5 tr. Tiền nhà là 1,6tr, còn điện nước, điện thoại khoảng 1 tr nữa. ck mình thì ở tỉnh cuối tuần mới về hn, còn mình đi làm xa nhà 15km/1 lượt nên tốn xăng xe..... huh, tháng nào hết nhẵn tháng ấy. buồn quá các mẹ ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mebihung
    Đang tải...

2. meovang1103

meovang1103 Bắt đầu tích cực

rơi vào hoàn cảnh của mn cũng thấy khó , nhưng mà chỉ có cách là gửi 1 bé về quê nhờ ông bà trông giúp một thời gian để mình còn chăm đứa bé và có thể tiết kiệm hơn một chút chi phí , cũng như nếu chồng bạn đi làm xa thì mn có thế thuê nhà nhỏ hơn một chút để giảm chi phí , ăn thì nhiều ở bao nhiêu đâu , chúc mn có cách tiết kiệm hợp lý

3. mebihung

nhà mình thuê là rẻ nhất khu đấy rồi, có 23m và 1 xép thôi. mình ko cho bé lớn về quê vì mình ko xa con đc, và sợ về ông bà nuông chiều

4. meovang1103

meovang1103 Bắt đầu tích cực

chẳng bố mẹ nào muốn xa con cái của mình cả , nhưng cái khó là ở chỗ ấy nếu bạn biết hy sinh thì con bạn sau này đỡ khổ , mới lại cũng phải tính lấu dài mua nhà cho vc con cái sau này nữa chứ , mình thì chịu khổ được nhưng con mình chắc chúng không chịu đc đâu mn ah

5. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

nói như vậy chưa rõ lắm mn à, mn ghi chép chi tiêu hàng ngày ra đi, như em ngày nào chi gì dù là tiền mua xăng, đi chợ, gửi xe ... rồi cuối tháng tổng lại xem mình có chi hoang khoản nào không, nhiều khi đi chơi hứng lên mua 1 món đồ nhưng lại it khi dùng cũng phí lắm ạ.

6. mebihung

mn ơi, được tháng vừa rồi ghi đầy đủ từ ngày đầu đến ngày cuối thì cuối tháng suýt ngất.

7. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

đúng rồi đấy mn, em cũng bị như vậy rồi, nhiều khoản nhỏ nhỏ cuối tháng thành khoản to đấy ạ, mn xem xét khoản nào cần nhiều thì tiêu như tháng trước, dùng ít thì giảm đi sao cho phù hợp. khoản nào thỉnh thoảng dùng thì cắt.

8. akimi

akimi Thành viên tích cực

Ôi trời, đọc xong mình thấy bạn chi được đã là quá giỏi ấy. Hic hic!

9. Hoang.Anh74

Hoang.Anh74 Thành viên đạt chuẩn

Như thế mẹ nó nên có kế hoạch chi tiêu hàng ngày thì sẽ dương thôi

10. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em thấy hoàn cảnh như của chị muốn tiết kiệm thì cũng khó thật chị ah, theo em chị thử tính sao tìm chỗ thuê trọ ở gần chỗ làm cho tiện, hoặc xin việc khác gần nhà để tiện bố mẹ coi bé dùm, chồng làm xa thì cố gắng mỗi tháng gửi về cho chị 5 triệu là được

11. vinhomesgroup

vinhomesgroup Bắt đầu tích cực

Lương 4 triệu của bạn chỉ vừa đủ trang trải về cô giúp việc + điện + trọ
    8 triệu cho 1 gia đình ở phố cũng là mức vừa rồi bạn . Nếu muốn tiết kiệm thì bớt cô giúp việc + giảm việc sử dụng , đi chơi không cần thiết sẽ tiết kiệm được khá nhiều

12. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Do mẹ nó không chi tiêu hợp lý thôi. Mẹ nó ngoài các khoản chi cố định như tiền xăng, nhà trọ, tiền học và tiền giáo viên ra mẹ nó cần lên 1 kế hoạch chị tiêu hợp lỳ.
    VD nhé: mẹ nó ước chừng 1 ngày dành bao nhiêu tiền cho việc đi chợ sau đó nhân lên cho 30 ngày.
    Tiếp đó là dành 1 khoản tiền ra để mua các đồ lặt vặt như gia vị, nước rửa chén, bột giặt. Mn nên mua loại lớn mấy kg liền ở siêu thị ấy sài cho được lâu lại tiết kiệm. mn sài làm thử đi kiểu gì củng sẽ dư ra thôi. Bữa mình có đọc kế hoạch chi tiêu của 2 vk ck mỗi tháng sài chỉ có 3 tr thôi. Nghe có vẻ khó tin nhưng đó là sự thật đấy

13. chinhbank

chinhbank Thành viên đạt chuẩn

Mỗi tháng tiền cho cô giáo mất 2.5 triệu, tiền điện thoại 1 triệu nữa, vậy là mất đứt 3,5 triệu, các khoản chi kia thì mình thấy cũng hợp lý thui. Mình nghĩ bạn làm thế nào để giảm khoản chi cho cô giáo và điện thoại đi, mình thấy như vậy là quá nhiều. Chi tiêu cho 4 người mất tầm 10 triệu là vừa.
    Bạn nên có một cuốn sổ chi tiêu các khoản, cuối tháng công lại rùi ngồi suy nghĩ xem, khoản nào có thể bỏ bớt hoặc giảm xuống, từ đó bạn sẽ có cách để tiết kiệm triệt để.
    Tốt nhất là bạn nghĩ cách kiểm thêm thu nhập thui, mức thu nhập như vậy cũng khó tiết kiệm được nhiều.

14. Dam sen

Dam sen Thành viên chính thức

Nhà mình cũng giống nhà mn, thời gian đầu cũng ghi chép đầy đủ lắm nhưng cuối tháng cộng lại toàn âm thôi được mấy tháng chán ko muốn ghi chép nữa

yến tứ phương thích bài này.
  15. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Thu nhập nhà mn như vậy thì cũng hơi khó để dư giả. Theo mình mn cân nhắc xem có cần giúp việc không. Mình cố gắng một chút để tiết kiệm đc 1 khoản cho con.

16. me-cubi

me-cubi

trong 10 ngày đầu tháng nhà vừa phải chi thế này:
    - thăm ốm: 400k
    - đám ma: 500k
    - Cưới: 400k
    - học thêm T.A cu con: 300k
    -Học ở trường cu con 900k
    - Học thêm con lớn 1200K
    -con lớn liên hoan lớp: 200k
    - Điện 700k
    - Nước 140k
    - chợ 1500k
    - xăng 200k
    ......chưa nhớ hết
    huhu vậy là hết 6500k.
    mà lương vợ hơn 3000k , lương chồng 5000k
    còn 1500k cho cho 4 người trong 20 ngày sống sao đây???????

17. Dam sen

Dam sen Thành viên chính thức

Mình thấy nhà bạn có khoản học thêm con lớn 1200k cú lớn nhà bạn học lớp mấy mà sao tiền học thêm hết nhiều thế nhỉ, với lại tiền điện nhà bạn dùng j mà hết nhiều thế những 700k. Mình nghĩ bạn nên xem lại cái khoản tiền điện nhà bạn

18. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Ông bà nội ngoại ở quê không lên trông giúp con cho mẹ nó được à, nếu được thì cũng đỡ được khoản 2.5tr. Mẹ nó tìm xem quanh công ty có nhà nào thuê thì tiết kiêm tiền xăng xe do đi làm xa nhà. Thực phẩm cố gắng nhờ ông bà ở quê mua giúp đảm bảo vừa rẻ sạch. Vài lới cho mẹ nó:)

19. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ớ, thế tiền bán cả tấn giò, ruốc, nước mắm, đồ Amway.... đâu, sao không thấy liệt kê, hihihihi!

20. ngocminh451988

ngocminh451988 Thành viên chính thức

CHịu khó thôi mn à? hoàn cảnh mà, đó là lương 2vc còn 12tr đấy, nhỡ mà có 7-8tr thì cũng fải gửi thôi