Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Mẹ này sướng thiệt, chồng còn biết tiết kiệm và đưa ra định mức chi tiêu. Chẳng bù với chồng mình có bao nhiêu tền đưa hết cho vợ, đến khi hết tiền xài là móc bóp vợ không cần biết mỗi tháng gia đình chi tiêu bao nhiêu đến khi tài khoản bằng không thì "Anh đưa hết cho em toàn em xài không chứ anh đâu có xài gì mà kêu ca", nhưng tháng rồi chả cứng họng với mình (he he) vì mình ghi rõ các khoản chi tiêu của mọi thành viên trọng gia đình, OX vừa lên giọng là mình chìa ngay ra tờ giấy ghi chi tiêu ra thì nín luôn. Hi, chắc tháng này ổng sẽ tiết kiệm hơn.

Đang tải...

2. mepam86

mepam86 Thành viên tập sự

nhà mình có 4 ng, 2 VC + bố chồng + bà nội chồng. 1 tháng tất tật mọi thứ tầm 6T. 2 VC mình đi làm lo hết có dư ra 1-2T nhưng lại đi chơi + mua sắm thế là cũng chưa tiết kiệm đc. chắc sau này có con thì 2T dư ra để mua sữa + bỉm là hết :D

3. trikhang2010

trikhang2010 Thành viên mới

sau 1 tháng hô hào tiền điện nhà em giảm xuống gần 200k so với tháng trước, tuy kô đáng là bao nhưng em cũng thấy vui vui, hihi!!!!!!

4. Me Dat

Me Dat http://dbshop.com.vn

Thử tính cho nhà mình xem nào:
    Tiền ăn chồng = 1.000
    Tiền nhà của chồng = 500K (đã bao gồm cả điện chồng xài)
    Tiền xăng xe + ĐT của chồng: 400K
    Tiêu vặt của chồng: 500-700K (tiết kiệm lắm!!)
    Tiền ăn của vợ: 1.200 (nấu ăn một mình, đã bao gồm ăn sáng)
    Xăng xe + Điện thoại vợ: 500K (vợ buôn giỏi lắm)
    Gas: 100K/tháng (3 tháng 1 bình)
    Điện + nước: 100K (lạy trời là nhà mình ko có điều hòa, nóng lạnh cũng ko)
    Sinh nhật, đám cưới: 500K,
    Mua sắm quần áo hoặc chi phí phát sinh khác: trung bình 500K/tháng (tháng nhiều, tháng ít).
    Đi thăm chồng và chồng về thăm: 400K/tháng.
    Thăm con và mua đồ cho con: 1 - 2M/tháng (Hết hè thì khoản này thay vào mua đồ chơi và đồ ăn cho con)
    Còn nhiều thứ lắm mà ko nhớ ra nữa!! Nhưng mà trước đây 1.4M/tháng nuôi cả bà nội và Đạt mà vẫn đủ, giờ Đạt về quê rồi!! Mà cũng ko còn đồng nào, thậm chí âm (giờ lương cả vợ và chồng cộng vào là gần 7m/tháng)!! hic hic...

5. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Em thì ngày nào cũng ghi ghi chép chép về cái khoản chi tiêu để mà cân dối, như ngày nào lỡ chi nhiều thì hôm sao chi ít lại, vậy mới biết đồng tiền mình đi đâu.Mục tiêu phấn đấu là tiết kiệm 2M/ tháng, sao vất vả quá!

6. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Huhu, trước mình cũng copy được 1 file Family bookkeeping, nhưng chỉ để ghi chép hàng ngày, biết tổng thu-tổng chi thui. Nếu 0 có gì bí mật mẹ nó cho mình xin file của mẹ nó nhé? Thanks!

7. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Mình cũng đang học cách chi tiêu tiết kiệm mà khó quá. Đã thử rất nhiều cách từ ghi ra sổ đến dùng phần mềm quản lý nhưng chưa thấy ổn. giờ quay về cách thông dụng nhất là phân chia vào phong bì.
    - Tiền gạo +điện + nước + điện thoại di dộng + gia vị: cái này khá là cố định
    - Tiền ăn: rau + thức ăn + hoa quả.
    - Tiền sữa + bỉm.... của con
    - Tiền tiêu vặt.
    Đặc biệt trong mỗi phong bì kèm 1 mảnh giấy ghi rõ ngày nào, số tiền tiêu là bao nhiêu để cuối tháng hoặc hôm nào hứng lên thì tổng kết. Cách này tiện vì chỉ cần 1 cái bút là xong ngay.

8. kHATVONG

kHATVONG Thành viên chính thức

E mỗi một nhưng tháng nào thì cũng hết tháng đấy đó ah!không biết tiết kiệm kiểu gì.

9. mebecoi@yahoo.com

mebecoi@yahoo.com Bắt đầu nổi tiếng

xin lạc đề tí chút, không biết các mẹ đã biết chưa, em có đọc đâu đó mẹo tiết kiệm điện cho gia đình rất hay, nhất là vào mùa nắng nóng này.
    Khi gia đình bật điều hòa, bt phải để nhiệt độ thấp mới đủ mát, lại không tốt cho sức khỏe, nhiệt độ tốt nhất là 24-26oC nhé, mà để tiết kiệm và mát cả phòng rộng, thì nên lắp 1 cái quạt treo tường ngay bên dưới điều hòa, rồi dùng 2 thứ cùng lúc. Nhiều người thử cách này và thấy rằng, lúc đầu tưởng cùng lúc bật 2 loại thì sẽ tốn điện hơn, nhưng thực tế, khi điều hòa để ở nhiệt độ cao hơn, sẽ tiêu hao điện ít hơn. Nếu gd nào mất khoảng 7-800k/điều hòa/tháng thì cũng tiết kiệm được tới 1-200k đó ah
    Hihihihi, chúc các bm tiết kiệm được nhiều nhé

meecxinh thích bài này.
  10. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ cũng chưa là gì so với mình. Tình trạng của mình còn khổ hơn đây. Chồng mình ngoài trả tiền thuê nhà thì lờ lớ lơ luôn coi như hết trách nhiệm với gia đình. Mình thì rất ngại nói chuyện tiền nong với chồng nên ôm hết khổ vào người. mình định từ tháng này sẽ ghi hết chi tiêu ra cho chồng ngâm cứu xem có cải thiện gì ko. Từ ngày có con chưa mua bán được cái gì cho bản thân, tiết kiệm tối đa. Cũng may vẫn mặc vừa quấn áo thời con gái ko thì ko biết thế nào. nghĩ mà chán.

11. tintin2211

tintin2211 Thành viên tập sự

Hai vợ chồng và 1 thằng cu 1 tháng sài ko dưới 6 triệu, kể cũng căng nhỉ

12. July Nguyen

July Nguyen Bắt đầu tích cực

Ðề: Chi phí gia đình hàng tháng?

Ngày xưa mình đọc ở diễn đàn cách chia chi tiêu trong gia đình. Viết riêng từng phong bì, ghi rõ các loại chi tiêu cứng như điện - nước - điện thoại... Sau vài tháng là khống chế được mức chi phí cứng. Còn phần phát sinh thì để một khoản tương đương 10% thu nhập. Tháng nào phải tiêu ít thì dùng phần thừa bỏ lợn.
    Mình thấy cách này hay và giúp các mẹ không bị thâm hụt cuối tháng

ninhmeomemjdang thích.
  13. thien.uy

thien.uy Bắt đầu tích cực

Em đồng ý với khoản bỏ riêng ra là ~ 10% và phần dư thừa bỏ lợn. Hồi trước cứ lĩnh lương là em lại đưa về cho mẹ 1 nửa dù lương ít hay nhiều nhưng rồi mua sắm bung bít nên chỉ mang về được 1/3 nhưng hok tháng nào là em hok nộp về hết, nếu có việc gì SOS mà "chót" mang về ít lương là tháng sau em bù lại. Nên em thấy cách July Nguyen là hợp lý đấy ạ.

Sửa lần cuối: 28/7/2010
  14. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

''tiết kiệm'' - 2 từ cực xa xỉ với em:D:D , nếu làm đc 30tr/ tháng em mới tiết kiệm đc, ha ha, chém gió tí

15. memjdang

memjdang Thành viên chính thức

Đúng rồi, sau ba thang ghi ghi chép chép, cuối cùng mình cũng khống chế được chi tiêu đấy.

16. kingkong

kingkong Thành viên rất tích cực

nhà tớ 2 vợ chồng lấy nhau gần 4 năm mà chưa bao giờ chi tiêu tớ ghi chép cả, mà 2 vợ chồng cùng làm nhà nước, thu nhập bình thường, chẳng hiểu tiền ở đâu ra cho mình tiêu, tuy nhiên thấy có rất nhiều khoản mình có thể tiết kiệm được mà mình chưa thực hiện: ví dụ như là gội đầu ngoài hàng, cả năm mà gội đầu ở nhà chắc cũng tiết kiệm được tiền triệu, hay như tiền tiêu vặt, mua sắm online, toàn những thứ ko đâu vào đâu, về ko dùng đến lại đi cho, hay như tiền mua quần áo cho con, nhiều bộ con còn chưa kịp mặc thì đã chật hoặc qua mùa mất rồi, để sang năm lại ko vừa... Chắc cũng học lại các mẹ cách chi tiêu hợp lý hơn, để dành tiền sau này đầu tư cho con cái học hành, cả nhà đi du lịch xa vậy.

memjdang thích bài này.
  17. MeNa08

MeNa08 Bắt đầu tích cực

Ui, cái khoản gội đầu, uốn éo tóc tai mát-xa này nọ nếu tính tổng sau 1 năm cũng ra 1 con số không nhỏ đâu ạ. Nhưng khổ quá, em thì không bỏ cái khoản ấy được mới chết chứ, tính vào chi phí thư giãn tái tạo sức lao động vậy!!

18. TuTuyenZou

TuTuyenZou Bắt đầu nổi tiếng

mai tiếp thôi. buồn ngủ rồi.................................................................

19. Tit's Shop

Tit's Shop 0989556818

Ngày trước đi làm, có thu nhập thì chồng đưa đồng nào biết đồng ấy, chủ yếu chi tiêu gia đình bằng lương của mình, tháng nào cũng âm, cũng chạy vạy ngược xuôi, tháng sau trả nợ tháng trước, chẳng bao giờ mua sắm đc gì cho mình. Bây giờ ở nhà, ko có thu nhập, toàn bộ chi tiêu chồng lo, cũng chồng đưa dồng nào biết đồng ấy, chi tiêu ghi vào sổ, hết lại ngửa tay xin chồng, chìa sổ ra, báo cáo, trình bày, cũng vẫn chẳng mua sắm gì cho mình, chỉ tiền ăn cả nhà, tiền chi phí sinh hoạt, tiền học, tiền quà vặt cho con thôi, vậy mà mỗi lần chìa sổ ra báo cáo, xin tiền chồng, ngại...ko gì nhục hơn. Lại mong ước mình đc đi làm như trước, vất vả 1 chút, thu nhập thấp cũng đc, nhưng là tiền của mình.

20. Tit's Shop

Tit's Shop 0989556818

Hôm nay vừa bị chồng cằn nhằn về việc " mới đưa tiền sao đã hết". Hic, nghĩ mà tủi trào nc mắt. tiền chồng đưa mình đi chợ mấy ngày, chưa bằng 1 bữa ăn đêm của chồng