Tranh luận: Giá Cả Thực Phẩm Ở Quê So Với Trên Hà Nội

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Trang trại Tiến Râu, 12/11/2016.

1. Trang trại Tiến Râu

Trang trại Tiến Râu Thành viên chính thức

Chào mọi người.Hiện em đang tìm hiểu so sánh về giá cả thực phẩm đáp ứng nhu cầu hàng ngày trong bữa cơm gia đình.Qua quan sát của em thì giá thực phẩm đi liền với chất lượng sự tiện lợi.Hiện tại thì đa số mọi người vẫn đi chợ truyền thống bởi sự tiện lợi với giá thực phẩm theo thị trường vấn đề ATVSTP bị bỏ ngỏ.Theo mọi người giờ có người gom thực phẩm ở quê ( quê e Ninh Bình không gần mà cũng đủ xa) lên giao hàng ngày tận nhà hàng ngày ( 10k ship) với thịt cá đảm bảo làm từ sáng sớm rau rợ tươi ngon thì mọi người có sẵn sàng dùng dịch vụ này ko ak mức chênh lệch về giá bao nhiêu thì hợp lý.Rất mong mọi người góp ý

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Trang trại Tiến Râu
    Đang tải...

2. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

cách của bạn hay phết, rất phù hợp với hộ gia đình bận rộn nhưng phải có tủ lạnh to để chứa đc nhiều đồ. Vì giờ ko phải ai cũng có thời gian để đi chợ, nhưng mình thấy đa số cũng chọn đi siêu thị vì hàng hóa trong đó đảm bảo. Tuy vậy, ở HN nhiều người thích ăn đồ ở quê hơn, nên mn cứ tự tin kinh doanh đi ạ :D (góp ý của mình thôi nhé)

Trang trại Tiến Râu thích bài này.
  3. daibaoan01

daibaoan01 Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy nếu ở quê mà bme mình trồng dc thì đem bán còn có chút chứ nếu mua đồ ở quê rồi đem lên đây bán ko đc bnhieu mà cũng vất vả lắm ấy. E thì bme ở quê trồng đc gù thì e xin mang lên còn sáng đi chợ sớm ở đầu mối để mua đc thịt cá..rẻ

4. Trang trại Tiến Râu

Đồ gửi lên Hà Nội được chuẩn bị từ đêm.Thực phẩm gửi đều liên tục theo ngày nên chỉ bỏ vào ngăn mát tủ lạnh là ok ko cần tủ lạnh to .Cám ơn chị đã ủng hộ

5. Trang trại Tiến Râu

Chuẩn ý em rồi đấy ạk.Việc của mình là tập hợp nhiều sản phẩm của nhiều bố mẹ ở quê.hiện nay em là thành viên của HTX tư nhân gồm 21 thành viên.Ai cũng đất rộng kinh nghiệm lâu lăm nhưng thực phẩm làm ra bán được ít nào thì bán ko lại phải thông qua thương lái.Mà chị hay đi chợ đầu mối nào.Hơn tháng nay em được cử lên HN tìm thị trường, mấy nay lang thang ở các chợ đêm suốt.

6. daibaoan01

Mình hay đị chợ phùng khoang, cứ ra đó sớm mua gà , cá ,tôm rẻ mà cân đủ. Cũng tùy bn ak

7. Trang trại Tiến Râu

Thực phẩm ở chợ Phùng Khoang thường qua 2 lái rồi.Một lái thu tại vườn vs 1 lái ở chợ đêm.Giá tại vườn rẻ bất ngờ.Thường dưới 1/2 giá trên đây .

8. daibaoan01

uh.neu ai di buon lay so luong nhieu thi re chu minh cung la mua le nhung mua nhieu hon de du tru thoi ma

9. support8

support8 Administrator

Tiếng là đồ quê nhưng nguồn gốc hàng hóa thì sao mn; không hẳn cứ đồ quê là đồ sạch. Vì mình cũng có nghe nhiều người bảo, đồ quê cũng có dăm bảy loại. Ví như có nhiều nhà trồng rau nhưng rau trồng cho nhà ăn riêng, rau bán trồng riêng.

Thế nên nếu là mình, rau ở quê nhưng không biết nguồn gốc rõ ràng thì mình vẫn sẽ chọn rau trong siêu thị hoặc có khi rau của những người quen ở chợ vẫn yên tâm hơn.

sky_amway thích bài này.
  10. Trang trại Tiến Râu

Cũng vì đồng tiền thôi ak.Nông dân bán hàng cho thương lái.sản phẩm phải theo nhu cầu thị trường thì thương lái mới bán được, khuất mắt nông dân cũng ko phải lo nghĩ về chất lượng thực phẩm.Khi kết nối trực tiếp nông dân với nhóm người tiêu dùng có sự tương tác phản ánh chất lượng hàng ngày có sai sót sự cố VSATTP gì thì người thiệt thòi chính là nông dân tụi Em mà.

support8 thích bài này.
  11. mu00013

mu00013 Thể thao Thiên Trường - Vì sức khỏe cộng đồng!

Mình thấy hiện nay đồ quê cũng có nhiều loại lắm. Nếu có nguồn hàng tốt + đảm bảo chất lượng thì bạn kinh doanh với giá cao hơn trên đây chút vẫn có rất nhiều người sẽ lấy hàng của bạn.

12. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

t cũng gốc Ninh bình nhé, nhà mình bác trồng rau nên thỉnh thoảng cũng đc ăn rau sạch nhà gửi, cơ mà cách đó ko xa, vài bác vừa phun thuốc lúc chiều mà hôm sau đi chợ bán luôn đó,

13. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ở nhà mẹ bảo rau muống 5 trăm 1 mới thôi trên này là 5 nghìn.

support8 thích bài này.
  14. support8

support8 Administrator

Đúng là ở quê cái gì cũng rẻ mn ah. Như quê em, rau đay 2k/mớ mà họ chỉ ngắt ngọn để bán chứ không bán cả cây như ngoài này. Rau muống thì 5k 3 mớ. Chỉ có thịt lợn là giá sêm sêm ngoài này con hầu như cái gì cũng rẻ hơn so với ngoài HN 1 nửa.

15. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

M cũng ở quê mà ko khuân đồ lên trên này đc ý, hic

16. Trang trại Tiến Râu

Mọi người cho em hỏi trung bình 1 tháng gia đình các cô các chị mua thức ăn hết khoảng bao nhiêu?

17. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

mình nghĩ như vậy sẽ rất vất vả....nhưng nếu kiếm đc lượng khách quen thì sẽ đỡ hơn...

18. Trang trại Tiến Râu

Ko vất vả lắm đâu ạ.Nếu chúng ta tập hợp đi chợ chung cho một phòng công sở, một khu chung cư nhiều đơn hàng giá sẽ ưu đãi, tiền ship coi như ko mất.về nguồn hàng nếu tập chung liên kết nông dân lại thành HTX mỗi người một ít mỗi người vài loại.Hiện em có nguồn hàng đảm bảo đủ cho vài nhóm người rồi ak

19. Một Mình

Một Mình Thành viên sắp chính thức

Bây giờ nhu cầu thực phẩm sạch rất được quan tâm và chú trọng đó ạ!

20. August88

August88 Thành viên rất tích cực

bạn nên cân nhắc thêm, vì hầu như khu chung cư nào cũng có những bà nội trợ buôn rau quê luôn rồi. Ban đầu cần tìm được nguồn KH quen đã, dần dần mọi người sẽ giớ thiệu nhau. Nói thật, nhà mình gần, thi thoảng mẹ mình trồng nhiều con cái ăn ko hết mình mang lên cty bán cho mọi người, mỗi lần vài tải to mà cũng chỉ đủ tiền xăng xe thôi. Chắc do mình ko có tâm lý buôn bán, mà chỉ lấy nhỉnh hơn giá bán tại vườn 1,2k nên vậy. Mà cty mình mọi ng ăn nhiều lắm nha, có 1 loại rau thôi mà mỗi người lấy 5, 10 kg à. vài tháng nay nhà mình trồng chỉ đủ ăn nên ko có rau bán cho mọi người, thi thoảng mọi người cũng nhắc nhưng vì mình không có thường xuyên lại không đa dạng nên dạo này mọi người chuyển dần sang vinmart mua rồi. Dạo này bầu bí, ko về quê được nên mình cũng hay vào đó mua luôn, tuy rằng rau trồng nhà kính ko xanh bằng rau quê nhưng về tâm lý vẫn yên tâm là rau sạch đó. Mình e là chuyển bằng xe từ Ninh Bình lên thì giá của bạn cũng bị nhỉnh hơn vì cộng thêm phí vận chuyển rồi đó.