Các mẹ cùng chia sẻ những câu chuyện về tấm gương làm giàu nào...

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi safta, 8/10/2012.

1. safta

safta Thành viên rất tích cực

Mình làm tín dụng tại ngân hàng nên cũng gặp gỡ nhiều khách hàng rất giàu có. Mà mình thấy nhiều mẹ trên LCM mình cũng giàu có lắm nhé (vì các mẹ đang gửi tiết kiệm tại ngân hàng mình mà).

Gặp nhiều người giàu có, mình cũng học hỏi được nhiều điều từ mọi người.

Theo cuối sách "Cha giàu, cha nghèo - Robert Kiyosaki" hay cuốn "tư duy triệu phú - T. Harv Eker" thì chúng ta muốn giàu có phải học hỏi từ những người giàu có, bởi người giàu có cách nghĩ khác người nghèo, thậm chí khác hẳng giới trung lưu. Nên theo mình muốn giàu có chúng ta hãy lấy tấm gương của người giàu và học theo họ từ cách kiếm tiền đến cách quản lý đồng tiền. Mình cũng đang phấn đấu học theo những người như thế.

Chia sẻ với các mẹ một số tấm gương mình ngưỡng mộ:

1. Ông anh - Trưởng phòng vé máy bay:

Mình có quen 1 ông anh đang làm trưởng phòng của phòng vé máy bay, phải nói là ở tuổi của ông ấy (sn 77 ~ 35t) trong tay có 6-7 tỷ là một niềm ao ước. Thử làm phép tính thế này, hiện nay mình 25 tuổi, muốn được bằng ông ấy thì 10 năm nữa nếu muốn có số tiền khoảng 6 tỷ này thì mỗi năm mình phải để ra 600 triệu (mỗi tháng tích lũy 50 triệu). Thử hỏi các mẹ buôn bán gì để để dành ra mỗi tháng 50 triệu (tính cả chi phí ăn tiêu thì một tháng 70 triệu mới để được 50 triệu). Quả là rất ngưỡng mộ đúng không các mẹ.

Câu chuyện này mình không kể với các mẹ về cách kiếm tiền của ông anh này mà kể với các mẹ về việc quản lý đồng tiền của ông ấy, vì mình luôn nghĩ việc giữ được tiền còn khó hơn việc kiếm tiền. Vậy ông ấy giữ tiền như thế nào?

Chắc nhiều mẹ trên forum mình giờ đang dùng chiếc điện thoại iphone, đi xe SH nhỉ, ăn mặc quần áo sang trọng đắt tiền?

Ông anh trong câu chuyện của mình thì khác, anh ấy dùng chiếc điện thoại nokia đơn giản thôi chiếc điện thoại nokia cũ được mua lại (giá khoảng 2-3 triệu), anh ấy đang đi chiếc xe SH đấy, nhưng cũng là xe cũ mua có 40 triệu.

Ngoài ra trong gia đình của ông anh này là 1 chiếc điều hòa 7 triệu, ông ấy đang dùng chiếc laptop được cấp, vợ đang dùng chiếc laptop mua cũ cũng của công ty giá 2 triệu.

Kể ra vậy để các mẹ thấy rằng, trong khi nhiều người không có tiền thì cố gắng tiết kiệm tiền để mua cái này cái nọ cho hoành tráng, họ có đồng nào tiêu hết vào tiêu dùng. Các mẹ để ý quan mình sẽ gặp nhiều người như vậy.

Như mình, hiện tại thì mình đi chiếc xe số, dùng chiếc điện thoại từ hồi sinh viên, nhưng lại cho người đi xe SH vay tiền, cho nhiều bạn họ vay tiền mua xe ga. Các mẹ có thấy buồn cười không??? Nhìn bề ngoài thì những người đi xe ga, SH hoành tráng phải không các mẹ.

Cá nhân mình thấy rằng, những người đi xe đẹp, dùng diện thoại xịn không phải là những người giàu, họ cố gắng mua sắm thứ này thứ nọ, để người khác nhìn vào khen "anh ấy, chị ấy giàu có thật". Nhưng sự thực thì sao, họ đang dùng tiền đi vay đấy các mẹ ạ, chỗ mình đang có mấy khách hàng mua ô tô xịn lắm, nhưng tiền có thì 1 mà tiền vay thì 5, 6 lần. Nhìn bề ngoài thì họ hoành tráng lắm, nhưng vài ba tháng sau đã phải bán chiếc xe để trả nợ ngân hàng.

2. Một bác có vài chục tỷ đồng:
    Mình cũng biết 1 bác nhà có vài chục tỷ đồng, nhưng vào nhà bác ấy rồi vì bác ấy giao dịch với ngân hàng mình, chắc chắn các mẹ không nghĩ nhà bác ấy giàu đâu, nhà rất đơn giản, vẫn bộ bàn ghế cũ cách đây cả chục năm. Bởi họ cho rằng mua 1 bộ bàn ghế mới là không cần thiết, họ thích giữ tiền hơn là chi tiêu phung phí.

3. Một khách hàng gửi tiết kiệm 70-80 tỷ:
    Rồi 1 người khách hàng khác của ngân hàng mình mà mình biết, họ có tới 70 - 80 tỷ đấy các mẹ ạ, nhưng con gái bà ấy dùng cái điện thoại nokia giá 1-2 triệu, gia đình họ đi chiếc xe ô tô đấy, nhưng là xe kia morning vài ba trăm triệu. Vậy ai bảo họ không giàu nào?

Nhiều mẹ cũng sẽ nghĩ rằng, có tiền thì tội gì mà phải khổ thế, trước đây mình cũng nghĩ thế. Hồi sinh viên mình cũng chịu khó đi làm, có lúc tài khoản đã vài chục triệu nhưng rồi tốt nghiệp xong 4 năm đại học, mình chẳng còn đồng nào. Vì mình luôn nghĩ rằng, mua sắm cái này cái nọ thì còn giữ được, chứ để tiền thì sau cũng hết. Kết quả là chẳng để được đồng nào.

Giờ thì mình nghĩ khác, mình trân trọng từng đồng kiếm được, không phải bo bo giữ tiền kiệt xỉ, mình vẫn sẵn lòng chi tiêu nếu thấy rằng việc chi tiêu ấy cần thiết, mình cũng cắt giảm bớt các khoản chi tiêu tốn kém không cần thiết.

Rồi mình để ý, thấy xung quanh mình mọi người ai cũng có vẻ thích tiêu tiền hơn giữ tiền, tiếc là trường đại học chẳng dậy cho mình cách giữ đồng tiền. Nhưng thực tế rằng, mình thấy tất cả những người trân trọng đồng tiền, giữ tiền đều là những người giàu có.

Một câu nói mà mình tâm đắc trong cuốn sách "tư duy triệu phú" là "Nếu mục tiêu của bạn là sống thoải mái, thì thường bạn không giàu có. Nhưng nếu mục tiêu của bạn là giàu có, thì thường sau này bạn sẽ sống rất thoải mái".

Ngồi rảnh việc ở cơ quan, chia sẻ với các mẹ những tấm gương mình đang noi theo. Câu văn cũng lủng củng, vì viết theo dòng suy nghĩ các mẹ đọc cho vui nhé.

Mình mong các mẹ cùng chia sẻ các câu chuyện về nhưng người giàu quanh ta, những người chúng ta noi theo để cùng nhau học hỏi phấn đấu làm giàu nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi safta
    Đang tải...

2. ckpt

ckpt Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ cùng chia sẻ những câu chuyện về tấm gương làm giàu nào...

Nhũng tấm gương sáng . Thanks bạn đã chia sẻ nhé.

3. baoson310

baoson310 Thành viên kỳ cựu

phải học tập thui .

4. Hoàng Mai118

Hoàng Mai118 "**come a woman as my mum

Đặt cục gạch ở đây, lúc nào có hứng sẽ share vế 1 người mà tớ biết...

safta thích bài này.
  5. Mẹ CÓC

Mẹ CÓC Guest

Mình cũng oánh dấu............................................

6. mymy201086

mymy201086 Thành viên tập sự

thật là hay, mình cũng nghĩ vậy đấy. Như ông bạn mình ý, suốt ngày đi xe xin, khoe toàn đồ xịn, nhưng thực tế ra mới biết là toàn đi vay để tiêu tiền thôi, nợ nần thì đầy ra,

7. safta

Share câu chuyện của mẹ nó đi........

8. Hoàng Mai118

Ơ hay nhể, đã bảo chưa chồng lại còn ứ gọi là mẹ nó...^^

Chuyện của tớ là về 1 người bác ^^

Bác ấy sn 56, tốt nghiệp bằng đỏ ( tổng kết tbt trên 9. khi ra trường BK vào năm 1979). Tốt nghiệp, ra trường bác ấy được " điều về" làm ở viện vật lý hạt nhân, rồi làm giảng viên trường BK. Lương thấp...bố mẹ ở quê nghèo khó...bác ấy nói là " hồi đó có mỗi một bộ quần áo để mặc đi làm.... ko có xe đạp mà đi. Rồi bác ấy được cử đi học tại Đức để làm NCS. Nhưng....sang đó...bác ấy học chỉ mất 1/2 thời gian ( vì bác học giỏi....và thấy được cơ hội làm ăn bên đó). Học lái xe, đi buôn....sau 5 năm trở về Vn thì bác có trong tay 1 số vốn ( nhưng cũng có một điều đáng tiếc, trong thời gian bác đi thì mẹ bác mất...bác ko được gặp mẹ...và cả đời mẹ bác cũng chưa được nhàn hạ...).

Về VN, bác quyết tâm bỏ " nhà nước". Với số vốn có được bác mua 1 mản đất ở trên khu Hồ Tây, hình như là 80m gì đó...xây nhà. Và thời gian đầu tiên khi bác về nước, bác mở lớp dạy " Tiếng Anh", thứ tiếng mà bác tự học được khi sang Đức.
    Sau 2 năm ở nhà dạy NN, bác ấy vào làm cho 1 cty của Pháp....làm được 7 năm...sau 7 năm làm này thì bác tích đủ tiền mua thêm 1 căn nhà nữa...và quyết định nghỉ việc vì theo tư tưởng " làm thuê mãi thế này ko giúp được ai cả".
    Bác ấy ra kinh doanh....từ đó đến h được khoảng 8 năm...khi bác ấy kinh doanh thì giúp đỡ được rất nhiều người và bác bảo " quan trọng ko phải là tiền mình kiếm được, quan trọng là mình cảm thấy hạnh phúc khi làm việc đó"

Hiện tại, bác ấy sở hữu 3 cái nhà( nhà nào cũng tầm 60-80m), khu hồ Tây, tk thì chắc là 10 con số....cs khá là " viên mãn".
    Nhưng.............

safta thích bài này.
  9. Cốm baby

Cốm baby Thành viên rất tích cực

em cũng biết vài tấm gương làm giàu, nhưng cũng k muốn share lên đây vì thấy.... hơi riêng tư quá.
    chỉ buồn cười câu trên bác khuyên giữ tiền làm giàu có người vay tiền mua SH kéo xuống thấy cái chữ ký cho vay tiền, k có ý gì đâu, vẫn biết vay tiền để làm ăn cũng có mà vay tiền tiêu xài cũng có, nhưng hơi buồn cười thôi

chị Mai: nhưng... là sao nữa hả chị? chị kể tiếp đi?

10. Cốm baby

thực ra họ vay chỗ nọ đắp chỗ kia, vay mua đồ xịn để ng khác tiếp xúc thấy họ giàu có mới có lòng tin cho vay. xe thuê, đt thuê, đồ xịn đi vay, nói chung là cứ cái vòng luẩn quẩn, và tiền thì cứ chỗ thò k đủ bù chỗ thụt. nghĩ thấy quẫn bách quá nhỉ

safta thích bài này.
  11. safta

Có sao đâu mà buồn cười mẹ nó :D Nghề tay trái của mình thôi mà =))

12. Cốm baby

lại mẹ nó.
    em đến vợ còn chưa làm thì mẹ của ai chứ bác :(

13. safta

Tớ chưa vợ nè. Hôm nào mời mẹ nó cốc cafe làm wen nhỉ.

14. Hoàng Mai118

Thì...đúng là cs ko có gì trọn vẹn cả. Vợ bác ấy
    - Mang tiếng là HN gốc
    - Mang tiếng là TNĐH ( ĐH TDTThao)
    Nhưng
    - Xấu gái: cái này thì chỉ là 1 góc đố
    - Xấu tính: chỉ bo bo của mình, luôn nghĩ mọi người sẽ " vơ vét nhà mình"
    - Tham ăn....
    - Và hình hưng IQ cũng tương đối thấp, đối nhân xử thế thì " giời ạ". Thấy bác trai đi dự hội nghị hay đi đâu cấm có bao h cho vợ đi cùng...^^
    - Vì bác gái mà hầu như anh em họ hàng nhà bác trai đều" xa lánh".
    Và.....bác trai ấy là 1 người rất thông minh, cực giỏi....nhưng rất tiếc...2 con giai của bác í thì" chả nhẽ lại bảo là bố 10 con ko được 1 "

Đã bảo là nàng í chông có chừa. Mời nàng í đi uống sinh tố í, cf uống nhiều ứ tốt

15. Cốm baby

thế cũng nản nàng nhỉ, các cụ có câu "được vợ hỏng chồng" chắc cũng chỉ ngẫm vậy. chỉ buồn đàn con, chắc bác gái cũng ảnh hưởng tới con bác ấy. tiếc nhỉ.

tớ hơi bị tự ái, chả lẽ tớ già đến mức như mẹ hai con sao mà cứ bị gọi là mẹ nó. mặc dù bạn tớ nó con đùm con đuề rồi.

16. safta

Đồng ý với ký kiến của nàng :D

17. Hoàng Mai118

.

Đấy...thế nên là 1 thực tế là mẹ có ảnh hưởng khá nhiều đến các con.
    Tớ bảo anh giai tớ là " anh lấy vợ nhé, đừng có rước nợ về...ảnh hưởng đến các cháu em"...
    Hí hí

Đấy, đã nói rồi ...có khi giai í muốn nàng trở thành...:)

Trùi ui, tình cảm ghê ta.......

18. Cốm baby

nàng cứ trêu thế khéo bác mèo xấu hổ là còn có 2 đứa spam đấy.
    các cụ có câu lấy vợ xem tông lấy chồng xem giống mà. nói chung kiếm người ở với mình cả đời cũng nan giải nàng ạh.

ps: nhóc ava của nàng trông kháu thế, giống nàng ver bé

19. Cốm baby

bởi vì em gặp rồi ạh. và ng nhà em đang liêng xiêng với người này

20. safta

Nhà nàng đang cho vay hả.............?