Đăng ký tham gia lớp học về quản lý tài chính gia đình

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi lcmadmin, 23/6/2008.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Hế lô cả nhà. Tình hình các mẹ tham gia lớp học tài chính gia đình vào đây phát biểu cảm tưởng về buổi học đầu tiên đi nhỉ.

Riêng với mình ấn tượng nhất 4 định nghĩa cơ bản. Tự thấy mình thuộc dạng nghèo không cải thiện được vì tiền kiếm được bao nhiêu chỉ nghĩ đến chi tiêu thôi chứ không bao giờ đầu tư được vào cái phần tài sản cả hihi.

Có khi làm cái topic cho các mẹ tham gia khóa học tài chính trao đổi ADMIN nhỉ?
    Thông báo lại cho các mẹ là toàn bộ khóa học kéo dài 6 buổi nhé chứ không chỉ có 1 buổi ngày hôm qua đâu ạ.
    Tình hình tham gia liên tục khá nan giải (do địa điểm khá xa) nhưng kêu gọi các mẹ tiếp tục tham gia đều đặn nhé. BIết đâu admin nhà mình lại thuyết phục được họ tạo điều kiện hơn cho chị em mình thì sao :)

Đang tải...

2. therichcafe

therichcafe Thành viên đạt chuẩn

Thanks MeCuMoc đã sớm comment,
    Về tình hình tài chính thì khá nhiều người sẽ giật mình vì 4 khái niệm đơn giản đó. Nhà em lần đầu tiên cũng vậy :mrgreen:

Về địa điểm học, nếu ở CLB xa mà các mẹ ko bố trí được thì nhờ admin và lớp trưởng bố trí lại cho phù hợp với các mẹ.

Về thời gian của khoá học, các mẹ cố gắng tham gia đủ 6 buổi thì mới thấy hết được kết quả. Ban tổ chức cũng sơ xuất là không thông báo rõ khoá học bao gồm 06 buổi từ ban đầu.

Nhờ admin tạo 1 topic riêng để chị em thảo luận nhé.

Thanks admin

3. MeCuMoc

Ủa thế therichcafe chính là Ngọc đấy hả? thảo nào thấy quen quen.
    HÌnh như Ngọc kém tuổi ĐInh Tỵ. Vậy gọi Ngọc là em nhé.
    Chị thấy để có được nhiều "tài sản" thì khó quá. Có sách dạy làm thế nào để có nhiều cái gọi là "tài sản" không em? :D

4. meyeuthonhim

meyeuthonhim Thành viên chính thức

Trời đất phí quá Hiền ơi, hôm T6 vào xem chưa thấy tên mình hôm nay xem mới thấy, mất 1 buổi học phí quá. Mình confirm là sẽ đi vào tuần này nhé :(

5. therichcafe

:D, chính là nhà em đây ạ.

Buổi hôm sau cả nhà sẽ được học "Bí quyết" đó. Cũng khá đơn giản, vấn đề là nhà chị có muốn hay không thui.

6. MeCuMoc

Theo ghi chép hôm qua của chị thì buổi tới là game mà em? ý em nói là thông qua game để học bí quyết đó?

Vào ngày 27/7 nhà chị đi nghỉ mát. Hy vọng là buổi đó không trùng vào ngày 27/7 hihi. Nghỉ mát là 1 loại hình du lịch và được liệt vào loại hưởng thụ, là 1 trong các phần ở vòng ngoài (như em nói hôm qua, chị không nhớ tên). Nó đang thể hiện chị "giàu" đến mức nào nên không thể bỏ qua vụ hưởng thụ này được he he :rolleyes:.

7. therichcafe

Yeah, thông qua game có thể học được những bí quyết đó. Hồi đầu năm bên CLB e có sang bên Singapore và được các nhà đầu tư bên đó hướng dẫn các bí quyết đầu tư thông qua game Cashflow, đó cũng là cách mà họ kiếm được hàng triệu đô la. Hiện tại e cũng đang áp dụng các bí quyết này.

Còn khoản chi tiêu như chị nói là "Doodad" khoản chi bất thường cho nhu cầu hưởng thụ.

Sửa lần cuối: 14/7/2008
  8. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

hế nhô em Ngọc
    Biết cái nick này lâu rồi mà giờ mới biết là "phe ta" :mrgreen:
    Tối qua chị đã thông bán cho chồng rằng: anh chính là thu nhập thụ động của em :mrgreen: ; thông báo với con: con là tiêu sản của mẹ ](*,)
    Vấn đề hiện nay của nhà mình là làm sao để tăng cái phần chồng và bớt cái phần con đi => giàu. Và chồng chị đã dõng dạc tuyên bố là: thế thì vợ nên có bồ :finga:

9. MeCuMoc

He he. và chồng nếu có bồ thì cũng nên bớt bồ đi

10. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Mẹ cháu định giãy đành đạch để bắt đền Admin vì e là ng đăng ký đầu tiên nhưng thôi vậy chắc là tại e rồi, bác ưu tiên xếp cho mẹ cháu đợt 2 với nhé, tuần vừa rồi cậu cả nhà e sốt cả tuần và e đang nghén....nên có thời gian ngủ là lại lăn ra ngủ, chẳng buồn lên mạng nữa.
    Bác Admin nhớ nhé.
    @mecu Mộcvà mẹ yêu Chíp: Đợt 1 toàn các mẹ hội Đinh tỵ nhỉ, chồng e cũng thuộc hội này đấy e chỉ làm dâu thôi, lúc nào scan ảnh cưới rồi đổi avatar tham gia hội các bác nhé. Nhân tiện các bác nịnh Admin hộ e 1 câu nhé..

11. therichcafe

Người cha giàu nói,

Sự khác biệt giữa người giàu và người nghèo là Người giàu luôn trả cho họ trước rồi mới trả cho người khác sau. Còn người nghèo thì luôn trả cho người khác trước rồi mới trả cho mình những đồng xu cuối cùng. Nhưng thường thì đa phần họ trả hết cho người khác và không dành lại cho mình được chút nào. Chính vì thế mà cả đời họ luôn phải làm việc vì tiền và không có đồng tiền nào làm việc cho họ.

Vậy làm thế nào để luôn trả cho mình trước? Làm thế nào để cưỡng lại các hóa đơn.

Vấn đề ở chỗ là từ bé chúng ta đã được dạy những thói quen không tốt về tiền bạc và đến bây giờ, chúng ta là những nạn nhân của thói quen đó. Muốn thay đổi tình trạng tài chính và luôn trả cho mình trước các bạn có thể làm theo bài tập 3 chú lợn như sau

Các bạn mua lấy 3 con lợn và ghi lên từng con lợn những tiêu đề sau

1. Chú lợn tiết kiệm: Dành để tiết kiệm lâu dài

2. Chú lợn đầu tư: Chỉ dùng để đầu tư

3. Chú lợn từ thiện: Dùng để ủng hộ cho nhà thờ, nhà chùa hay các hoạt động từ thiện

Người Cha giàu rất tin vào các hoạt động từ thiện, ông thường nói "Nếu con càng cho đi nhiều, con sẽ càng nhận lại được nhiều". Và thường thì khi nào ông cần tiền thì ông lại cho đi tiền và chính vì thế càng ngày ông lại càng kiếm được nhiều tiền hơn. Thực tế là ông đã có những khoản đóng góp rất lớn cho nhà thờ, và cuối đời trước khi ông ra đi ông đã dành ra một khoản tiền rất lớn để xây dựng nên một trung tâm nghiên cứu bệnh ung thư. Người cha nghèo thì luôn nói "Khi nào ta có tiền ta sẽ làm từ thiện" và cũng vì lẽ đó mà cả đời người không có tiền.

Cách thức tập thói quen trả cho mình trước thông qua 3 chú lợn.

Hàng ngày, khi tỉnh dậy các bạn bỏ đều vào mỗi chú lợn 1 số tiền bằng nhau. Và cam kết sẽ thực hiện điều này hàng ngày và không bao giờ được sử dụng số tiền này vào mục đích khác.

Ví dụ:

Mỗi ngày tỉnh dậy bạn có thể bỏ vào mỗi chú lợn 1.000d

Nếu như 1.000d đối với các bạn là quá dễ thì các bạn có thể tăng lên : 5.000d/ngày

Và nếu như 5.000d/ngày vẫn là dễ thì các bạn có thể tăng lên 10.000d/ngày hoặc 20.000d/ngày.

Điều quan trọng không phải là số tiền bao nhiêu các bạn bỏ vào lợn mà là "Các bạn rèn luyện thói quen trả cho mình trước"

Cần phải luôn nhớ: KHÔNG ĐƯỢC SỬ DỤNG SỐ TIỀN NÀY CHO MỤC ĐÍCH KHÁC.

Khi các bạn đã có thói quen tốt này rồi, cơ hội sẽ tự đến và các bạn sẽ thấy rất thích thú với trò chơi tiền bạc này.

Buổi học sau lớp mình sẽ chơi game Cashflow và rèn luyện bài tập 3 piggy bank nhé.

EnCon thích bài này.
  12. tuti_ngoan

tuti_ngoan Thành viên tập sự

Admin ơi, cho mình đăng ký học đợt tới với ah. Hay quá, thật là bổ ích.

13. me3nhoc

hnay vào xem có tình hình j chuyển biến chưa. Admin nhớ cho e vụ đi học đợt 2 nhé
    BGiờ ngày nào cũng vào ngóng tin

14. MeCuMoc

Mẹ 3 nhóc ơi, Đinh Tỵ chỉ có được 2 người tham gia thôi. Em về scan ảnh cưới đi để hướng ứng phong trào nào

15. HBBong

HBBong Thành viên tập sự

Hello a Ngọc. Nhà em tích lũy mãi mà chưa thâý tài sản đâu. Anh ơi xem địa điểm lớp học nào gần 1 chút để tham gia với. Không nhà em tận Gia Lâm cơ xa quá anh ơi. :rolleyes:Mong anh có hồi âm sớm.

16. Hiền Thanh

Hiền Thanh Thành viên tích cực

Lại bị nhầm nich rùi. Khổ quá.:confused:

17. Me-be-Bong

Me-be-Bong Thành viên tích cực

Lần trước em đã đăng ký qua PM nhưng chẳng thấy tên trong đợt 1 cũng như đợt 2. Vậy lần này em đăng ký luôn ở đây, khi nào có lớp Admin cho em tham gia với nhé. Many thanks Admin.

18. nguyenthaiminh

nguyenthaiminh Thành viên sắp chính thức

Cho em đăng kí đi học đợt 2 với admin nhé. Cái này quan trọng lắm, em lúc nào cũng sợ cầm nhiều tiền trong người, vì cầm bao nhiêu là hết bấy nhiêu, mà cũng không hiểu tại sao tiêu nhiều thế nữa. :confused::confused::confused: Phải đi học may ra mới khá lên được admin ạ.

19. therichcafe

Hôm trước mình có làm việc lại với admin rồi. Nếu ko có gì thay đổi thì vẫn tiếp tục ở Chao Cafe lần trước. Nếu như vẫn không ổn thì bạn đề cập lại với admin xem.

Regards,

20. me3nhoc

É, mới có 2 người thôi à, hội này tụ tập ăn chơi mà k ra mặt ah, hẹn ngày mai e sẽ khoe mặt mẹt của e

@therichcafe: e rất muốn có con lợn từ thiện bác ạ, từ lúc tự kiếm đcj ra tiền và từ khi đc làm mẹ e thấy thế giới(hơi to tát), xã hội có qua nhiều những hoàn cảnh khó khăn và thương tâm, muốn giúp đỡ thậm chí cưu mang nhưng mình lại chưa đủ sức (k hiểu sao e giúp 100k, 200k e thấy ít lắm mà giúp 1,2 trường hợp thì đc chứ 10 trường hợp trong tháng thì e lại có nhiều cái lo khác nữa), đọc các bài viết hay các topic với các chủ đề này e rất hay khóc, đêm về nghĩ lung tung, thấy mình k giúp đc j cảm giác bât lực lắm cả nhà ạ

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.