Chuyên đề các món thơm, ngon, mát, lành cho mùa hè!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tittom, 13/4/2010.

1. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Mình nhuộm bằng màu Wilton. Mình chỉ mua 3 màu: xanh (blue), đỏ và vàng. Sau đó lúc làm sẽ pha màu để ra màu mới như kiểu pha màu vẽ.

Xanh (blue) + đỏ = tím
    Vàng + xanh (blue) = xanh lá cây

Như vậy đỡ phải mua nhiều màu mà có thể pha màu đậm nhạt tùy mình. Tỷ lệ giữa hai màu pha khác nhau là sẽ cho ra màu tím hoặc xanh lá cây khác nhau.

Ảnh mình dùng phần mềm photoscape để ghép ảnh. Cái này sử dụng đơn giản chứ không khó như photoshop đâu. Bạn xem thêm ở đây nhé.

P/S: Trên diễn đàn thường là không biết rõ tuổi của người đối thoại với mình nên có lẽ bạn gọi người khác là bạn thì tốt hơn. Mình không thoải mái lắm khi bạn gọi mình là em vì hình như là bạn kém tuổi mình. Cảm ơn bạn.

>>tittom: Mới đầu chị định làm 4 màu là trắng, đỏ, vàng và xanh lá cây nhưng lúc pha màu xanh lá cây chị lơ đãng nên cho màu đỏ với màu xanh (blue) nên lại thành màu tím. Thôi pha rồi thì phải dùng vậy. Hì hì.

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 14/5/2010
    rimromtittom thích.
  2. gianglam

gianglam Một nách 2 con

@ Me_beBin: Chị ơi! Cho em hỏi chị mua màu Wilton ở đâu ạ? Đặt hàng hay trên LCM có bạn bán ạ?

3. Me_beBin

Me_beBin Thành viên Hội Rắn

Mình nhờ MeKien mua hộ nên không rõ là nàng ấy mua ở đâu. Hình như là trên LCM :D

gianglam thích bài này.
  4. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Hì, thanks c về chia sẻ cách pha màu. Ở nhà e có 3 màu (xanh lá, đỏ & chocolate) nhưng e chưa thử pha lẫn vào nhau bao giờ. Lần này phải thử mới đc ạ.
    Ah, còn vụ chị Rimrom, e xin phép thanh minh hộ c ấy. Hôm đi off hội bánh e mới biết chị Rimrom sinh năm 76 c ạ.

rimromMe_beBin thích.
  5. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

To chị Mẹ bé Bin: chị ui, em thấy là các chị tham gia hội nào thì thể hiện tuổi rồi mà nên mọi người biết tuổi của chị. Chứ như em với mẹ Tít tôm thì mới dễ bị nhầm ạ. Vui vẻ chị nhé!!!

Me_beBinrimrom thích.
  6. Mẹ Sóc xinh

Mẹ Sóc xinh Đang cai nghiện, ná!

Chị hỏi ngốc nghếch tí. Hôm nay định ra chợ mua bột năng về nấu chè hạt lựu, nhưng mà mọi người cùng làm lại bảo thay bột sắn bằng bột năng cũng được. Thế có ổn ko em? Gì chứ bột sắn thì nhà chị nhiều lắm, toàn bột xịn thôi vì có bạn nhà tự làm cho mà. Tks em.

7. Mẹ Sóc xinh

Hình như cả Hội Rắn bò hết sang đây rồi hay sao ý nhỉ? :D :p :p

8. rimrom

rimrom Thành viên tích cực

Hihi, MÌNH không thấy nút cảm ơn đâu để cảm ơn 2 bạn.
    Me be Bin oi, thật ra mình cũng hâm mộ mẹ nó lắm, vì xem top của hội rắn ý. Rồng với rắn là bạn lại càng thích, tớ được trẻ ra. ké ké.
    Cảm ơn mẹ nó vì đã chia sẻ nhé.

Me_beBin thích bài này.
  9. binhminh_mua05

binhminh_mua05 Thành viên nổi tiếng

Theo ngu ý của mình thì bột sắn ko dai bằng bột năng, mình hay làm bằng bột sắn lọc, dai lắm

Mẹ Sóc xinh thích bài này.
  10. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

chị ơi, em nghĩ chị cứ mua bột năng về dùng đi cho chắc. Em thấy nhiều bạn dùng bột năng mà còn không thành công đấy chị. HÌnh như em nhớ không nhầm là bột sắn dây không được dai như bột năng đâu,

11. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Chị ơi em load không được :(...

12. Mẹ Sóc xinh

Lại gặp chị ở đây rồi. Hihi.., nhớ em ko? Nick của em trên WTT và LCM đều giống nhau chị à. Tks chị nhé, em sẽ đi mua bột năng vậy, mỗi tội tìm cái loại giống mẹ tittom làm sao khó thế, chả thấy bán ở đâu. Em vào BigC cũng ko thấy, hic. Chiều về chợ Thành Công vậy.

13. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Chị mua bột năng loại nào cũng được mà, ko cần nhất thiết phải đúng loại mẹ tittom dùng đâu ạ. Ở hàng khô trong chợ cũng nhiều lắm chị à, nếu mua được hàng quen thì càng tốt vì đảm bảo hơn.

14. heocoi2508

heocoi2508 Thành viên rất tích cực

me titom ơi cho chị hỏi nhé: Hôm qua chị làm thạch dưa hấu nhưng kô thành công lắm vì thạch không bán dính vào vỏ dưa hấu nên không cắt thành miếng như của em được, chỉ hộ chị cách với nhé. cảm ơn em

15. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

C ơi, bột sắn ko dai bằng bột năng đâu c ạ. C ra chợ Thành công vào dãy hàng khô có nhiều bột năng lắm ạ.

16. Mẹ Sóc xinh

Chính vì muốn đảm bảo nên chị mới cố tìm loại mà các mẹ hay dùng để cho yên tâm ý em. Chứ ra chợ thì nhiều lắm, mà mình chả biết loại nào với loại nào cả, hic. Nhà chị ít dùng bột năng lắm. Tks em.

17. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

C ơi, e chưa làm thạch dưa hấu, e mới làm thạch cam thôi ạ. C hỏi kinh nghiệm 2 mẹ đã từng làm thạch dưa hấu giúp e nhé!

18. nghé_ọ

nghé_ọ Guest

Em thì mua ở fivimart được gói đó. À, mà có cả bột bánh lọt đấy chị, mua luôn về nấu giống í chang ngoài hàng luôn ( nó là cái con giun xanh xanh í :D ).

19. nhimvatho

nhimvatho Thành viên Hội Rắn

Vụ mua mầu này tớ lấy hộ mấy bà bên hội Rắn nên có số ĐT đây, của mẹ Dứa cũng có topic trên LCM. Bạn gọi cho mẹ ý nhé, tớ thấy bạn ý bán nhiều đồ hay phết kể cả quả vani nữa. Số ĐT là: 01699658729.

gianglamnhocTin thích.
  20. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

chị tittom ơi? e làm xong mẻ caramen rùi, e cho 9 quả trứng, vẫn ít hơn 1 quả vậy mà nó đặc quánh lại, ăn thì thơm nhưng mà ngấy quá. Lần sau e làm cho ít trứng hơn để đc lỏng như ngoài hàng thì khoảng 5-6 quả đc k chị? có lần e làm thất bại là nó k đông ạ. Hic. à e muốn hỏi chị ct làm caramen trà xanh thì làm thế nào ạ? e đang dần học hết các món của chị dạy ạ..tranh thủ đag bầu bí..cám ơn chị nhìu