Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. maihuong7379

maihuong7379 Thành viên mới

Cách này nghe cũng hay đấy nhỉ. Nhưng ở chỗ tớ chẳng ai thích tham gia cả. Bạn bè cũng ít khi gặp nhau vì đứa nào cũng bận con nhỏ. Thế thì chơi thế nào nhỉ...

Đang tải...

2. thaonhi

thaonhi Banned

Vậy thì đằng ấy lại phải nghiên cứu những cách khác mà các mẹ đã nêu xem có cách nào phù hợp không nhé .

3. hang

hang Thành viên chính thức

thôi thì lâu lâu không tham gia diễn đàn nhưng mẹ cháu cũng góp vài ý kiến như sau:
    mẹ cháu cũng từng lập bảng thu chi như các mẹ đã tư vấn thế nhưng hình như nó chỉ giúp em biết được tháng này kiếm được bao nhiêu và tiêu hết bao nhiêu
    mẹ cháu cũng đã chơi họ nhưng cứ như đi đòi nợ ấy tại vì mẹ cháu làm luốn chủ họ ( các bác cơ quan tín nhiệm :lol: ) , đồng thời đến khi lĩnh họ lại có việc phải tiêu ngay nên không tiết kiệm được . tuy nhiên xui bố cháu chơi thế là mẹ cháu có cái ti vi mới :lol: :lol: :lol: mà mẹ cháu không mất tiền
    túm lại mẹ cháu chẳng ghi bảng thu chi cũng chẳng chơi họ nữa mà cứ dôi ra đồng nào mẹ cháu quy ra ngoại tệ cất luôn , không có thời giờ kịp tiêu VND nữa .thế là có một khoản vợ chồng ngồi đếm với nhau :?

4. TTS

TTS Thành viên tập sự

Mình định không comment gì nhưng nói thật là giàu nó có số đấy ạ.
    Mẹ cháu thì shopping không thành vấn đề vì mẹ cháu biết kiềm chế nên cũng có tiết kiệm được, lương ax thì dành ra chi tiêu cho gia đình và 2 cháu đi học, thỉnh thoảng có thừa thì lại cho mẹ cháu nên lương mẹ cháu và những khoản thỉnh thoảng bố cháu cho thì ki cop được 1 ít, hí hửng cả hơn 1 năm trời tiết kiệm được gần 4K$ thì OẠCH 1 PHÁT, gia đình có việc không đâu vào đâu, trách nhiệm là thành viên trong đại gia đình phải bỏ ra chi tiêu 1 khoản là 70T, như vậy 4K$ của mẹ cháu mới được có >60T thôi, thế là vẫn phải đi vay thêm 10T nữa để chi vào khoản trách nhiệm cao cả đó, huhu, giờ lại tay trắng rồi, lai phải ki cop để trả nợ :( bố cháu thì an ủi mẹ cháu là thôi em ạ, coi như hơn nay nay mình kiến được đồng nào xào hết đồng đó, nhưng mẹ cháu vẫn ẫm lẫn là có được xào đâu, biết thế cứ tiêu đi cho nó sướng cái đời và giờ thì niệm là "giàu có nó có số rồi", mình nghèo vẫn nghèo, lương thấp mãi chẳng thấy tăng. trong khi điện lại sắp tăng rồi ạ :oops: "ki cóp thì cọp nó xơi mất", không ki nữa. cày tiếp trả hết 10T, lại tiết kiệm để cả nhà hè này làm 1 tour xuyên việt, rồi lại tiết kiệm tiếp sang năm nữa thì sẽ xuất ngoại.

5. thuysong

thuysong Thành viên mới

Suy nghĩ giống của mình quá, không biết chúng ta có bà con xa xa khổng
    :roll: :roll: :roll: :lol: :lol: :lol:

6. cucvang

cucvang Thành viên tập sự

Oạch, nhà này sao giống nhà mình thế nhở. Cứ tiết kiệm được 1 khoản nào là có 1 việc gì đó ở đâu ấy, thế là tiêu. Bây giờd thì tớ tích cực tiêu tiền, đằng nào thì cũng có đồng nào tiêu hết đồng ấy, mà lại vui vẻ trẻ trung. Bao giờ đến số thì sẽ giàu. Mà nhà mình không mua xổ số bao giờ, trời muốn cho trúng quả cũng khó nghĩ, nhở.

7. Me DiemNgoc

Me DiemNgoc Thành viên nổi tiếng

hu hu em thì chẳng làm sao mà tiết kiệm được , ngán quá đi mất , lắm lúc cũng nghĩ chi tiêu kiểu này nếu đến lúc ông xã không kiếm ra $ nữa chẳng biết tính sao ?lương của em có mà ko đủ tiêu linh tinh , làm sao bây giờ các mẹ ??????????

8. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Có gì đâu mà em lo tại kinh tế em vững nên tiền lương em dùng vào tiêu vặt chứ nếu eo hẹp thì đầu tháng minh cứ lên lịch cho những khoảng cố định không thể khất được ví dụ : Điện , nước , điện thoại ,học phí con v.v....sau đó còn bao nhiêu là chi cho nhưng chuyện có thể cắt xén được như : đi chợ , mua sắm , tiêu vặt v.v... vì những khoảng này có thể linh động được , nhiều tiền ăn tôm cá , ít tiền thì rau muống đậu kho thịt cũng có dinh dưởng vậy , ăn sáng bát phở thì lúc eo hẹp có thể thay bằng gói sôi :-D .Kinh nghiệm xương máu của gia đình mình đó .hiiiiiiii

9. M&M

M&M Thành viên tích cực

Hai VC có 2 tài khoản lương trả vào ATM, thế là chỉ dùng một cái thôi, còn một cái coi như không có. Độ vài ba tháng rút ra rồi đem đi gửi tk. Biết là gửi tk k có nhiều lãi bằng đầu tư mấy cái khác, nhưng nhà em k có tướng làm giàu từ vàng và ngoại tệ các bác ạ.

10. Me DiemNgoc

Nói chung là cái lo của em nó chỉ vụt qua thui , hu hu hay là tiền nó không thích ở trong túi em hay sao ấy ?hic hic lắm lúc ông xã bảo hai mẹ con tiêu còn ác hơn cả bố rồi , nhưng không tiêu ông xã có $ lại đi bao gái thì chết , thui cứ tiêu đi đã có gì liên xô viện chợ :-D :-D :-D

11. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Sao thế nhỉ chuyện nọ sọ chuyện kia thế nhỉ ? sợ bao gái thì em cứ vét sạch túi cho vào két sắt là được , đâu cần tiêu thi đua với chồng chứ .Mà nói đùa hay thật đấy hử :confused: , đang bầu bì đứa thứ hai mà :confused: , OX cưng quá chừng mà chắc tại em hay đa nghi phải không

12. Me DiemNgoc

Chị ơi !công việc và $ của ông xã em không ai quan lý được ,em không làm kế toán nên sổ sách của công ty thì em chịu với lại nhiều khoản chi tiêu ai mà theo ông ấy được , còn chuyện bao gái à em không chắc lắm nhưng đi nhà hàng thì hu hu chắc chắn , ngày trước khi mới cưới hai vợ chồng gây lộn nhau liên tục vì tội đó , còn bây giờ thì khuất mắt cho qua thi thoảng cũng bắt gặp vài tin nhắn lạ và hình như cũng hơi tình tứ , he he lúc đó em không những không tức giận mà dùng luôn ĐT của ông xã phản hồi lại cho cô nàng vài tin hẹn hò , rồi yêu thương mời đi uống cafe tâm sự , tin nhắn cuối cùng dùng toàn tiếng anh để nói với nàng , vậy là nàng biết chắc tin phản hồi không phải của người mà nàng mong đợi nhắn và cũng có lần em làm tan 1 chiếc ĐT ông xã vừa mua 8,5 triệu đồng xong .Em như vậy có quá đáng lắm không nhỉ ?????????????

13. nt_go_dep

nt_go_dep Bắt đầu tích cực

Hic, chuyện nhà Me Diem Ngoc ko vui lắm nhỉ, thế OX nhà chị ko phản ứng hay giải thích gì ah??

Nhà em cũng giống chị ở chỗ ox có công ty riêng, mình ko quản lý được tiền nong, nhưng ox nhà em thì tiết kiệm lắm, vì vốn sinh gia trong gia đình khó khăn, làm nên từ tay trắng,

hiện ax nhà em chỉ đi làm, hết giờ là về thôi, nhưng sau này chả bit thế nào đc nhỉ, m` ko quản đc kinh tế cũng lo ra fết, :D

14. Me DiemNgoc

Phản ứng gì chứ lúc đó mình vừa trên gác xuống thấy ĐT có tin nhắn mở ra đọc thấy tin nhắn mình tức quá gào nên , ai gửi tin nhắn cho anh thế này ?????? Ông xã trên gác chạy xuống mình cho ông xem ,lại còn bảo chắc đứa nào nó trêu .Mình thẳng tay ném luôn vào tường vậy là vỡ tan nhìn mặt ông xã buồn hiu nhưng ông biết mình tức nên năn nỉ xin lỗi và hứa ko có ai nhắn nữa nhưng mình không tin đâu , tiền trong túi các ông ấy thích đi đâu chẳng được một ngày vào ra nhà hàng bao nhiêu lần ai dám chắc là không

15. Trái ớt dễ thương

Trái ớt dễ thương Bắt đầu tích cực

Anh xã nhà mẹ nó còn năn nỉ xin lỗi , chứ anh xã nhà mình nếu như mình mà ném điện thoại thế thì đừng có hòng xin lỗi nhé , nhưng mà ném thế tiếc lắm ... hơn 8 chai mà .

16. Me DiemNgoc

Tiếc thì có tiếc thật nhưng ông xã xin lỗi vì thừa biết tính mình, cục tức mà tới cổ rồi thì cái ô tô để ngoài nhà cũng sẽ bị vạ lây . Đập điện thoại ông ấy càng mừng vì được mua cá mới mà .hí hí đập xong mới biết mình dại :twisted: :twisted:

17. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Các mẹ ơi, hàng tháng các mẹ chi phí các khoản sau như thế nào?

Chi phí cho em bé?
    Chi phí cho mẹ?

Các mẹ có kế sách gì tiết kiệm không thì chia sẻ để mọi người học hỏi nhé!

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Giống hệt nhà đứa em gái mình, đang chở nhau đi trên đường, vợ có đt trả lời mấy câu kiểu như: "ờ ờ, thế hả, thôi nhé đang đi trên đường", chồng nghi ngờ vặn vẹo nó liền ném cái đt vèo một phát xuống hồ bên đường rồi khóc rấp rức về đến nhà. Hôm sau chồng xin lỗi bằng cái đt mới. :rolleyes: :rolleyes:

19. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Chỗ mình mới đi làm, họ gửi lương vào TK (tùy NV đăng ký là nhận trực tiếp hay chuyển khoản), thế là mình tính đủ ăn, đóng học cho con (là nhận trực tiếp), số còn lại đăng ký nhận bằng TK (vì cái tính rất ngại dùng ATM).
    Còn lại điện, nước, ga, đt, ... để chồng lo.
    Vì thế tự nhiên muốn mua gì đó, QA, MP, chẳng hạn là phải có sự chuẩn bị và chọn lựa kỹ chứ không tùy hứng như trước nữa.
    Thế là mỗi tháng có 1 ít cất đấy không dùng đến.

20. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Mình tổng kết thấy tháng nào càng bận rộn thì chi tiêu càng ít, nhất là tháng gần tết bận túi bụi làm quyết toán thì chẳng có thời gian mà nghĩ đến mua sắm (khoản này chi tiêu là tốn kém nhất mà lại không đâu vào đâu cả).
    Nhưng nói chung tuỳ theo điều kiện từng gia đình mà tính toán chi tiêu cho hợp lý thôi. Chị Minh Nguyệt nói đúng đấy, có nhiều tiền thì ăn cua ăn cá, ít tiền thì ăn thịt đậu cũng xong. Như chị gái mình đấy, hàng tháng chị ấy chi tiêu chỉ bằng 1/2 nhà mình mà con cái vẫn đoàng hoàng, chịu khó vào chợ mà mua sắm, cứ lười mà cái gì cũng vào shop thì tốn tiền là cái chắc rôi.