Cần giúp: Chị chồng hỏi vay tiền?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ST-Lu!, 27/5/2009.

1. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

2. hotronganhang

hotronganhang Thành viên tích cực

các mẹ thiếu vốn có thể alo e để được giúp đỡ nhé

3. cunly_susu

cunly_susu QATE xuất khẩu_số 5 ngõ 120 Hoàng Hoa Thám

Vay ra vay mà xin ra xin. Vay thì phải hẹn ngày trả, bao lâu cũng được nhưng phải đúng hẹn. Mình ghét nhất cái kiểu cứt trâu để lâu hóa bùn hay thất hứa. Những kiểu người ấy đừng mong mượn được M lần thứ 2. :D

4. honey4556

honey4556 Bắt đầu tích cực

Chị bên gia đình nhà chồng nên bạn cũng cần cân nhắc, biết là bạn cũng đang túng thiếu, nhưng có 5 tr bạn cũng nên cho vay. Kẻ lúc này - người lúc khác, khi cho vay bạn cũng nên nói với chị là em cũng khó khăn, nhưng vẫn thu xếp cho chị vay. Để chị ấy biết được là cần phải trả lại bạn.

5. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy khó khăn thì cho vay ko sao nhưng đọc thì thấy mn ấm ức vì chị chồng ko phải khó khăn mà là mua xe bị thâm tiền phải vay đóng học cho con, nếu lần đầu mình nghĩ người trong nhà để xem thế nào, vì bạn ấy ko trực tiếp cho vay mà là chồng nên ko thể hỏi khi nào chị trả. Đã cho vay rồi thì thôi bạn ah, 1 thời gian nếu chị chưa trả bạn cứ nhắc khéo, dính đến tiền nong ko rõ ràng là dễ mất tình cảm lắm, mẹ chồng tớ hỏi vay tiền mà tớ ko có cũng phải nói là ko có ấy, biết là người khác đi hỏi vay tiền cũng ngại, mình từ chối cũng khó nhưng tí nữa cố để làm vừa lòng người khác thì mệt vào mình là cái chắc.

6. tansoncsc

tansoncsc Thành viên tích cực

Mẹ nó cân nhắc tình hình tài chính của mình và cách sống của chị chồng với mình rồi quyết định. mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh nên mọi người không năm được các điều kiện xung quanh bạn nên cũng khó tư vấn cho bạn phương án phù hợp. Số tiền không nhiều nhưng nếu mình khó khăn quá thì cũng khó. nếu sức bạn có thể lo được thì không sao. chứ mình mà không có tiền lại cố cho họ vay đến lúc không có tiền trả nợ thì mình là người khổ chứ mình có dám đi đòi họ đâu. Không có thì nói rõ là vc em vay phải trả nợ hàng tháng nên không dư ra được khoản nào hoặc có cho vay thì cũng bảo là em chỉ cho vay ngắn hạn được thôi vì còn lo tiền đến kỳ trả nợ.

7. loakentay

loakentay Thành viên chính thức

ôi, cho các thể loại nhà chồng vay, bạn bè vay là phải xác định ngay từ đầu là sẽ có khả năng mất tiền
    Tớ đây là 1 ví dụ: e chồng vay tiền 50 tr, trả dần trả mòn đc 1/2, mà nhà nó k trả mình, làm ăn có tiền đi ăn vung lên, chơi bét nhè, sửa nọ kia trong nhà. đến giờ 2 năm rồi, vẫn còn nợ mình 1/2 nhé. đòi thì toàn bảo e khó khăn nọ kia :confused:
    Bạn bè thì đây: 1 đứa vay 50 triệu cách đây 6,7 năm rồi, hồi đó tiền to hơn bây giờ. Mãi k đòi đc, nó xù mất rồi. Đến nhà nó nói chuyện bố mẹ đẻ nó thì nhà nó cùn, k trả. Ghét vđ
    1 đứa vay 30 tr, lay lắt đòi, giờ còn 13tr chưa trả :cool:
    Chán các thể loại vay tiền lắm rồi:(

8. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

Số tiền thực sự cũng ko quá lớn, mình nghĩ là nên giúp vì xem như bạn nói tình hình tc của vc bạn cũng không phải là khó khăn quá ( 1 tháng để dành dc 8tr ) vẫn biết là còn nhiều cái phải chi, nhưng lần đầu chị cần sự giúp đỡ thì cũng nên thoáng 1 chút để họ "nể" bạn, cuộc đời ai cũng có lúc khó khăn kiếm đc ng vay ko phải dễ dàng đâu, hãy thử đặt TH mình là chị để thấy là mọi ng cần nhau lúc khó ntn.

9. Huy Lân

Huy Lân Bắt đầu nổi tiếng

e cũng nghĩ như mn, ai cũng có lúc khó khăn mà, chị e với nhau đi đâu mà thiệt, cá nhân e thì e coi anh chị chồng như anh chị e vậy, chắc bởi vì nhà ck e sống tình cảm , anh chị e yêu thương nhau , bố e mất sớm nên các a c đã phải đi kiếm tiền từ nhỏ, mẹ e thì già yếu nên ck e hầu như do các anh chị nuôi lớn mới đc như bây giờ , nên nếu anh chị ck e có cần tiền trong khả năng của e thì e sẵn sàng mà k cần suy nghĩ

10. anonymouss

anonymouss Bắt đầu tích cực

cho vay hay k thì nên xét tính cách bà chị kia hơn