Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

May quá, mình không ở trong nhóm các mẹ mua sắm đồ cho con thâm hụt cả ngân sách. Mình phải đấu tranh và cân nhắc lắm lắm trước khi quyết định mua một cái gì đấy. Ngày nào ở shopping center nó cũng giới thiệu sản phẩm mới, mà nghe nó giới thiệu thì bà con biết rồi đấy. Phải dũng cảm lắm mới thoát ra khỏi những chỗ đó. Công nhận mình can đảm, chắc tại ít tiền. :p

Đang tải...

2. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

Giải pháp của mình là chỉ để 100K trong ví ( chỉ để dự phòng một ít đô cho khó tiêu :lol: ) , nhất quyết không để hơn, thế là nhìn thấy gì hay hay định sờ đến ví thì....tịt. :lol:

cofhuong thích bài này.
  3. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Cách của mẹ Tumy cũng được đấy chứ, dưng mờ không có tiền mặt trả = Credit card, cuối tháng trả nợ còn ... chết hơn.

Thế có ai nuôi heo không ạ?

4. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

5. Duahaunon

Duahaunon Thành viên tích cực

bạn mình sử dụng cách này rất hiệu quả các mẹ ạ. mẹ nào "kiên cường" trong chi tiêu cứ áp dụng sẽ thấy hiệu quả ngay. không biết các mẹ tin không chứ lúc trước lương bọn mình chỉ khoảng trên dưới 2M, mà bạn mình vừa giúp bên nhà mẹ 500 tiền học thằng em vừa chi tiêu trong gia đình (3 người lớn, 1 bé) mà vẫn còn dành dụm đủ tiền mua được xe Attila đấy. vì chồng bạn đang không có việc làm nên mọi chi phí chỉ trông vào tiền lương của bạn mình thôi đấy nhé. phải nói mình phục sát đất. còn mình thì có giai đoạn cũng ghi chi tiết việc chi tiêu lắm, nhưng rồi cũng bỏ vì không thể ngày nào cũng ngồi nhớ mình đã mua gì, làm gì, và tháng nào cũng âm tiền mới chết chứ. đi làm 5-6 năm mà tiết kiệm được đồng nào từ tiền lương chết liền :lol:

6. Tumy

Tumy Bắt đầu tích cực

:oops: :oops: :oops: Cái này đúng Jeany ạ, không mang tiền nhưng trong túi có Credit card nên lại phải vào toàn hàng xịn, lại càng tốn hơn nhỉ! hay là cả ngày không đi đâu cả, cả ngày chỉ ở văn phòng thôi :roll: nhưng đến cuối tuần lại đi bù thì càng chết ! :wink: túm lại là hết cách rồi mọi người ạ :wink: :cry: :oops:

7. Jeany

Hèhè, em có 1 cách là mua bảo hiểm đấy, cũng là tiết kiệm, phải cái không nhìn thấy nó cụ thể nên mình quên rằng nó là 1 khoản tiết kiệm đấy chứ. Em cũng làm đồng nào xào đồng đó dưng mà bi giờ nghĩ lại thấy mình cũng ẵm được 2 cái bảo hiểm đấy chứ.... thôi thì an ủi được phần nào mấy chị ạ

8. bong

bong Thành viên tích cực

Em cũng hay bị thâm hụt lắm. Thế nên hiện nay em đang sử dụng cách là có lương về là em chia thành từng phong bì, ghi tên dán keo đàng hoàng: Ví dụ 400K tiền học của Bống, 500K tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại, tiền ăn, .....
    Còn một chút tiền tiêu thì chia ra, mỗi tuần được mấy trăm đấy thì chỉ nhét ví 1-200K thôi. nếu dư dư một khoản, nhỏ thôi cũng được thì đưa bà ngoại giữ (muốn rút ra cũng ngại vì bà hỏi kỹ lắm, mua gì có cần thiết hay ko :D )
    Kể ra như thế cũng OK các bác ạ, nhưng cứ phải kiềm chế đến nhà bác Cún Lu hay nhà H.A, đi qua shop quần áo cũng chỉ tặc tặc lưỡi và nói quên ko mang tieenf rồi. :D

9. Jeany

Mẹ Bống thành công vì mẹ Bống biết kiềm chế. Hoan hô mẹ Bống

10. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Em nghĩ làm như mẹ Bống là tốt nhất vì mình có thể kiềm chế được mọi khoản chi tiêu, chứ cứ cầm tiền hoặc kể cả là để ở trong thẻ ATM thì vẫn rút được mà đã rút thì tiện thể rút luôn lại tiêu nhiều hơn ấy chứ .

11. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Mấy hôm nay chỉ dám đọc mon men thôi mà chả dám bình luận gì topic này cả vì e mắc bệnh nghiện shopping quá trời, lại thích đi chơi nữa nên cuối cùng là tháng nào e cũng tiêu hết lương của em còn lương anh xã thì may là khoản riêng nên k dám tiêu thôi, mà lương anh xã cũng chi tiêu cho mấy vụ đi chơi cũng thấu thủng túi luôn. Khổ nỗi là e sống chung với bố mẹ chồgn, ông bà kiếm được nên cũng tiêu vung trời, cả nhà chả ai bảo được ai cả, k có tấm gương sáng nào mà soi hết nên bệnh càng nặng. E lượng MSTD vào nhà bác C&L, Hiền rồi be_momma và HA mà cứ phải cố gắng nhịn hết cỡ đấy, chứ cứ lần nào đến là mắc cái bệnh mua linh tinh, con mình k dùng đến n thấy đẹp lại mua đem cho con bạn. Thế là chết thẳng cẳng rồi :oops: :oops: :oops:

12. Nhim xu con

Nhim xu con

Em cũng làm như mẹ bong đấy ạ.
    Hằng tháng lãnh lương của 2vc em chia đều từng khoản: Tiền osin, tiền phụ với nhà chồng, tiền sữa+bỉm Nhím (2 cái này nhiều nhất ạ), tiền tiêu 2vc -> em lấy ghim kẹp lại hết. Sau đó khoản nào cần đưa là em đưa trước, khoản nào cần mua là em đi Metro mua cho 1 tháng luôn. Tiền tiên 2vc em cũng chỉ "cấp phát" hằng tuần 100-150K (trừ khi AX đi nhậu) :lol:
    Mỗi tháng lương 2 vc cũng chỉ tròm trèm 5M, nhưng nếu khéo tiêu thì em cũng để được TK 1.5M (tháng nào mua sắm tí thì còn 1M).
    Thông thường cả tuần ko tiêu, đến cuối tuần mới đi mua sắm những thứ cần thiết (đồ ăn cho Nhím, quần áo lặt vặt ...) khoảng 200K nữa.
    Nói vậy chứ tiết kiệm nhưng đôi khi nhìn quần áo lại ko kìm chế được, nổi hứng mua vài cái là thâm tiền TK ngay.
    Được cái em ở cùng bố mẹ chồng lo hết cho cả tiền ăn, uống, giặt giũ...nên cũng đỡ, hằng tháng đóng thêm tiền điện từ hôm mới lắp máy lạnh ạ. Em nghĩ các chị ở riêng rồi trăm thứ phải lo nên cũng ko tiết kiệm được nhiều.
    Tiền thưởng cuối năm thường là khoản tiết kiệm lớn nhất của em nên em cho vào TK hết. AX thì mới đi làm thui à, lúc lấy nhau rồi sinh con đều chi tiêu vào lương của em hết nhưng vẫn tạm đủ. Bây giờ cả 2 vc đi làm cùng cty nên tiết kiệm được ối khoản, và em cũng quyết tâm dành tiền mua đất ạ :lol: nên chắc phải kìm cơn mua sắm lại nhiều nữa.
    Cũng định ghi sổ sách lại các khoản chi tiêu, nhưng AX em bảo ko cần đâu, em tự quyết là được. Hơn nữa giống như mẹ nào ý, mỗi lần ghi xong cộng lại là bần thần cả người :cry:

13. mebeMoc

mebeMoc Bắt đầu tích cực

Mình giống mẹ Bống cái khoản nhờ bà ngoại, có khoản nào cần giữ là đưa bà ngoại cất hộ hết :lol: , lúc lấy ra cũng ngại, cứ như không phải tiền của mình :wink: , nhưng rất hiệu quả, hihi.
    Mình cũng bị bệnh mua sắm, cũng hay bị tiêu hoang, may mà ông chồng (trộm vía) chả bao giờ mua sắm cái gì linh tinh trừ sách hay đĩa phim (cái này thì hữu ích, ko tốn lắm), sáng thì không ăn gì :wink: :twisted: nên không tốn tiền mấy, chứ cả 2 cùng hoang thì khéo cả nhà ra đường mât. :lol:

14. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Thảo nào 2 vợ chồng đều còm, may quá, thằng con trai trông kháu khỉnh :p

15. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Hic, thấy nhà mẹ Nhím tiết kiệm được mà thèm quá!

Nhưng vì sao ngân sách nhà các mẹ bị thâm hụt? Có phải vì bệnh mua sắm cho con không? Có tháng nhà em âm nặng vì cả nhà thay nhau đau ốm :?

16. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

À mình thấy cái khoản ốm mẹ Hột lo lắng đúng đấy. Nó chẳng phụ thuộc vào mình có muốn chi hay không. Chỉ cần con bị viêm họng thôi là đã đi toi khoảng 100k rùi. Nhưng mình nghĩ thế này, hàng ngày chi cho con thêm khoản VD như ăn uống đầy đủ chẳng hạn để tăng sức đề kháng chống lại bệnh tật cũng là để tiết kiệm tiền thuốc trong tương lai đấy. Nên các mẹ có tốn nhiều tiền ở nhà mẹ CL vì mua phomai cho con thì cũng đừng tiếc quá vì có thể nó thay tiền thuốc thang lúc ốm đấy.

17. meoxu

Đọc ra thành : may có anh chồng kháu khỉnh :lol:

18. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Như OX em bảo: "Tiết kiệm tiền đi biếu BS".
    Theo em thì chỉ nên tiết kiệm những khoản mua sắm lặt vặt - những thứ đồ không cần thiết lắm, còn chuyện ăn uống, học hành, giải trí,... là không nên tiết kiệm.

19. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ơi, cái 3 chấm của mẹ nó là cái gì thế? :lol:

Em cũng đồng quan điểm với mẹ Hitachi, em có thể tiết kiệm tiền shopping cho em nhưng tiền ăn uống của con em không bao giờ tiếc cả, thằng con em thì lười ăn kinh khủng nhưng cứ nghe bên phomai, sữa cái gì bổ béo là không chịu được mua ngay, ở nhà em còn 1 đống phomai còn có 2-3 ngày là hết date kia kìa, em lại phải ăn thay con thôi không bỏ thì phí, em thì quan điểm là nhịn mặc để ăn :D nhà em thì tiền chi phí hàng tháng cho con là tốn nhất.

20. meoxu

Túm lại,để tiết kiệm thì có các cách sau :

- Tính tổng chi/tổng thu hàng tháng -> số tiền có thể tiết kiệm được; sau hi lĩnh lương cắt ngay khoản ấy đưa vào tiết kiệm (ví dụ dịch vụ tiết kiệm gửi góp của bưu điện). Sau khi đã gửi tiền rồi, nếu ko cấp bách các mẹ sẽ ... lười ko muốn đi rút, thế là được một món :lol: . Ngoài ra, các khoản thu đột xuất (tiền thưởng chẳng hạn) thì cũng cất đi luôn :lol: .

- Mua một cái bảo hiểm như mẹ Jeany cũng là cách tiết kiệm hay, có điều phải cân nhắc các điều kiện hợp đồng. Tiên thể hỏi ý kiến các mẹ về các loại bảo hiểm dành cho con.

- Hiện tại mẹ MX có mua cho Su bảo hiểm an sinh giáo dục của Bảo Việt nhưng vẫn lăn tăn về các điểu khoản hợp đồng và thấy điều kiện hợp đồng hầu như có lợi cho công ty hơn, không biết các công ty khác như Pru hay AIA thì thế nào. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo. Link đây

http://www.lamchame.com/forum/viewtopic.php?t=6010