Tranh luận: Cách Trối Không Đưa Tiền Cho Mẹ Chồng Giữ

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hatran2016, 31/10/2017.

1. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Trước khi cưới, chồng em làm được đồng nào đưa hết cho mẹ, mẹ lấy tiền của chồng em trả tiền mua đất cho anh trai. Sau đó vì cũng chưa cần việc gì nên chồng em ko hỏi. Nhưng khi bọn em mua nhà hỏi đến thì mẹ chồng em ko có ý đưa lại nữa mà bà bảo tiền trước khi cưới là tiền của bố mẹ, bố mẹ cho ai làm gì là quyền của bố mẹ. Thế là chồng em cũng đành thôi. Vì là tiền trước khi cưới nên em cũng kệ thôi, ko ý kiến gì.
    Còn vụ vàng cưới thì em chủ động gửi mẹ chồng giữ vì hồi đó nhà em ở trọ nên nghĩ mình tự giữ ko an toàn, thế là em gửi mẹ giữ hộ. Khi mua nhà thì em hỏi mẹ nhưng mẹ lại trót lấy cho cậu (em trai mẹ vay) nên chưa lấy lại được. Thế là khi bọn em mua đất làm nhà coi như không có khoản đó. Đến khi mẹ lấy được vàng cho cậu vay thì mẹ lại tiếp tục cho anh trai để anh đổi nhà khác mà ko đưa cho bọn em (dù bọn em đang nợ nần tùm lum).
    Giờ nợ nần nhà em cũng vơi rồi. Nếu không có gì thay đổi thì khả năng sang năm nhà em hết nợ, mẹ chồng em đã đánh tiếng trước với em là sau khi hết nợ tiền để dư ra thì đưa mẹ gửi lãi công ty ở quê cao hơn lãi ngân hàng. Trong lòng em không muốn gửi mẹ nữa nhưng cứ ầm ừ cho xong chuyện.
    Theo các mẹ nếu sau này em quyết ko gửi tiền cho mẹ nữa thì nên lấy lý do gì cho hợp lý mà ko bị mất lòng mẹ. Chả nhẽ lại nói thẳng là con ko muốn gửi mẹ thì chuyện lại to tát quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hatran2016
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Thai Anh

Thai Anh

ui thế vẫn chưa đc bài học hay sao mà mn vẫn còn ý định đưa tiền cho mẹ ck
    Cứ chối thẳng là con còn trả nợ và mua món này món khác cho nó lành nhé. Tiền của mình mình giữ chứ ko đến lúc cần mà tiền của mình cứ như là đi ăn xin ấy
    Tiền bạc rõ ràng cho khỏi mất lòng nhau.

3. hatran2016

tất nhiên là mình ko định gửi mc rồi nhưng mà ko biết nói kiểu gì cho nó hợp lý ý, chứ kiểu bà biết có tiền dư ra mà cố tình ko gửi bà thì lại nặng nhẹ.

4. Thai Anh

Thai Anh

thì lý do là trả nợ và mua sắm đồ đạc cho nhà mới xây, cứ thẳng thừng từ chối vài lần nặng nhẹ cũng mặc bà tiền của mình cơ mà, còn con cái sắm sửa nữa chứ

5. hatran2016

uhm, kể ra mình là ng nặng về việc ng khác suy nghĩ gì với sợ làm mất lòng mc nên nhiều khi tự ôm khổ vào mình ý.

6. Thai Anh

Thai Anh

t
    trước đây mình cũng vậy đấy, nhưng ngẫm lại cứ thẳng thắn quan điểm ra mà sống cho nó đỡ mệt.
    Với mình ngay từ đầu nói luôn với bmck là khi con dạy cháu, đánh cháu bm đừng can thiệp để con dạy con. Ob có xót cháu thì đi chỗ khác chứ đừng bênh vực bảo vệ ngay lúc đó để con ko dạy cháu đc

7. xinh le

xinh le Thành viên đạt chuẩn

nhà e mẹ chồng khoán mỗi năm đưa ông bà 100tr, chồng e làm xây dug cho cậu ,mỗi tháng đưa cho ck e 1 khoản nhỏ còn đâu toàn giữ lại xong cuối năm cậu đưa cho mẹ chồng e, e mới sinh xong chưa đi làm, ở nhà chả có tiền mà chồng đưa tháng có 3tr, chả biết phải tiêu như thế nào

8. Thai Anh

Thai Anh

sao mẹ ck lại khoán đưa tiền nhỉ? cái này các mẹ phải rõ ràng về khoản kinh tế trước khi kết hôn chứ nhỉ? kiểu là về sống thì tiền nong ntn ý. Giờ cưới nhau rồi bao khoản phải lo con cái, trang hoàng tổ ấm riêng nữa chứ nhỉ? 3tr/tháng là tiền em tiêu hay là tiền chợ búa cơm nước cho cả nhà. Nếu đứa 3tr em đưa luôn cho mẹ ck nhờ mẹ cơm nước chợ búa giúp con luôn để con ở nhà nấu cho nó lành đỡ mệt đầu

9. xinh le

trước e đi làm thì e ở trọ thi thoảng về nhà mới đi chợ thôi, tầm 3tr chồng đưa thì e để dành, giờ e mới sinh xong, cũng k có nên bố mẹ chồng k lấy, có thi thoảng e ở nhà đi chợ thôi. Trước khi cưới nhà chồng e xây nhà nợ nhiều tiền nên mẹ chồng khoán nhà e mỗi năm đưa bà 100tr trả nợ, ck e thì đi làm xa, 1 - 2 tháng mới về một lân, chứ giờ ở nhà k có lương, 3tr chỉ đủ bỉm sữa cho cho con thôi

10. hongthem_92

hongthem_92 Tám thơm Hải Hậu

Nói bóng gió cái vụ tiền vàng ấy, xong rồi ông bà mà hỏi thì bảo là con gửi ngân hàng rồi, tháng có lương tích vào sổ tiết kiệm luôn. Tiền của mình mình quyết, không việc gì phải áy láy suy nghĩ, còn trong trường hợp nhà bme ck khó khăn, bảo vay thì mình có thể cho mượn ít. Còn kiểu đưa gửi mà k lấy lại được thì nghỉ chơi.

11. Thai Anh

Thai Anh

mình thì nghĩ cái vụ tiền nong thì phải rõ ràng ngay từ lúc đầu để về khỏi khó xử. Rõ ràng cả với ck và gđ nhà ck. Làm con ko có nghĩa là phải có bổn phận chăm nuôi bố mẹ vì cha mẹ nuôi con chứ mấy con nuôi đc cha mẹ. Bố mẹ ck làm nhà nếu bạn và ck ở chung thì đóng góp chút trách nhiệm gọi là phần nào thôi chứ ko phải là khoán bắt buộc phải đưa cả. Còn đây mình thuê nhà ở riêng thì mình cũng phải lo cho cs của gđ mình chứ. Bgio có con cái rồi trăm thứ phải lo chứ nuôi 1 đứa con đâu có đơn giản như các cụ ngày xưa.
    Cứ rõ ràng ngay từ đầu, kể cả bgio tuyên bố cũng chẳng sao vì giwof con còn phải nuôi cháu.

12. xinh le

nhưng mà ck e gia trưởng, ck e bảo lo với bố mẹ vài năm, vì làm nhà bảo sau này cho vợ chồng e nên đành phải chịu, bao giờ con cứng cáp em lại lên ở vs chồng ở Hà Giang chứ cũng k ở đây, bố mẹ ck e cũng tạo điều kiện lắm, vk ck e mở cái quán bán chăn gối trên hà giang ông bà cũng hỗ trợ mà, vì bố mẹ ck e có xưởng thêu máy nên nhà e cũng lấy hàng của ông bà

13. hatran2016

chồng nói cũng có lý mà. Nếu mà cho vợ chồng mình thì mình có trách nhiệm đóng góp vậy cũng chẳng sao. Đông con mà chưa phân chia rõ ràng mới phiền phức.

14. Thai Anh

Thai Anh

nếu oob cũng hỗ trợ thì có gì mà phải than

15. xinh le

nhà chồng e có 2 ae trai, ông bà xây nhà này to lắm, để cả nhà ở, cả vợ chồng chú em nữa mà, cứ bảo cho nhà e nhưng chưa biết thế nào, hay chia đôi cho nhà chú e nữa thì k biết

16. xinh le

Thực ra nói là hỗ trợ, nhưng mình vẫn phải trả ông bà mà, chỉ có điều là có thể trả chậm hơn bình thường thôi

17. lenguyentrung

lenguyentrung Thành viên chính thức

Haiz, đọc tâm sự của các chị, em thấy nản quá, hôn nhân phức tạp thật ý, cuộc chiến mẹ chồng - nàng dâu thực sự khiến những người chưa lấy cảm thấy sợ hãi.

18. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Chuyện này bạn cùng chồng bàn bạc rõ ràng và khi nào bà hỏi thì cũng nói rõ ràng quan điểm. Phải nói ngay từ đầu chứ đừng để bà hi vọng rồi lại này nọ, phức tạp lắm. Nhất là ở dưới quê thì lại càng phải cẩn thận vì chuyện mà ầm ĩ ở dưới quê thì mệt với các cụ lắm.

19. Viai

Viai Thành viên sắp chính thức

thôi thôi chối nhanh còn kịp dc lòng trc hơn dc lòng sau

20. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

thì bạn nói khéo chút nc với mẹ chồng khi mẹ chồng nhắc đến chuyện đó. Chúng con mới làm nhà xong mới trả dk nợ xong nhưng chưa có dư giả nhiều, bọn con tính để ra 1 ít để sau này đẻ con thì có 1 khoản để chi tiêu nên việc gửi mẹ đẻ sau.