Cần giúp: Các Mẹ Ơi Cần Chi Tiêu Như Thế Nào Cho Hợp Lý Đây Vì Tiền Tết Chỉ Có 10 Tr Cho Tổng Tất Tần Tật

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hientrinhmt, 28/1/2016.

1. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

Thú thực các mẹ là có gia đình rồi e cũng ngại cả tết luôn vì cuộc sống vc trẻ khó khăn nhiều.

Không luyên thuyên kể lễ cho các mẹ nữa. em đi thẳng vào vấn đề luôn mong mẹ nào có hoàn cảnh như em giúp đỡ e với vì em còn non trẻ lắm. Gà chân to lắm nên e rất cần tiền bối đi trước chỉ bảo cho em với ạ.

- EM có kinh phí cho tết là 10tr thôi.
    + Em phải về ngoại, nhà nội ở Hà Nam mà ngoại ở Thanh Hóa. Con em còn nhỏ 9 tháng thôi. Các mẹ ơi thuê xe taxi hay đi xe khách ạ. Thuê taxi mẹ nào chỉ em cách giảm cước với ạ?
    + Tiền đi tết cho bố mẹ vợ nên mua gì ạ? mừng tuổi ông bà, các cháu bao nhiêu cho hợp lý ạ?
    + Tiến bánh kẹo sắm tết cho nhà chồng thì tầm bao nhiêu. Nên mua thứ gì ạ.
    + Tiền đồ ăn cho tết là bao nhiêu: Nhà nội em là 7 người rồi. Còn khác khứa nữa: Các mẹ có cao kiến món gì hay hay ngày tết không ạ?

Em đi làm bận cả ngày cách nhà mười mấy km, về là muốn về nhà luôn ấy. em chẳng có time mà mua làm đồ gì linh tinh cho tết nữa. Các mẹ xem chỉ e cách làm mấy món tết cho nó độc đáo tí được không ạ?

Em hơi bị hãi tết vì tình cảnh chung của nhiều vc trẻ là tài chính eo hẹp.
    Em chân thành cảm ơn các mẹ nhá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hientrinhmt
    Đang tải...

2. linh.trinhthuy

linh.trinhthuy Thành viên tích cực

Nếu mẹ có 10tr thì mẹ nó gói gọn trong từng ấy thôi
    Mẹ lên danh sách các khoản cần phải chi: Biếu nội ngoại, tiền mừng tuổi, mua thực phẩm, tiền xe cộ rồi co kéo 4 khoản đó trong 10tr (phòng bị 1-2tr thì càng tốt)
    Nếu 4 khoản đó vượt 10tr thì mẹ nó cắt xén bớt đi, làm ra excel ý nên cũng nhanh mà nhìn thấy con số thay đổi luôn rồi cứ thế thực hiện
    Để giảm thiếu tiền mua bánh kẹo, thực phẩm mẹ có thể làm một vài món đơn giản mà k tốn nhiều time như: Mứt dừa, chân gà muối, giò tai xào...... cũng ăn được kha khá mà chi phí thì ít

3. HƯNG NGỌC 58

HƯNG NGỌC 58 Khăn sữa, khăn tắm, khăn mặt, khăn lau giá rẻ

ui cảnh chung của nhiều người mà mn. Mẹ linh.trinhthuy nói rất đúng. Mình năm nay cũng thế, vừa nhận phiếu lương thưởng ngày hôm qua, cũng đang lo lắng không biết căn ke chi tiêu như thế nào cho hợp lý trong khoảng 10 triệu ấy. Cả năm mới có cái Tết, hic, vui thì ít mà lo thì nhiều. Có lẽ mình cũng phải làm bản excel các khoản chi tiêu để có dự trù và kế hoạch.
    Mọi năm mình cũng làm, chỉ ngặt Tết về phát sinh đủ kiểu, hic hic.

4. hientrinhmt

Cảm ơn mn nhé, e cũng tính làm mứt tết cho an toàn và không tốn tiền mua đồ nữa

5. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

tùy theo hoàn cảnh gia đình mn, mn đã list ra đc như này thì cân chi cho từng khoản là rất dễ. ví dụ bánh kẹo, nhà có đk thì mua đồ ngon, hàng ngoại, mình chi ít thì mua đồ trong nc là đc, mừng tuôi \r cũng vậy. con thì 9m thì có thể đi xe khách về hà nam, còn lúc về thanh hóa (chắc là ở nội xong mùng 2-3 tết mới về thanh hóa thì lúc ấy đi taxi), lúc lên thì chắc từ thanh hóa lên thẳng hà nội thì đặt xe khách giường nằm cho rộng rãi. đây là cá nhân mình thấy vậy. chứ 10tr mình cũng ko bit chi như nào vì mình mới biếu bme ck 10tr tiêu tết, còn chưa mua quà bánh gì, bố mẹ đẻ thì mới mua biếu ông bộ comple thôi, chưa mua sắm sửa đc gì cả. còn 2 cụ nữa. đang tính biếu thêm mỗi nhà bình rượu sâm nữa...

6. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Nếu có 10Tr thì bạn nên lên kế hoạch chi tiết trong khoảng đó thôi nhé, ví dụ lên kế hoạch chỉ khoảng 8tr thôi còn 2tr phát sinh, mình thử kế hoạch của mình bạn tham khảo thêm nhé:
    Nội ngoại biếu: 1.5tr x 2 = 3tr
    Mua bánh kẹo thắp hương 2 bên khoảng 1tr nữa
    Mừng tuổi: đã biếu tiền rồi mình mừng tuổi bố mẹ 100k còn lại là 50k và 20k, mừng tuổi đầu năm là lấy hên nên bạn đừng quá câu nệ- khoảng 1.5M cho 2 bên .....
    Nói chung tùy vào khả năng của mình mà sử dụng đồng tiền đừng ngại có ít tiêu ít còn lại là tiền xe cộ và phát sinh thêm. Năm nay con còn nhỏ bạn có thể ko cho con về tết đợi tới 30/4 rồi về. ăn tết bên nhà nội cũng được sức khỏe của con là quan trọng nhất

7. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

9 tháng đi xe ô tô đc mà bà. ngày xưa gấu 9 tháng t cho ngồi phương trang về nhà chơi, con ngủ 1 giấc là về rồi b ah. tết thì theo tôi vẫn nên về 2 bên ông bà nhớ cháu mà về cũng vui vẻ nữa

thanhbinh89nd thích bài này.
  8. thuyha_pt

thuyha_pt 0946915882

Nhà em 2 quê xa nhau, con nhỏ tốn tiền đi lại taxi, lại cả sắm tết dưới này. Lo tết nhà nội từ a đến z vì ông bà già không làm ra tiền. hu hu. tết nào tiêu được 10tr là em mừng lắm rồi. đói mà vẫn rách các mệ ợ

9. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

Hichic, nhìn các mẹ tính toán chi tiêu tết mà em cứ thấy lo ngay ngáy, cũng may mắn cái là nhà em gần nhau nên cũng đỡ lo cái khoản đi lại giữa 2 nhà, chỉ đi xe máy 30 phút là sang đến nơi rồi. Cơ mà tết thì bao nhiêu thứ phải chi, chẳng biết cân đối như thế nào cho ổn nữa :(

10. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Oài. E thì đang điên đầu làm sao khi tết dc 3tr, lương tháng 2 lĩnh dc 8tr. Làm sao để vừa tết vừa có tiền tiêu đến khi lĩnh lương tháng 3 đây. Con e 7m, về quê phải đi taxi rùi, mất toi 2tr cả đi lẫn về. Năm ngoái e còn biếu dc 2 bên ông bà mỗi bên 2tr, năm nay e nghỉ đẻ, tiền thai sản còn chưa dc lấy.

11. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Người ta bảo khéo ăn thì no khéo co thì ấm mà chị, hì.
    Chị cứ liệt kê từng thứ, càng chi tiết càng tốt, cái khoản nào nên chi, khoản nào cần cắt giảm, mình dựa theo tình hình kinh tế và mức giá ở quê, em nghĩ ở quê giá sẽ rẻ hơn trên HN đôi chút, về đó sắm cũng giảm bớt thứ đi.
    Chị liệt kê cái nào cần thiết, cái nào chưa cần thiết, có thể sắm sau.
    Bé 9m thì em nghĩ có thể đi xe khách được rồi, nhưng tết này đi lại xe cộ nó nhồi nhét thì kinh lắm, nếu tính đi tính lại thì cũng chi 2tr cho đi lại.
    Tiền đi tết bme, mỗi bên 1tr - 1,5tr, tiền mừng tuổi thì ông bà 100k 200k là được, còn các chúa 10 20 - 50k tùy độ thân thiết hoặc cần thiết.
    Tiền bánh kẹo sắm tết chị chi khoảng 500k - 700k, thường ở quê có kẹo cân hoặc kẹo túi về bóc hộp ra, thêm 3kg hướng dương hoặc hạt bí là thoải mái.
    - Nhà em cũng 7 người, riêng tiền thịt tết đã mua khoảng 10kg thịt lợn, 4 con gà, 3kg thịt bò,... Vì nhà em ở với ông bà nội nữa, nên khách nhiều, mời ăn nhiều, cô dì chú bác còn 1 ngày hội họp nhà em nên cái khoản thịt thà phải đảm bảo.
    Cái này chị hỏi mẹ chồng, mức độ tiêu thụ như nào, nếu ông bà ở nhà có nuôi gà vịt hoặc rau dưa nọ kia thì có thể đỡ hơn, nếu không thì cứ liệt kê chi tiết, kể cả từng bông hoa ban thờ đến hộp kẹo bên ban thờ, rồi còn bánh trái nọ kia, em nghĩ bánh trái thì ông bà nội ở nhà có thể lo (cái này tùy từng nhà).
    Em cũng chuẩn bị lập 1 file excel ghi chi tiết từng thứ ra, như năm ngoái, em ghi ra, tính toán cũng tiết kiệm được 1 số thứ, chứ mấy năm trước, em cứ cầm tiền ra chợ, thích cái gì, nghĩ cái gì là mua. Về nhà hết sạch tiền mà tính ra mình mua đồ vẫn chẳng đâu ra đâu cả! :D

loanhair thích bài này.
  12. ck_maimeo

ck_maimeo Ck Hâm

cũng may nhà e ở gần, đi có 30p xe máy, vs lại mới cưới chả bít mua sắm j, đưa mẹ e thêm 3tr sắm tết thui, 2 vợ chồng son nên cũng chưa tốn kém j, chủ yếu tiền bme 2 bên chứ v c e chắc khoảng 4tr là ok

13. thienbao10

thienbao10 Thành viên chính thức

mình đây chỉ có 5 tr đây nè k biết chi tiêu kiểu j riêng tiền lì xi đã bao nhiêu tiền rui

14. Hangtmqt

Hangtmqt Thành viên chính thức

sắp tết tiền chưa thấy mà bao thứ phải mua. nản quá các mẹ ơi :((

15. ck_maimeo

ck_maimeo Ck Hâm

ngày chưa lấy ck thì e đưa cho mẹ đẻ 5tr còn lại hơn tr tiêu tết thui , hihi

16. nguyenhai89

nguyenhai89 Thành viên chính thức

híc nhà em còn không đủ 10tr để tiêu tết ấy ạ, híc em mới cưới được hơn 1 tháng

17. loanhair

loanhair TRANG SỨC NGỌC TRAI

em cũng giống chị đó. tền thì tiếu mà tính ra vẫn chưa mua dc gì :(

18. hientrinhmt

cũng phải tính toán lém ấy. Đâu còn như hồi xưa, máu cái gì mua cái đó. Giờ thì bó cánh. Tiêu tết rồi, còn sau tết nữa. hệ quả sau tết mới kinh. Hết tết e cũng tính nghỉ chỗ làm hiện tại. Nếu ở nhà nhấm nháp làm thêm được gần 1tr tháng không đủ tiền cho con uống sữa. 1 tháng sau tết, lấy gì mà tiêu đây????@@@@ have to save money

19. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

hic, nghĩ đến tiền tết lại chán, công ty em đúng mồng 5.2 trả lương, mà giờ muốn sắm trước được cái gì hay cái dó, cơ mà cũng chẳng có tiền mà sắm. Nản quá đi thôi

20. Me Ha Giang

Me Ha Giang Mèohen

Khéo ăn thì no khéo co thì ấm các mẹ ạ:). Công nhân họ còn lương thấp hơn mình nhiều ấy chứ nên các mẹ cố vun vén tớ nghỉ là ok hết mà:)