Đi chợ cho một tuần

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mod DSGD, 16/12/2004.

1. haiconmeo

haiconmeo Thành viên chính thức

Mình đi chợ tuần 1 lần từ lâu rồi. Thấy tiện vô cùng. Mình hay đi chợ đầu mối vào sáng sớm chủ nhật (khoảng 5h30-7h, chợ chỉ cách nhà ~2km) là mua hết tất cả mọi thứ dùng cho cả tuần, có khi thức ăn còn dùng được 2 tuần. Vừa tiết kiệm thời gian, vừa kinh tế, có khi đi chợ về rồi bố con mới dậy. Về vẫn kịp nấu cháo cho cu con 16th và làm ăn sáng cho cả nhà Thực đơn nhà mình cũng không cầu kỳ lắm. Thông thường mình mua thịt nạc vai hoặc thịt thăn lợn, sườn dẻ mỏng, thịt bò hay bê, thịt gà hoặc vịt hoặc ngan, tôm sú, tôm đồng tươi tanh tách, cá trắm to mua cả con luôn nhờ họ làm sạch, cắt khúc (chợ đầu mối không bán lẻ mà). Rau thì gần đây không mua nữa mà đặt rau hữu cơ. Mua thêm cân chanh, ớt, tỏi, gừng, sả, khế chua, chè xanh, nấm biovegi (VN), khoai môn, khoai tây. Đi chợ đầu mối mới biết phân biệt cà rốt, gừng, cà chua TQ với VN và vô vàn những tim gan phèo phổi, ốc to khêu sẵn, mực ngâm hoá chất, cá trôi chất đống đông lạnh tím bầm mà hàng ăn nó khuân ầm ầm.
    Đôi khi nhà có khách, mình mua ở chợ thường như cá điêu hồng, cá trình, cua xay sẵn (ở đầu mối họ bán về tự làm nên oải) hoặc vài đồ khác khác.
    Đi chợ về mình thường tạm thời cất hết đồ tươi sống vào tủ lạnh, đến khi cu con ngủ giữa buổi thì mình lôi ra rửa sạch rồi chia chác vào các hộp. Cũng mất buổi sáng. Thấy vẫn đảm bảo quyền lợi được chơi với mẹ vào chủ nhật của con, không ăn bớt quyền chính đáng của con là ok.

Đang tải...

2. thienthandangyeu

thienthandangyeu Thành viên mới

3. meobeovitu

meobeovitu Thành viên tích cực

Em cũng lót dép ngồi hóng kinh nghiệm của cả nhà. Em cũng thỉnh thoảng đi chợ cho cả tuần.Nhưng vài ngày không qua chợ cũng thấy thiếu thiếu mà ra chợ thì lại vác về 1 đống ăn được vài ba ngày..:D...

4. mesusu76

mesusu76 Đờithay đổikhita thay đổi

mình nấu các món ăn cơm thì ok,nhưng
    kg biết nấu mấy món tiệc tùng..nên toàn là đi đặt nấu
    thôi..lót dép hóng hớt ,học hỏi chị em đây!

5. lvb.shop

lvb.shop Thành viên đạt chuẩn

6. seduce18

seduce18 Thành viên chính thức

Để tiết kiệm chị phí, mình cũng phải học cách đi chợ thế này thôi.

7. vudaiduong123

vudaiduong123 Thành viên chính thức

em nghĩ là nếu chị nào ko có time để chuẩn bị việc chợ búa bếp núc thì hãy gọi cho em ạ.em làm dịch vụ đi chợ hộ mọi người mà.em cũng có 1 topic đi chợ thuê trong diễn đàn mình,các chị tham khảo thử xem ạ.
    link Topic của em nằm dưới phần chữ ký đó ạ.

8. nauanpro

nauanpro Thành viên chính thức

Ðề: Đi chợ cho một tuần

Các mẹ bận rộn thì dùng dvu đi chợ thuê và sơ chế nguyên liệu của Nấu Ăn PRO sẽ tiện lắm ạ. Thực phẩm đã đc sơ chế sẵn, ướp trước rồi, về chỉ việc bỏ vào nồi nấu, bên e giao hàng tận nhà nữa. Các mẹ khỏi lo cuối tuần sấp sấp ngửa ngửa cbj đồ ăn cho cả tuần,thoải mái đi chơi ạ :)
    Mẹ nào qtam thì vào link dưới nhé. tks

9. mẹ bé Quốc Bảo

mẹ bé Quốc Bảo Thành viên tích cực

nhà em thì cũng tuần đi chợ 1 lần. Do mấy đứa em dễ tính nên ăn uống cũng đơn giản. Tiêu chí có rau có đạm là được. ĐI chợ 1 tuần thấy cv nấu nướng nó nhẹ nhàng, thảnh thơi làm sao. Mà thấy cũng tiết kiệm được chút chút so với đi chợ hàng ngay.

10. langbian

langbian Thành viên đạt chuẩn

Đánh dấu...Cần ngâm cứu. Tiếc là mua cái tủ lạnh hơi nhỏ, hichic.

11. mebin190806

mebin190806 Ngon và sạch

Mình cũng có thói quen đi chợ một thể để vài ngày, vừa tiết kiệm vừa nhẹ đầu không cần phải hôm nào cũng đau đầu xem hôm nay ăn gì?Khi đi chợ mình đã cân nhắc hết là hôm nay ăn thịt, mai cá, ngày kia tôm;rau cũng vậy, mua vài thứ, đồ tươi thì để tủ đá, rau để tủ lạnh, nhẹ hết cả người.

12. me be truc

me be truc Thành viên mới

mình lại không ủng hộ việc đi chợ một tuần này tý nào cả, sáng dậy sớm một tý cũng đựơc. Nhà mình có em bé, bé đang ở thởi kỳ ăn dặm nên mình vẫn muốn cho bé ăn đố tươi. Mẹ chồng mình là fan của đi chợ một tuần, bao giờ đi chợ bà cũng xách về một đống thứ, ôi thôi! nhìn đã phát hoảng. Thức ăn để lâu, cho vào ngăn đá ăn nát không thể chịu nổi,mình ăn món nào cũng như món nào, mình ăn mà phát hoảng. Mình không hiểu tại sao, các bà rảnh rôĩ ở nhà thị đi chợ hàng ngày cũng đựơc, coi như tập thể dục chứ sao, cần gì phải mua về một đống như thế. Đẻ xong mình đi làm luôn, tuy bận rộn một tý nhưng mình cảm thấy rất thích khi đi chợ sáng. Có thể mỗi người một quan điểm,nhưng mình lại không ủng hộ về việc này tý nào cả.

13. khime-khicon

khime-khicon Thành viên rất tích cực

Theo mình bạn không nên làm cháo cho bé như thế, vì thức ăn sau khi để ngăn đá mà rã đong bằng cách cho vào nước sẽ làm mất hết chất dinh dưỡng.Với lại đối với đồ ăn cho bé bạn không nên cho bé ăn hạt nêm.Vì hạt nêm không có chất dinh dưỡng mà lại gây cho bé những điều không tốt, nhất là lại được cho vào nấu trên nhiệt độ cao.

14. shrimp

shrimp Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng ủng hộ đi chợ 1 tuần, đỡ phải thức giậy sớm và nghĩ mai ăn món gì
    Mình thường đi sáng chủ nhật mua rau và thịt, cá (chỉ mua cá biển đẻ tủ chứ ko mua cá đồng),gà
    Riêng rau để trong Túi nilon sạch, ko rửa khi nào nấu thì rửa vì rau rửa trước rất hay bị nát. Chỉ cắt gốc đối với rau cải, rau rền
    Cá, Xương, Thịt, Gà rửa sạch chia vào Túi nilon đựng đồ ( để dễ lấy các món ko bị dính vào nhau) sau đó cho vào hộp to
    Riêng đồ của bé thì đi chợ hàng ngày (trẻ con ko nên cho ăn nhiều đồ đông lạnh, thi thoảng cho ăn 1 bữa thôi), đồ ăn cho bé giao cho bác gviệc ở nhà đi mua theo thực đơn của mẹ
    Rau thì ưu tiên mua các loại của quả: khoai tây,cà rốt, susu, đỗ, củ cải, bắp cải vừa để được lâu vừa đảm bảo hơn vì du sao khi nấu cũng phải gọt qua lớp vỏ
    Đồ trong ngăn đá không nên rã đông mà hôm sau ăn j thì hôm trước để xuống ngăn mát, trước khi nấu bỏ sẵn ra cho tan đá tự nhiên
    Hôm nào chán ăn đồ tủ lạnh, muốn ăn đồ tươi thì lại đi chợ

15. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

chính xác, đi làm về còn tất bật đưa anh lớn học thêm rồi anh bé ăn uống, tắm giặt...ngày nào cg đi chợ thì sức đâu cho đủ

16. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

em cũng đi chợ mua thịt, cá, sơ chế, cho ngăn đá, ngày naò cũng đi chợ thì ko có thời gian, lại vòng mấy lượt xem ăn gì, đau đầu.

17. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Trước giờ em k có thói quen mua thực phẩm chứa sẵn trong tủ lạnh. Nhưng nhân lạc vào topic này cộng việc ông xã sẽ thường xuyên đi công tác nên em quyết tâm đi chợ cho 1 tuần để tiết kiệm. Hôm qua em đã tiến hành chuẩn bị thực phầm ăn trong tuần như sau:
    700 gam thịt đùi: 49 k. Rẻ nên em mua, chứ cũng chưa biết làm gì, tối về nghĩ thôi đem kho cho nhanh.
    600 g xương: 33 k. Rẻ quá. Em cứ hầm sẵn để đó, khi nào nấu canh thì cho rau/ củ vào
    300 g ba chỉ: 25 k. Em dùng kho với cá.
    1 kg cá bông lau: 50 k. Em kho với thịt ba chỉ, 1 kg mà nhiều lắm.
    2 con cá điêu hồng: 35 k. 2 con bé ti, em tưởng rẻ nên mua, chứ tính lạng ra thì chả rẻ, lại còn toàn xương, rút kinh nhgiệm lần sau.
    3 đùi gà: 30 k. Em kho
    2 lạng thịt bò: 40 k. Xào
    500 g tôm: 50 k. Rẻ, chắc xào luôn.
    Tỏi, hành, giềng, xả: 14 k
    Em sẽ mua rau hàng ngày
    Tổng: 326 k. Em ước tính có thể ăn được trong hơn 1 tuần. Đúng là em sẽ chả phải suy nghĩ mỗi ngày nữa.. Mua rồi, chán cũng phải ăn.

Sửa lần cuối: 31/10/2011
  18. daobong

daobong

nhà tớ lau rùi cũng toàn đi chợ mua thức ăn cả tuần. Lần nào cũng 1kg thịt lợn, thị bò, gà... đi mua hàng, bà nào nhìn thấy cũng tíu tít vì mình mua nhiều! H có số điện thoại cua rbaf bán hàng, cứ gọi, chị ơi, mai chỉ việc ra xách về! hehehe

19. mekemzai

mekemzai shoptieudung.com

đi chợ 1 tuần đúng với nhà tớ. bận chăm Kem, viec cty, kèm bán hàng online nên chả có time mà đi đâu cả. cái gì mua dc trên mạng thì tiện mua luôn í.

20. LavenderDuong

LavenderDuong Thành viên rất tích cực

hi. nhà em cũng toàn đi 1 tuần 1 lần. Vừa rẻ vừa tiết kiệm time. Đi làm về mùa này tối mịt rồi mua gì cũng ngại. mỗi tội thực đơn lại k đc phong phú lắm vì đang bầu bì, ngại nấu nướng nhiều :D