Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

@ Mẹ Táo mèo: Cái ba chấm của em là những khoản chi tiêu cần thiết khác: Ví dụ: Biếu các cụ bên nội ngoại, quan hệ xã giao. Những cái này thì cần lắm và nhiều khi cũng rất tốn hầu bao đấy bác ạ. Nhà em các cụ (đấy là em gọi thay con em nhé) còn khỏe, nên mỗi tháng tự ý VC gửi tiền biếu các cụ hoặc về thăm tiện thể biếu luôn. Khoản này bọn em phải để riêng ra từ lúc lĩnh lương cơ.
    @ Bác Mèo xù: Nhà em làm 3 hợp đồng bảo hiểm gồm: MC em, bố cháu và cháu, mỗi tháng cũng tốn kém ra phết với các hợp đồng này đấy nhưng bù lại là bố mẹ cháu lại tiết kiệm được một khoản kha khá, nhưng lại nhưng em thấy nếu mẹ nào có khả năng giữ được tiền thì không nên mua bảo hiểm vì tiền bây giờ mất giá nhiều quá, nếu như có thể quay lại thì chắc chắn em không mua bảo hiểm (nhà em mua của Manulife).

Đang tải...

2. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Híc, nhà em cũng chưa so sánh điều kiện hợp đồng của các loại bảo hiểm bao giờ ạ. Nói chung là cũng không chủ ý mua BH đâu, nhưng toàn bị đặt vào sự đã rôì, cái thì mua ủng hộ con sếp làm đại lý, cái thì ủng hộ cô giáo cũ lên trưởng nhóm, cái thì ủng hộ ông anh rể giữ doanh thu... đại khái là vậy đấy. Mỗi 2 quý mất một khoản tương đối lớn cho BH, chưa biết có lợi gì không nhưng mà coi như không có khoản tiền đó. Quay đi quay lại nhà em cũng sắp kết thúc 2 cái hợp đồng 8 năm của 2 vợ chồng mua từ năm 2000, nghĩ ra đấy cũng là 1 khoản tiết kiệm tuy nhiên.. tiền VND mất giá quá nên cũng lo lo.

3. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Mình cũng thấy các mẹ có nhiều cách khác nhau nhưng cá nhân mình thì nghĩ thế này:
    - Mua BH thì cũng như 1 số mẹ phân tích, mình thấy cũng không phải là cách hay.
    - Ghi lại các khoản chi tiêu, bỏ vào phong bị riêng ... mình thấy hơi mất thời gian mà thực chất đối với mình mình thấy không có hiệu quả. Vì quyền quyết định là ở mình, nếu mình thích chi thì dù cất ở đâu vẫn có thể lấy ra chi thôi :lol: .
    - Còn cách của mẹ mèo xù gửi tiết kiệm bưu điện hoặc không thì bỏ lợn 1 số tiền cố định hàng tháng sau khi đã ang áng được các khoản chi cần thiết thì mình thấy được.
    Các mẹ ạ nếu có ý định tiết kiệm thì tự do ý thức của bản thân thôi. Tức là cái gì cần chi thì vẫn phải chi nhưng tùy theo thu nhập của mình. Nếu ai có thu nhập cao thì tiêu dùng những hàng hoá đắt tiền, nếu ai có thu nhập vừa phải thì tiêu dùng những thứ vừa tiền hơn hoặc những ai có thu nhập thấp thì chỉ chi tiêu những thứ tối thiểu thôi.
    Đấy là ý kiến của mình, các mẹ thấy thế nào ?

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Túm lại, sau khi thảo luận đã đời, đi đến kết luận CHI PHÍ GIA ĐÌNH HÀNG THÁNG LÀM SAO CHO HỢP LÝ LÀ DO MÌNH, DO BẢN THÂN MÌNH, VÀ CHỈ DO MÌNH MÀ THÔI. :lol: :lol: :lol:
    Vậy tất cả chúng ta cùng giơ cao khẩu hiệu TIẾT KIỆM nhé.

cofhuong thích bài này.
  5. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Giờ mới giở lại trang đầu : hóa ra tôi là nguyên nhân gây thâm hụt ngân sách cho các bà à ??? :axe:

6. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

7. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Mọi người biết tiết kiệm nhỉ, chứng tỏ nhà em chả biết chi tiêu gì, toàn "phá" là "phá". Mỗi tháng nhà em phải chi đủ các loại: Tiền điện thoại, Tiền sữa + chi khác cho con, Tiền đóng góp cho ông bà, Tiền xăng xe đi lại, Tiền internet, các khoản các phát sinh (mua sắm linh tinh, đám hỏi các loại...), chồng chi (tiền ăn, xăng xe, đi lại, bạn bè...), vợ chi (tiền ăn, mua sắm linh tinh...)....

..... M, M, M. toàn M là M.... Ối giời ôi, em chạy thôi, chả dám nghĩ nữa #-o #-o #-o :-k :-k :-k

8. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Nhà mình cũng vạch ra tổng thu, các khoản cần chi thì đến khoản tiết kiệm chẳng còn đồng nào các mẹ ạ! :(
    Nhưng đúng là do mình hết thôi. Nhà mình trước đây lương 2 VC thấp lắm thấy cũng đủ tiêu, mà bây giờ tăng lên gấp 2 lần vẫn thấy thiếu. hic... Mà tiền thì AX nộp hết cho mình, 0 bao giờ hỏi hay cằn nhằn chuyện vợ đã tiêu gì... nên mới thấy do mình "phá" là chủ yếu!
    Các mẹ có cách cho vào phong bì từng khoản nhưng làm sao mà có 1 cục ngay từ đầu tháng để chia đều ra các khoản được? Help me???

9. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Bắp ơi, nhận lương về là chia luôn chứ.

10. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Nhưng mình mùng 5 và 15 lĩnh lương, mà lương của mình chia là 2 đợt nên 0 nhiều, đợt 1 là 2 khoản tiền học của Bắp và đi chợ là hết rồi. AX thì tầm 15-20 hàng tháng nên cái đoạn cuối tháng trước, đầu tháng sau là thấy khan tiền lắm! :( :cry: :cry:

11. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Mẹ Bắp thấy thiếu là phải thôi :lol: . Ngày trước lương thấp nhưng giá cả sinh hoạt đâu có tăng chóng mặt như bây giờ :wink: .

12. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Hic hic, đầu tháng lương chồng và vợ gộp lại ... ừ thì cứ tạm gọi là 1 cục đi cho nó oai, nhưng chỉ trong 10 ngày đầu thì đã phải thanh toán ra từng cục từng cục to đùng. Nhìn cái phong bì ghi chia từng khoản mà bùn quá, mỗi tháng chỉ đựng nội dung được khoảng 5 ngày là lại ... đói rỗng ruột.

13. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Cách tiết kiệm tiền thì có rất nhiều cách, hiện tại em đang áp dụng 1 cách tiết kiệm mà em thấy cũng khá thành công vì em đã thực hiện được 5 tháng nay rồi. Cách tiết kiệm của em là tổng tiền lương của 2 vợ chồng trừ đi khoản tiền phải tiêu của gia đình trong 1 tháng ( cái này là do em theo dõi thử và ước lượng ), số còn lại là tiết kiệm thì em mang gửi bà ngoại bé Tin. Em phải tính mang gửi mẹ em vì khi em muốn lấy tiền để chi tiêu một khoản nào đó thì mẹ em lại hỏi là tiêu vào khoản gì, em khai thật với mẹ thì sẽ được nghe phân tích thiệt hơn và có thể sẽ đổi ý ko mua nữa. Nói tóm lại là gửi tiền cho mẹ em thì dễ nhưng lấy ra thì rất khó vì bao giờ mẹ cũng có ý này, ý nọ. Sau đó, bao giờ thấy có 1 khoản khá thì sẽ mang ra ngân hàng gửi và rất ngại đi rút ra ( giống ý kiến của chị Meo Xu ). Nếu thỉnh thoảng có khoản phải chi đột xuất thì mẹ em sẽ cho vay nhưng sau đó thì lại đòi luôn, mẹ em chẳng cho trừ vào phần đã gửi đâu ạ.
    Đấy là cách tiết kiệm hiện tại của nhà em, nếu bác nào thấy hay thì có thể áp dụng thử ạ.

14. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

Hic, bà ngoại nhà tớ thì lại suốt ngày hỏi có thiếu tiền thì mẹ đưa tiền cho mà tiêu, bao giờ có trả mẹ cũng được?!

15. 3Candles

3Candles Thành viên mới

Oi oi, cac me oi,

Các mẹ còn có bé con để lo sữa, lo bỉm, lo đi ăn học...vợ chồng em chỉ lo cho bản thân thôi mà cuối tháng còn hết nhẵn tiền...đúng như mẹ nào nói ý...như bị mất cắp vậy. Nhiều nhất là tiền mua sắm, còn tiền ăn chẳng bõ bèn gì cả. Vài tháng để được 1khoản thì lại tính chuyện đi chơi du lịch đâu đấy...em thích nhất là đi du lịch đấy. :lol: ..

Em đang dùng phần mềm HomeAdvance được 3 tháng nay rồi, thấy dễ sử dụng và phù hợp với các bà nội trợ. Em gửi đường link ở đây cho các bà vợ mới gia nhập DD nhé. http://www.advan.com.vn/Thu_vien/AdvanHome.zip
    (fần mềm này đã được 1 mẹ bé gửi link lên rồi)
    Tuy nhiên, fần mềm không giúp tiết kiệm đc đâu các chị a.hic..hic.. Em thấy ý kiến như 1 chị nói gửi bà ngoại giữ giùm hàng tháng hoặc là gửi tiết kiệm là Quốc sách đấy. Sang tháng em cũng tính thực hiện như vậy thui...Thế mang sang gửi mẹ vợ thì có nên nói cho A.X mình biết không chị? #-o

16. min2

min2 Thành viên sắp chính thức

Gửi tiền cho mẹ vợ thì cũng cứ để AX biết chứ, mình có làm điều gì sai trái đâu mà phải dấu. Cứ cho các ông ý biết là mình đã mang gửi tiền có nghĩa là mình có ý định tiết kiệm nghiêm túc để các ông ý khỏi mon men đòi mua cái này cái kia. Có muốn mua thì cũng ko dám mở mồm ra mà hỏi tiền từ chỗ mẹ vợ đâu.

17. MaiHanhHN

MaiHanhHN Thành viên chính thức

Mỗi việc tiết kiệm mà bàn cãi lâu nhỉ. Mẹ cháu giơ tay phát biểu cái. Có mỗi một dộng tác mà có thể giúp ta tiết kiệm. Đó là...lắc đầu. Mong các mẹ chịu khó tập nhé. Có ai mời chào gì thì ráng lắc đầu cho. hi hi hiiiiiiii
    Mẹ cháu cũng được tiếngg là tiết kiệm đấy, vì cũng chả có nhiều mà tiêu hoang...Dưng mà...tập lắc vưỡn chưa thành công lắm :lol: :lol: :lol:

18. văn uyên

văn uyên Thành viên chính thức

em thì tốn khủng khiếp vào cái khoản mua đồ chơi ,quần áo và các thứ liên quan đến con,biết rằng không nên chiều con,dễ làm con hư nhưng vẫn không thể kiềm chế được.

19. ngaminh

ngaminh Thành viên chính thức

Giống mình quá :cry:

20. taomeo

taomeo Thành viên rất tích cực

mình thỉnh thoảng có chat với mấy mẹ bảo, sao mẹ Ngaminh cái gì ở đâu, sp gì thuộc hàng độc, hàng top cũng biết thế nhỉ? chắc mẹ này có thú tiêu khiển là shopping cho con thì phải vì thấy bác sành quá, đâu đâu gi gỉ gì gi cái gì cũng biết tuốt nên mẹ nó đừng có mà :cry: làm gì, mà phải tự nhủ là thôi, mua thì cũng là mua cho con, mà vẫn còn kiếm để đi mua đuợc cho con là mừng rồi mẹ nó ạ :D:D:D:D để thỉnh thoảng còn share kinh nghiệm mua sắm cho các mẹ khác nữa chứ bác. :wink: