Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. nicemom

nicemom Thành viên tập sự

Đang tải...

2. Ngoc & Tri

Ngoc & Tri Thành viên mới

3. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Chả được đâu mẹ N&T ạ, luơng của mìn vào ATM đấy nhưng vẫn hết veo vèo vèo. Mà tóm lại tiết kiệm để làm gì nhỉ? Đời là mấy tí xả láng đi cho khỏi phải lăn tăn. Cứ suy nghi cách TK nhưng có TK được đâu.

4. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

oi gioi , em thay cac me dau dau vi cai chuyen tien nong qua. :twisted:
    em hien gio thi mong du tien de nuoi con agi nha em thoi , tien nuoi no con hon ca tien luong cua em :(

5. MeBap

MeBap Bắt đầu tích cực

CQ mình cũng đang trả lương qua ATM đây. Trước đây CQ chưa trả lương qua ATM thì nhờ bà chị mỗi tháng chuyển vào TK cho mình 500K, sau đó lĩnh lương sẽ trả cho chị ấy bằng tiền mặt thì TK còn có tiền. Từ ngày CQ chuyển lương qua ATM thì coi như TK luôn rỗng vì CQ đặt ngay 1 máy ATM ở sảnh, lúc nào cần tiền chỉ đi vài bước là rút được tiền ngay. Bây giờ thì lại mong CQ cho lĩnh tiền mặt còn TK được 1 ít :cry: :cry: :cry:

6. cua bể

cua bể Thành viên tập sự

Hàng tháng tớ cũng quyết tâm khi lĩnh lương thì dành ra 1 khoản để tiết kiệm, còn lại mới để tiêu. Ngoài ra tớ tham gia đóng bảo hiểm cho con. Nhưng xem ra cũng chưa triệt để làm lắm, nên vẫn cứ thâm hụt ngân sách như thường :lol:

7. tyti

tyti Thành viên mới

Đọc kinh nghiệm của các mẹ, các bố cũng thấy hay hay. Trước đây mình cũng có ghi sổ, ghi rất chi tiết. (Tiền cho con có hẳn một khoảng riêng, kể cả sữa và tiền ăn). Nhưng sau khoảng...hơn 4 tháng thì không thể ghi và nhớ hết được.
    Từ khi có em bé, mình chưa tiết kiệm được một đồng nào :( , nhiều lúc không được thoải mái cho lắm vì cứ sợ.....thiếu "xiền".
    Em bé lớn lên một chút, lại phải phát sinh tiền học, mà lương thì....vẫn đứng yên.
    Các mẹ có "cao kiến" gì hay có làm thêm gì để tăng thêm thu nhập không? nhờ chỉ giáo. Cám ơn các mẹ, các bố nhiều nhiều. :lol:
    '

8. me John

me John Thành viên chính thức

Mình thì nghĩ cứ cho vợ chồng con cái về Nội hoặc Ngoại ở thì đỡ tốn 1 khoảng tiền (tiền đó có thể tiết kiệm được).
    Em làm so sánh điển hình nha: Nhà em (ở riêng)mỗi tháng phải chi ra khoảng 1 triệu tiền điện nước điện thoại, truyền hình chưa kể tiền chợ ..... nếu ở nhà nội or ngoại thì đỡ tốn khoản đó . Mà nhiều khi nội or ngoại có thể trông con hộ mình nữa (lại đỡ tốn tiền học của con)... Trong khi đó bạn em ở chung với nội thì mỗi tháng chỉ đưa tiền ăn có 500 nghìn đến 1 triệu là cung...

9. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

Chi tiêu

Sức khoẻ là trên hết các mẹ ơi, cũng không cứ là phải chi bao nhiêu % cho mẹ & bé, nhà tớ khoản chi tiêu trước tiên phải đảm bảo cho sức khoẻ cái đã rồi mới tính đến các khoản khac. Lúc nào mà có khoản gì đó được 1 cục là phải cho vào ATM ngay chứ không cứ để túi là đến lúc còn mỗi vỏ
    Ở đây mọi người chỉ nói đến chi cho mẹ và bé không thấy nói đến % cho bố chắc là bố tiêu tiết kiệm nhất nhà đây!
    Chi tiêu cho sức khoẻ bao gồm : ăn, uống, thể thao, thuốc men phải đảm bảo ở mức 50-60% thu nhập
    Nhà tớ riêng khoản sữa cho con lớn đã hết khoảng 600 - 700 ngàn trên tháng, con nhỏ trên 100 chưa tính thức ăn thêm cho các bé, quần áo

Sức khoẻ quý hơn vàng
    Vì tương lai con em chúng ta

10. Orange

Orange Thành viên đạt chuẩn

Vụ chi tiêu thế nào cho hợp lý cũng đang là vấn đề rất đau đầu của tôi đây. Lương tháng của hai vợ chồng lĩnh về, lúc nào cũng cố dành ra khoảng 1 triệu phòng khi đau ốm. Còn khi có khoản bất thường thì để dành tích cóp. Thế nhưng ba tháng nay nhà tôi không những không để ra được đồng nào mà lại còn thâm hụt hết cả chỗ mọi khi vẫn dành ra đấy. Tiền dành dụm thì lão chồng nhà tôi mang đi đầu tư cái gì đây hết sạch. Tôi cứ dở khóc dở mếu với mấy đồng lương còm trong khi cả nhà hết ốm với đau.
    Lương, lương, lương... sao mày có tí ti thể hả giời :cry:

11. tyti

tyti Thành viên mới

uh, sao phụ nữ chúng mình khổ nhỉ? mong sao những kỳ họp QH tới, lại "được" bàn về lên lương và tăng phụ cấp cho những phụ nữ đã có gia đình :lol: :p

12. Bố khoai

Bố khoai Thành viên tích cực

chia sẻ với các mẹ nhé

chia sẻ với các mẹ nhé
    cố gắng lên đã có các bố bên cạnh rồi

13. Hienhaquyen

Hienhaquyen Thanh Hà - Quang Anh

tớ thì có 1 cạch Hiện giờ cũng chỉ là cách tạm thời thôi. Hiên tại tớ có mấy bà chị và người ban đg xây nhà, tớ cho vạy Tớ chẳng có để cho vay 1 cục tiền đậu Các bà chị vay tiền ngân hàng, thế là tớ hàng tháng tình nguyên è cổ mình ra để trả nợ hô. Các bà ý có tiền lại để vào tài khoản mang các chi y cho mịnh Thế là minh cũng nào cũng là con nợ nhưng có tiền . Các chị vay xong thì mình nhờ bà ngoại giữ hô. Thỉnh thoang có tiền mang về con biếu mẹ nạy Thế là các cụ vừa sướng vì được con cho tiền mà cuối cùng sau này cũng là của chúng nó Đấy là toàn cách tam thời thôi. Tất nhiên cÁc bà chị tớ là người hoàn toàn tin cậy rồi, ko phải ai có thể tin tưởng được đâu. he he nhưng mà chẳng để được là bao nhiêu vì sao quỹ lương của cơ quan trích % cho mình ít thế ... hé he......

Tớ cũng nghĩ là nên tham gia bảo hiểm tiết kiệm, một hình thức tiết kiêm đấy chứ. mình mà gửi tiết kiệm thì thích gửi lúc nào thì gửi, thích rút lúc nào thì rút . Còn đóng bảo hiểm a`, phải có tiền vì luôn luôn có người đòi nợ đến tận nơi ý chứ .

14. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Re: chia sẻ với các mẹ nhé

Hihihi, tức là phải có vài bố bên cạnh mới đủ để chia sẻ, 1 bố vẫn không đủ. :lol: :lol: :lol:

15. maihuong7379

maihuong7379 Thành viên mới

Lương thấp thiếu đã đành, lương cao cũng thiếu.. Ko biết các bố mẹ tính toán thế nào chứ nhà tớ chưa có em bé mà cuối tháng nào cũng méo mặt chờ lương.. Tớ có ghi chép các khoản chi tiêu nhưng thực ra lúc rút tiền ra khỏi ví là đã đắn đo lắm rùi nên việc ghi cứ ghi, để biết vậy thôi chứ chẳng tiết kiệm được gì cả. Tớ thấy các khoản phát sinh hiếu hỷ, cho biếu tặng là tốn kém nhất. Làm thế nào mà phăng teo được mấy vụ này nhỉ????

16. MeMi

MeMi Bắt đầu tích cực

hic, nhà mình thì lương ít cũng thấy tiêu được :lol: mà lúc tăng lương cũng thấy vẫn tiêu đủ :evil:
    Hình như giá ngoài chợ nó tăng theo lương hay sao ấy ...
    Vẫn hoàn nghèo ...
    :cry:

17. Mẹ yêu Case

Mẹ yêu Case Thành viên tập sự

hic, nhà mình thì lương ít cũng thấy tiêu được :lol: mà lúc tăng lương cũng thấy vẫn tiêu đủ :evil:
    Hình như giá ngoài chợ nó tăng theo lương hay sao ấy ...
    Vẫn hoàn nghèo ...

Đúng đấy các mẹ ạ, vì lương của mình cũng chỉ đủ tiêu nên nhiều cũng hết mà ít cũng hết
    [/quote]

18. T.Hương Lúa

T.Hương Lúa Thành viên tập sự

Nhà tớ, cuối tháng cứ rút hết TK của cả 2 VC ra cắt nghém mua $ (ít thôi) gom vào cuối năm gửi tiết kiệm, sau đó số tiền còn lại sẽ chia nhỏ các khoản tiêu cố định của tháng, còn thừa sẽ là những khoản phát sinh và sắm độ Theo tớ để giải quyết khâu shopping của chị em ta thì mỗi khi sắm đồ mua ít thôi và sẽ rải ra đi làm nhiều lần, lúc nào cũng có nhiều đồ đẹp mà, chỉ sợ tiền không nhiều thội Chứ giảm cái gu shopping thì cũng thiệt thòi cho chị em lắm lăm.. hichic...

19. Orange

Orange Thành viên đạt chuẩn

Nhà này dám cắt nghém mua $ tức là thu nhập cao rồi :wink: . Chứ nhà tôi mà cắt đi mua $ rồi thể nào cũng phải lôi ra bán lấy tiền tiêu thôi :cry: . Còn cái vụ shopping í mà, nó là một trong những nguyên nhân gây thâm hụt ngân quỹ rõ ràng, nhưng đố chị em nào gạt được nó đi đấy.

20. thaonhi

thaonhi Banned

Mình cũng đang thực hiện một cách TK và mình thấy cũng khả quan đấy các mẹ a. Hàng tháng mình ước lượng lương 2 VC dành để chi tiêu trong gia đình hết bao nhiêu, phần còn lại mình cùng một số chị thân quen ở cơ quan chơi hội. Nghĩa là một tháng mỗi người góp vào một khoản là bao nhiêu tiền (VD 1M/tháng) và mỗi người trong nhóm sẽ được nhận tổng số tiền đó 1 tháng cho đến khi hết vòng . Khoản tiền đó mình có thể đem gửi TK và không phải sử dụng đến .