chẳng biết chi tiêu thế nào!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi kunGialinh, 16/4/2009.

1. Me_Bao

Me_Bao Thành viên tích cực

Chung cảnh ngộ nhưng chẳng biết phải làm sao, vẫn cứ phải tiêu thôi, ko thể giảm hơn được nữa

Đang tải...

2. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Ôi sao người ta cứ bảo là: Làm giàu không khó nhỉ?? Phải giàu để tiêu pha đỡ nghĩ ngợi mẹ nó nhở? Bao giờ thì em mới giàu đây... Bố mẹ đẻ em cứ bảo là: Giàu tại số rồi, đừng tham việc quá... thế mà thấy làm gì ra tiền em cũng muốn ôm vào, oa oa tham quá tham quá... Thèm xiền thèm xiền quá...](*,)](*,)](*,)](*,)

3. bhnttv

bhnttv Banned

Bạn Thiên Trần, một Việt Kiều Úc trao đổi với Nguyễn Hồng Ngọc (Như thị):

Không định nói điều gì to tát, với trích dẫn trên:"...Tiêu gì thì tiêu, làm gì thì làm, phụ nữ... béo phì thì...:mrgreen:!!!"

Sửa lần cuối: 14/10/2009
    Bacbara thích bài này.
  4. norah

norah Bắt đầu tích cực

hichic e sắp lập gia dinh nen vào đây đọc để tham khảo,thấy bi quan quá vì e cũng không biết cách quản lý chi tiêu,huhuhu....Hai đứa em bi h vẫn không tiêu chung nhưng mà cũng thấy tiên như mất cắp ý,không biết sau có đứa con nữa thì sao...
    E đọc trên báo phụ nữ thấy họ nói cách quản lý là :
    - 50% cho nhu cầu thiết yếu
    - 30% cho phát sinh, mua sắm
    - 20% cất giữ
    E thử tính là lương 2vc được 8tr/1 tháng
    - 4 triệu cho nhu cầu thiết yếu gồm : xăng xe, điện thoại, điện, nước, ga, tiền gửi xe, chi phí SH chung cư, ăn uoống...huhu chưa gì đã thấy thiếu rùi
    -2tr cho cưới xin, sinh nhật,mua sắm...
    -2 triệu cất đi
    Mới tính sơ sơ vậy mà đã thấy không đủ vì bi h cuối tuần 2 đứa đi xem phim +ăn uống+ mua sắm sơ sơ cũng phải hết 1-2 triệu
    Éc éc khó quá

5. kunGialinh

kunGialinh Thành viên mới

hix lâu mới vào lại topic này, em xm tử vi rồi, quan lộc tuy có tốt nhưng cũng không thể sánh bằng đường doanh thương nên phen này em quyết đi buôn xem sao :D . lạy giời cho số con có nhiều xiền...

6. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Mẹ nó định đi buôn gì đới, có cần em mở hàng ko keke, em mở hàng là đắt hàng lắm í, chúc mẹ nó phát đường doanh thương...:D

7. yeunuthichhanghieu

yeunuthichhanghieu Thành viên tích cực

Công nhận bây giờ khó sống thật .Tháng cầm cả chục triệu bác mà có làm được gì to tát đâu,quanh đi quẩn lại là tiền ăn uống sinh hoạt .....Thế mới phục những người nông dân có khi để có 10 triệu là cả 1 năm không ăn không tiêu ấy chứ vậy mà cuộc sống cuộc họ cũng yên bình và hạnh phúc lắm.Mình thì suốt ngày đau dầu vì xiền.

8. ruouvangchat

ruouvangchat Thành viên rất tích cực

Câu này thì k chính xác lắm ạ. vẫn ăn cơm chứ chưa ăn phải ăn cỏ đâu ạ. Nói chung phải trông lên trông xuống thôi. Lên đây em thấy có chị thu nhập 20t/tháng vẫn than thở.
    Thu nhập nhà em (tức là bố mẹ em+ thêm tiền lương em đóng 1 phần) là khoảng 4 trieu , em vẫn coi bt, chưa bao giờ dc đi ăn tiệm (ăn vỉa hè thôi) nhưng cũng chưa chịu cảnh bóp mồm bóp miệng. Tât nhiên là với số tiền ấy thì là khó khăn chắc chắn rồi, nhưng nói là "chỉ ăn cỏ với uống nước lã" thì chắc làm nhug người trong cảnh ngộ đó tủi thân quá

vitcononline812 thích bài này.
  9. mecumit08

mecumit08 Bắt đầu tích cực

giống y chang nhà em. hahas, không khác tí nào.

10. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Chả hiểu sao lĩnh lương rồi tiền cứ bay bổng đi đâu hết ấy, cái tội mình cũng hay mua sám nên :( tài chính bay lượn kinh quá. Nhà tớ phải chơi họ k thì chả tích kiệm được phát nào, cứ dồn dồn 1 ít lại đùng 1 cái có 1 quả thế là hết.

11. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Híc, mẹ này nói đúng thật, 10tr bây giờ chả thấm tháp vào đâu. Vợ chồng mình tháng nào cũng ăn tiêu theo kiểu bóp mồm, bóp miệng mà vẫn ngót cả hơn chục tr, dạo này chồng ít việc toàn phải moi tiết kiệm ra tiêu. Mà ko tiêu ko được, chi phí cho cả nhà 2 ông bà, 2 vợ chồng, 2 đứa con. Hic hic, nghĩ mà lại thấy sợ

12. Mipmap

Mipmap Thành viên tập sự

Em ơi, 8tr một tháng nếu ở thủ đô thì không biết thế nào chứ thành phố nhỏ như Hải Phòng là sống sót, nhưng đừng hy vọng là tk được 2tr/tháng nhé.
    Nhà chị thì thế này:
    Các chi phí thực phẩm (tự mua thức ăn về nấu), tiêu dùng (dầu tắm gội, rửa bát, xà phòng...) rơi vào khoảng 15%
    Các chi phí như thực phẩm nộp (đóng tiền ăn cho MC), điện, nước, cáp, nét, điện thoại, xăng xe, ăn sáng khoảng 55% (khoán trắng cho AX 1tr từ đầu tháng để AX chi xăng xe, ăn sáng, điện thoại của anh í)
    Còn tiết kiệm 15% (lĩnh lương là trích gửi luôn để đỡ tiêu)
    15% còn lại cho các chi phí đột xuất như: mua sắm, thăm hỏi, đám xá, biếu tặng, sở thích (xem phim chẳng hạn). Nếu chi phí đột xuất này mà chi không hết thì tích lũy lại chi cho tháng sau (nhưng thường là hết :p)
    Chi phí trên tính trên thu nhập gần như cố định hàng tháng (rơi vào khoảng 7 - 8 triệu), còn nếu gia đình nào có khoản thu nhập khác (như thưởng, được nước ngoài cho, được bố mẹ anh chị em cho ...) thì lại tiếp tục phân bố khoản này sao cho hợp lý. 40% thu nhập khác được tính vào tiết kiệm, 30% thu nhập khác chi cho các chi phí đột xuất (đặc biệt tăng khoản mua sắm, sở thích), 30% tăng chi cho nhu cầu thực phẩm, tiêu dùng, điện nước...

13. mehah

mehah Bánh Pía TÂN HUÊ VIÊN - đặc sản Sóc Trăng

Học tập bạn.Thế tiền học của con bạn tính thế nào?
    Nhà mình toàn bị lạm phát chỗ lễ tết hiếu hỷ mới gay chứ.Chết lại đến mùa cưới rồi.

Sửa lần cuối: 31/10/2009
  14. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Mình thì rơi vào khoản thăm nom ng ốm. Toàn bạn bè, đồng nghiệp... thực sự chả ai muốn ốm cả đâu, nhưng tuần nào cũng đi thăm 2-3 người, đang nhẩm tính là cuối tuần này có đến 3 nơi cần đi đây: 1 em sinh cháu, 1 con sếp ốm, 1 bố bạn mổ u...
    Tự nhủ phải tiết kiệm, nhưng có những việc không tiết kiệm được đâu..........

15. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Ối, nhà em cũng thế. Đầu tháng bảo tiết kiệm rồi lúc có tiền thì cứ chạy đi đâu ý ạ. Hic, có tháng em ghi ghi chép chép xem tiêu cái gì mà khiếp thế, chưa đến cuối tháng mà đã 8tr. Hic, không biết tiết kiệm khoản nào nữa vì thấy khoản nào cũng xứng phải chi. Lo quá cơ, thế này mà không kiếm được thì chết đói mất, huuu

16. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

chị ơi, 8 triệu ở HN bây giờ là bình thường chứ. Nhà em có 2 vợ chồng và đứa con, chẳng ăn hiệu, chồng không bia bọt thuốc lá, vợ không shopping hàng hiệu mà cũng chả xài mỹ phẩm tháng đều đều 9.5 triệu. chả cắt được khoản nào, khoản nào cũng hợp lý.

17. mebelinh04

mebelinh04 Thành viên tích cực

1 tháng cũng hết đứt 10.000K
    Mà tớ sống rất là bình dị dấy, lâu lâu mới ra hiệu gội đầu, làm tóc, còn mỹ phẩm thì "no" (1 năm chưa hết chai sữa rửa mật)
    hix hix

Sửa lần cuối: 9/11/2009
  18. HoangAnh335

HoangAnh335 Thành viên tập sự

ôi ko biết các chị thế nào chứ em học kế toán đây mà cũng ko biết chi tiêu hợp lí.đúng câu mẹ em nói" tiền vào nhà mày như gió vào nhà trống"...

19. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Vấn đề ở đây là khi có con thì không thể giảm chi phí cho con !
    Hai vợ chồng đơn giản thế nào cũng xong,có khi ăn toàn mỳ tôm,ăn chay cũng chẳng sao!
    Nhưng có em bé tiền sữa,tiền bỉm,tiền ăn cho bé:Ăn dặm các món có rau,thịt,tôm,cá...,ăn phô mai,sữa chua...
    Nhỡ mà con ốm thì còn tiền thuốc!
    Còn tiền đi thăm bà con họ hàng,sinh nhật,cưới hỏi,đi tụ tập bạn bè,thăm hỏi sức khỏe,ma chay,cúng giỗ mùng 1,ngày rằm,!
    Nên tiêu chí của nhà em là tiết kiệm theo ngày!
    Mỗi ngày bỏ tiền tiết kiệm vào ống lợn đất 30k-50k(tùy bác nào nhiều ít thì tùy)
    Em thử các cách chỉ có cách này là em thực hiện được!
    Mỗi ngày bỏ ống,cuối tháng đếm tiền!
    Chứ cứ bỏ hẳn 1 khoản to thì chẳng hiểu sao không tiết kiệm nổi !

20. chicbong

chicbong Thành viên đạt chuẩn

Mình ngày trước cũng thế có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, mới nhận lương mà vèo cái đã hết. hai vc lấy nhau được mấy năm rồi mà chả tk được đồng nào. Chẳng biết đến khi nào mới xây được nhà. Hiện giờ em đang lên kế hoạch chi tiêu tk thực hiện được 3 tháng nay nghe chừng cũng ổn, giá mà mình thực hiện sớm thì hay biết mấy