chẳng biết chi tiêu thế nào!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi kunGialinh, 16/4/2009.

1. tran chau cang

tran chau cang Thành viên mới

Chỉ có tiền sữa của con mỗi tháng hết 1,5 T rồi , vậy 3T/ tháng làm sao mà đủ cho cả gia đinh ?????????????

Đang tải...

2. mẹ M_Q

mẹ M_Q Thành viên tập sự

bạn ơi,có con vào thì tốn lắm, làm sao mà được như bạn nói, mình có hai đứa con mà đang chóng cả mặt đây này,nhiều khi muốn mua cho riêng mình một món đồ j đấy phải suy nghĩ đấy vì lương vợ chồng mình cũng hạn chế.

3. ttkh

ttkh Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng thấy như thế , mình 2 đứa con , đứa lớn đi học , ăn sáng ,mua sắm. đứa nhỏ uống sữa , ăn uống > tiền chợ , tiền điện , nước ....... mẹ và cha bương chải dữ lắm cũng chỉ đủ chi dùng trong tháng , khó lòng mà có dư . Muốn tiết kiệm nhưng đi ra chợ một tí là mất mấy trăm . hic hic ..

Sửa lần cuối: 7/7/2009
  4. shop beyeu

shop beyeu Bắt đầu tích cực

tiết kiệm được 3M là quá giỏi.Mình phải mang sổ dênd học mẹ này mới được

5. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Hôm qua em nói chuyện với một cô bạn mà tối về mất ăn mất ngủ. Cô bạn ở HP, lấy chồng Hà Tây. Hai vợ chồng cưới được khoảng 4 năm rồi - có đứa con hơn 3 tuổi. Từ khi đẻ cô ý chỉ ở nhà chăm con thôi. Cô ý kể một tháng gia đình tiêu khoảng 15 triệu. Cưới 4 năm - ông bà nội cho được khoảng 100 triệu, mà giờ vợ chồng đã có nhà chung cư riêng - hồi mua là khoảng 600, giờ thì hơn 1 tỉ rồi. Đầu tháng vừa rồi lại mới đặt mua cái oto gần 600 triệu. Vợ cũng đang tính mua LX xịn.Đồ đạc trong nhà cũng không thiếu gì. Vợ thì quần quần áo áo xông xênh lắm...Tính ra 4 năm hai vợ chồng để ra được khoảng 1,2 - 1,3 tỉ ( đấy là những cái mình nhìn thấy, còn của chìm nữa thì không biết )- như vậy mỗi tháng tiết kiệm được khoảng 30 - 40 triệu. Thu nhập nhà ý chắc phải 60 triệu 1 tháng các chị nhỉ! Sướng thật đấy. Nếu làm ra từng ấy một tháng thì đúng là có tiêu thoải mái cũng vẫn còn dành dụm được - không cần cân đo đong đếm như chị em mình..híc...
    Tối nay em sẽ nằm mơ...

tranvananh_vn thích bài này.
  6. Mẹ gabeo

Mẹ gabeo Bắt đầu tích cực

Hic hic, mình cũng sẽ giống bạn..... Tối nay em cũng sẽ nằm mơ...

7. Bé Him

Bé Him Thành viên mới

Ba cái vụ này thì nhanh rồi h cái gì cũng đắt có pải là rẻ đâu cơ chứ, nhoàng cái hết bạc triệu lương tháng nào cho lại

8. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Èo èo, hồi mới cưới nhau, em cũng làm quyển sổ chi tiêu y chang của mẹ nó, có cả mục. Cuối tháng xem tiền đổ từ đâu vào đâu nhưng sau đó thấy nhiều khoản tiêu chóng mặt quá hỏng dám ghi nữa. Xã hỏi báo cáo tình hình thì lại ờ à, buồn ghê cơ. Bih quyển sổ nó lạc đi đâu chẳng biết, sau đó vợ chồng em mua đất, em chuyển qua file excel để ghi lại các khoản nợ:rolleyes:, nhìn thấy nợ sợ quá lại hỏng ghi nữa, bih em đang vô phương hướng đây. Cứ như thế này nổ não mất.

9. bichla

bichla Thành viên chính thức

thì ra là cũng nhiều mẹ trong tình cảnh như em. hông biết làm sao để tiết kiệm nữa .
    Chi tiêu thì đủ thứ trên đời ko chi ko được mà chi thì cuối tháng ko còn một đồng . ngày xưa các cụ gọi việc nhà là việc ko tên với em thì tiền chi tiêu là tiền ko tên. em nghĩ chắc ko có mẹ nào ghi lại hết được những gì mình chi tiêu trong 3 tháng đâu .
    lúc mới cưới em cũng làm một file excel nào là đi chợ nào là thuốc men v.v.... nữa tháng thôi là ko chịu nổi cái thực tế nên thôi lơ nó đi luôn.
    em cũng đang ko biết làm sao để có thể để dành được một khoản đề phòng bể bánh tráng . khổ nỗi lương thì chẳng bao nhiêu chi tiêu thì ko biết đâu mà tính. cầm bao nhiêu đi chợ hết bấy nhiêu .ox cứ hỏi em ơi tiền trong ví anh đâu hết rồi em cũng chẳng chẳng biết nói thế nào .

hii có đc mỗi một hôm ox chở 2 mẹ con đi mua vài thứ linh tinh vèo cái hết 500k ( ox mới nói bữa nay ghê thiệt 500k chẳng làm đc gì chưa mua đc cái gì thì hết tiền rùi ) khổ nỗi ox cũng chỉ biết đc có mỗi mình ngày đó thôi còn sau đó thì cứ em ơi tiền trong thẻ anh đi đâu lẹ dzậy :D em đành im thôi .

10. MebeBi - NBN

MebeBi - NBN Thành viên nổi tiếng

chi tieu trong gia đình khó thật. Mình cứ tiết kiệm rồi túng lạimoi ra, thế là xong, hic. Cũng ko biết bao giờ mới có thể mua được nhà. buồn!

11. YeuBaby

Con trai bác yêu thế! Rất bảnh trai và chững chạc.

12. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

các mẹ mua phần mềm quản gia sử dụng xem sao, rất tiện. Phần mềm sẽ thống kê cho mình biết trong tháng mình chi tiêu bao nhiêu tiền cho ăn uống, bao nhiêu cho sức khoẻ, bao nhiêu cho đi lại, phương tiện, bao nhiề cho thăm hỏi.... và các nguồn thu của mình có từ đâu, từ lương, thưởng, đầu tư, thu nhập khác.... Cuối tháng mình nhìn tổng kết có thể biết được khảon nào có thể tiết kiệm được nữa, khoản nào cố định cần phải chi tiêu không cắt được nữa.... Phần mềm này ra Bách khoa mua có 10k thôi mà, em cũng đã dùng thử rồi, khỏi cần ghi chép cho mất công

Jean&Ren thích bài này.
  13. Jean&Ren

Ùi, cảm ơn mẹ nó ná, em phải thử ngay thui, biết đâu đỡ bế tắc hơn, mẹ nó nhỉ?

14. Mẹ gabeo

Mẹ gabeo Bắt đầu tích cực

Em ngố tầu quá, bác cho em hỏi cái phầm mềm này phải mua ah, không tải được ở trang nào ah, mà mua thì mua ở đâu. Tks bác nhé.

15. Jean&Ren

Hôm qua xã nhà em đã đưa em qua Lê Thanh Nghị hỏi mấy cửa hàng mừ chả có bác ùi, bác chỉ cho em chỗ với....:cry:

16. YeuBaby

Mẹ nó tra trên Google phần mềm Advace Home rồi load về thôi mà.

maiphuonghpJean&Ren thích.
  17. bhnttv

bhnttv Banned

Mời các bạn http://lamchame.com/forum/showthread.php?p=1036814#post1036814 ! Phần mềm gì xét cho cùng cũng chỉ là công cụ, con người vẫn là quyết định, mong các bạn lưu ý khi sử dụng ạ!

18. Jean&Ren

Hihi, các mẹ đã đọc truyện: Tự thú của một tín đồ shopping chưa ạ? Có đoạn cô nàng í cố gắng giảm chi tiêu í, đọc tới đoạn đó thấy giống mình quá giống kiểu càng cấm càng cứ... càng hô hào tiết kiệm càng tiêu nhìu hơn, hix.

19. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

mẹ nó mua truyện này ở đâu thế, em cũng đang quan tâm, xem có giảm bớt bệnh được chút nào không?

20. Jean&Ren

Keke đọc xong thì chẳng thấy giảm bệnh tiêu pha đâu mẹ nó ạ, kết cục thì vẫn là: Cố kiếm thêm xiền mà tiêu là cách dễ nhất ạ.