Tranh luận: Chúng Ta Có Cần Bảo Hiểm Nhân Thọ Không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi lequynhmai86, 8/6/2016.

1. lequynhmai86

lequynhmai86 Thành viên nổi tiếng

Chúng ta có cần bảo hiểm nhân thọ không?

Về cơ bản Bảo hiểm nhân thọ sẽ chi trả quyền lợi khi người được bảo hiểm gặp những rủi ro nhất định (thông thường sẽ là tử vong, thương tật toàn bộ và vĩnh viễn, hoặc mắc phải các bệnh lý nghiệm trọng). Khi một trong số các rủi ro trên xảy ra, người được bảo hiểm chắc chắn không còn khả năng tiếp tục làm việc và mang về nguồn thu nhập như trước nữa. Khi đó cuộc sống của những người phụ thuộc vào người được bảo hiểm về mặt tài chính sẽ gặp vô vàn khó khăn.

Một ví dụ thực tế: Một cặp vợ chồng trẻ có hai đưa con nhỏ. Hai vợ chồng là người lao động chính mang về toàn bộ thu nhập cho gia đình. Cuộc sống của hai đứa con hoàn toàn phụ thuộc vào cha mẹ chúng về mặt tài chính. Giả sử, chẳng may có rủi ro xảy đến đối với hai vợ chồng hoặc một trong hai người, cuộc sống của hai đứa con sẽ không thể được đảm bảo như trước.Qua đó, chúng ta dễ dàng nhận thấy những ai có người phụ thuộc vào bản thân mình về mặt tài chính cần có Bảo hiểm nhân thọ. Người phụ thuộc có thể là con cái chưa trưởng thành, vợ hoặc chồng, cha mẹ hoặc những người thân đã lớn tuổi khác vốn không còn khả năng lao động mang về thu nhập.

Nói tóm lại, nhằm xác định được mình có cần Bảo hiểm nhân thọ hay không chúng ta phải trả lời được ba câu hỏi sau:

1. Có ai phụ thuộc vào bản thân mình về mặt tài chính không?
    2. Bản thân mình có mục tiêu tiết kiệm trong dài hạn không?
    3. Bản thân mình có cam kết tiết kiệm đều đặn mỗi năm để đạt được mục tiêu tài chính dài hạn đó không?

Nếu bạn trả lời CÓ cho tất cả ba câu hỏi trên, bạn cần có Bảo hiểm nhân thọ. Còn nếu bạn chỉ muốn mua “để dự phòng những khi ốm đau”, khi đó một gói bảo hiểm chăm sóc sức khỏe sẽ phù hợp hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lequynhmai86
    Đang tải...

2. tuvan_nuoiconbangsuame

tuvan_nuoiconbangsuame MẸ LÀ GỐC, GỐC CÓ TỐT THÌ CÂY MỚI PHÁT TRIỂN <3

Bảo hiểm nhân thọ rất phổ biến ở các nước phát triển, về lơi ích thì ko thể phủ nhận rồi. Tuy nhiên các cty bảo hiểm ở VN khi triển khai có những thứ ko minh bạch khiến người dân mất niềm tin thôi, còn bản chất thì tốt và nên tham gia nhé.

3. mehoatrau0510

mehoatrau0510

Có ai phụ thuộc vào bản thân mình về mặt tài chính không?
    2. Bản thân mình có mục tiêu tiết kiệm trong dài hạn không?
    3. Bản thân mình có cam kết tiết kiệm đều đặn mỗi năm để đạt được mục tiêu tài chính dài hạn đó không?
    em có đủ cả 3

4. haan1506

haan1506 Thành viên chính thức

^^ cảm ơn ý kiến của bạn nhé, mình cũng đang tính xem có nên mua bảo hiểm ko, loại bạn mua là của j vậy ah? mình xem bên bảo việt thì đóng 12t trong 5 năm đầu tính ra khoảng 62t, rồi đến năm thứ 15 thì dc nhận về 124t

5. haan1506

Nhưng nói thật là bảo hiểm ở VN mình có nhìu cái mập mờ, và lại có nhiều ng lợi dụng để lừa đảo quá, hôm cô mình mua ko bắt đưa lên cty xem xét j, cứ qua nhà thu tiền ký hợp đồng j đó, 3 tháng sau thì nó mất hút :)) nên mình cũng ko biết là các bác bảo hiểm có cái j để chắc chắn ko

toanphongthuyBDS thích bài này.
  6. toanphongthuyBDS

toanphongthuyBDS Thành viên tích cực

kính chào bạn,
    Giả sử bạn và người hàng xóm cùng bán thịt trong một khu, người hàng xóm bán thịt bẩn, tạo nạc, tẩm thuốc thì mọi người có thôi không ăn thịt nữa không hay tìm sang địa chỉ uy tín hơn là bạn.
    Nếu biết nó là thật sự cần thiết, thì vấn đề không phải lăn tăn việc có lừa đảo hay không mà là bạn chọn đối tác nào uy tín thôi.:):):)

MrAnh.GeneraliMeyeuteo thích.
  7. haan1506

Uh đó, cái vấn đề là tìm đc đối tác uy tín thì mình hoàn toàn ủng hộ mua BH :D

8. lequynhmai86

Mn cần tư vấn ới mình nhé :D Mình BHNT của Mỹ

9. lequynhmai86

BHNT của Chubb Life (Mỹ) uy tín đã hoạt động 11 năm tại Việt Nam và 130 năm tại thị trường Bắc Mỹ b nhé. Nếu b cần tham khảo, inbox mình tên và ngày tháng năm sinh, mình chạy bảng minh họa cho bạn.

10. lequynhmai86

haan ơi, inbox mình họ tên và ngày tháng năm sinh, mình chạy bảng minh họa bên Chubb Life để bạn so sánh và lựa chọn nhé. 12tr bên bảo việt đóng trong bn năm, và lãi suất hiện tại là bn? Bên mình đang là 6.5%.

11. NguyenQuangDien

NguyenQuangDien Thanh niên nghiêm túc

Mình thấy bảo hiểm nhân thọ hiện nay khá là phổ biến rồi mà. Nếu là ý kiến của riêng mình thì nên mua bảo hiểm bởi vì nó cũng như 1 cách gửi tiết kiệm không những vậy nó cũng như vật bảo hộ cho bản thân.

12. thanhthien176

thanhthien176 Thành viên mới

Thực ra do bạn nghĩ không minh bạch thôi. Bạn chưa tìm hiểu kỹ về luật., Nay các công ty Bảo hiểm nhân thọ đưa ra điều khoản cực kỳ minh bạch. Tại sao mình lại dám cam đoan thế? Vì nếu không minh bạch thì 99% là công ty Bảo hiểm nhân thọ chịu thiệt. Bạn hãy đọc điều 21 của Luật kinh doanh Bảo hiểm được ban hành năm 2000 và điều chỉnh năm 2010. Nó thế này bạn: "
    Điều 21.Giải thích hợp đồng bảo hiểm.

Trongtrường hợp hợp đồng bảo hiểm có điều khoản không rõ ràng thì điều khoản đó đượcgiải thích theo hướng có lợi cho bên mua bảo hiểm."

toanphongthuyBDS thích bài này.
  13. thanhthien176

Thật ra Bảo hiểm nhân thọ được coi là thị trường cạnh tranh hoàn hảo nhất trên thị trường Việt Nam, nên các công ty Bảo hiểm đều có quyền lợi gần giống nhau, phí đóng cũng gần như nhau. Nên Việt chọn công ty, theo em không phải là vấn đề quan trọng lắm. Điều quan trọng, đó chính là nên xem xét các điều khoản, và nguyên tắc của Bảo hiểm, để chọn người tư vấn phù hợp. Vì nhiều trường hợp do người tư vấn nắm không vững nguyên tắc, nên vi phạm đến khi có rủi ro xảy ra. Lại không nhận được tiền.

14. thanhthien176

Thường khi mua Bảo hiểm, ta chỉ quan tâm tới quyền lợi. Mà không để ý tới nguyên tắc. Vì điều đó, mà nhiều người tư vấn, sợ tư vấn nguyên tắc. Bị khách hàng từ chối, một số khác lại nghĩ nguyên tắc không quan trọng. Mà nguyên tắc chính là nền tảng của Bảo hiểm. Nên khi tham gia BHNT, điều đầu tiên là hỏi xem tư vấn có nắm được các nguyên tắc trong BH hay không? Điều đó sẽ là quyết định tốt nhất cho bạn.

15. cutitngoan

cutitngoan Pháp Danh- Nhuận Hạnh

B ơi, bên cty Manulife m kí hđ với khách vẫn đến nhà khách hàng thu tiền ký hđ b nhé. Sau 1 ngày hóa đơn nộp lên cty sẽ có tin nhắn của tổng đài xác nhận đên khách hàng xác nhận lại. tầm khoảng 7-10 ngày là có hđ đến tay khách hàng rồi. Cho m hỏi cô ấy kí hđ với cty nào vậy. Bạn muốn tìm hiểu về BHNT Manulife , m mong rằng sẽ có cơ hội chia sẻ cùng b nhé.