Muốn trao đổi với các mẹ có bé sinh tháng 1, 2, 3, 4, 5, 6 năm 2009

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi MeCuMoc, 20/7/2009.

1. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Em xin chào các chị, các chị cho em tham gia với
    Bé Kiến nhà em sinh ngày 23/3/2009, vừa tròn 4 tháng hôm wa. Về khoản cân nặng thì chán lắm các chị ah
    Lúc chào đời là 3,5kg
    27 ngày (lúc đi tiêm phòng) được 4,7kg
    1 tháng 27 ngày được 5kg
    2 tháng 27 ngày được 5,7kg
    3 tháng 27 ngày được 6kg
    Bé Kiến nhà em còi nên em bùn lắm. May được cái trôm mụ em bé nhà em rất cứng cáp, 2 tháng 7 ngày là biết lẫy rùi.Hơn 3,5 tháng đã trườn dọc quanh giường rùi. Hiện giờ bé vẫn bú mẹ hoàn toàn.Em vừa tập cho cháu ăn bột từ hôm wa (em mua bột Hipp) nhưng mà bé khóc khản cả giọng mà cũng chi bón nổi 30ml thui(mà đấy là em còn pha loãng như sữa đấy)
    Còn vụ sữa: Bùn lắm các chi ah, bé nhà em nhất quyết không chịu bú bình, em vắt sữa em ra bình cũng k ăn.
    Mẹ em bảo nấu cháo thật nhừ xong dùng máy đánh cháo đánh cho thật nhuyễn rồi lọc lấy nước cho bé uống.Nhưng hình như em bé nhà em k có phản xạ với việc ăn uống hay sao í,em bón nước cho bé bé cũng giẫy lên khóc rất ghê.
    Ah trộm mụ bà ngoại bé suy tè từ lúc hơn 1 tháng nên bé k bao giờ đái dầm,cứ bùn tè rọc rạch chân thế là mẹ suy nên bà giúp việc nhà em nhàn lắm,ngày cũng chỉ phải giặt 2 bộ quần áo cho bé thui
    Còn về chuyên ngủ: bé nhà em hồi mới sinh ngủ ít lắm. Thậm chí trong tháng có lúc bé chỉ ngủ 6 tiếng/1 ngày thui.Bi jo thi khá khẩm hơn 1 tí nhưng mà toàn 2h đêm mới chịu ngủ.Vì em vẫn ở nhà nên nằm ôm bé thì bé ngủ được đén tận 10h sáng hôm sau(hôm nào em có việc phải ra ngoài thì bé chỉ ngủ được đén 8h là cùng thui).Trưa lại ngủ từ 12h đến 4h chiều xong em tắm cho bé rùi chơi đến 6h tối thì bé ngủ 1 giấc nhỏ đến 7h. Rồi chơi suốt từ lúc đấy đen 2h mới ngủ
    Còn khoản đi ị của bé thì chán lám các chị ạ: em toàn phải thụt thui nếu k thut thì có để đến 7 ngày bé cũng k đi, em suy thì bé dặn đỏ cả mặt cũng k đi được.Mọi người bảo sữa mẹ nóng, em cũng chịu khó ăn đồ mát nhưng k thấy cải thiên j cả
    Em sắp phải đi làm rui (1/8), 2 vợ chồng em lại ở riêng, chỉ có bà giúp việc ở nhà với bé, mà bé lại k chịu ăn ngoài, em k biết phải làm sao bi giờ, các chị giúp em với.
    Chúc các bé nhà các chị hay ăn chóng lớn. Cảm ơn mẹ cu moc đã nghĩ ra trang này để các bà mẹ co thể trao đổi

Đang tải...

2. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!
    Em xin chào các chị, các chị cho em tham gia với
    Bé Kiến nhà em sinh ngày 23/3/2009, vừa tròn 4 tháng hôm wa. Về khoản cân nặng thì chán lắm các chị ah
    Lúc chào đời là 3,5kg
    27 ngày (lúc đi tiêm phòng) được 4,7kg
    1 tháng 27 ngày được 5kg
    2 tháng 27 ngày được 5,7kg
    3 tháng 27 ngày được 6kg
    Bé Kiến nhà em còi nên em bùn lắm. May được cái trôm mụ em bé nhà em rất cứng cáp, 2 tháng 7 ngày là biết lẫy rùi.Hơn 3,5 tháng đã trườn dọc quanh giường rùi. Hiện giờ bé vẫn bú mẹ hoàn toàn.Em vừa tập cho cháu ăn bột từ hôm wa (em mua bột Hipp) nhưng mà bé khóc khản cả giọng mà cũng chi bón nổi 30ml thui(mà đấy là em còn pha loãng như sữa đấy)
    Còn vụ sữa: Bùn lắm các chi ah, bé nhà em nhất quyết không chịu bú bình, em vắt sữa em ra bình cũng k ăn.
    Mẹ em bảo nấu cháo thật nhừ xong dùng máy đánh cháo đánh cho thật nhuyễn rồi lọc lấy nước cho bé uống.Nhưng hình như em bé nhà em k có phản xạ với việc ăn uống hay sao í,em bón nước cho bé bé cũng giẫy lên khóc rất ghê.
    Ah trộm mụ bà ngoại bé suy tè từ lúc hơn 1 tháng nên bé k bao giờ đái dầm,cứ bùn tè rọc rạch chân thế là mẹ suy nên bà giúp việc nhà em nhàn lắm,ngày cũng chỉ phải giặt 2 bộ quần áo cho bé thui
    Còn về chuyên ngủ: bé nhà em hồi mới sinh ngủ ít lắm. Thậm chí trong tháng có lúc bé chỉ ngủ 6 tiếng/1 ngày thui.Bi jo thi khá khẩm hơn 1 tí nhưng mà toàn 2h đêm mới chịu ngủ.Vì em vẫn ở nhà nên nằm ôm bé thì bé ngủ được đén tận 10h sáng hôm sau(hôm nào em có việc phải ra ngoài thì bé chỉ ngủ được đén 8h là cùng thui).Trưa lại ngủ từ 12h đến 4h chiều xong em tắm cho bé rùi chơi đến 6h tối thì bé ngủ 1 giấc nhỏ đến 7h. Rồi chơi suốt từ lúc đấy đen 2h mới ngủ
    Còn khoản đi ị của bé thì chán lám các chị ạ: em toàn phải thụt thui nếu k thut thì có để đến 7 ngày bé cũng k đi, em suy thì bé dặn đỏ cả mặt cũng k đi được.Mọi người bảo sữa mẹ nóng, em cũng chịu khó ăn đồ mát nhưng k thấy cải thiên j cả
    Em sắp phải đi làm rui (1/, 2 vợ chồng em lại ở riêng, chỉ có bà giúp việc ở nhà với bé, mà bé lại k chịu ăn ngoài, em k biết phải làm sao bi giờ, các chị giúp em với.
    Chúc các bé nhà các chị hay ăn chóng lớn. Cảm ơn mẹ cu moc đã nghĩ ra trang này để các bà mẹ co thể trao đổi

kiến bống
    Xem hồ sơ
    Gởi nhắn tin tới kiến bống
    Tìm bài gởi bởi kiến bống

3. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

È, nhà này máu làm ăn quá. Không biết em làm gì chứ theo chị thì không thể để con cho ông bà nuôi được. MÌnh có nhiều cách mà: thuê người trông (thực ra thuê người trông mà không đảm bảo thì cũng lo nhỉ). Liệu mẹ có tạm gác việc lại chờ bé lớn lên rồi đi gửi trẻ được không? Trẻ con nó sống xa bố mẹ thương lắm í. Em thử hình dung đến lúc mình về ông bà thăm con, nó lại chẳng theo mình mà coi mình như người lạ í thì em sẽ thế nào?
    Động viên bà chịu khó đi đi về về chăm cháu vậy

me_chim_ri thích bài này.
  4. MeCuMoc

Hihi, nghe cụ nói với con dâu sợ thế hihi. Vậy là cu CHíp chán bột ngọt rồi hihi. Chị nhớ không nhầm thì trong cách ăn của Nhật họ chị cho ăn bột trong vòng đâu có 2 tuần là nhiều thôi. Tối nay cu cậu ăn thế nào em? :)

5. MeCuMoc

Chào mẹ bé Kiến. Trộm vía bạn Kiến giỏi và cứng cáp quá. Một tháng mà đã biết xi tè rồi, hay nhỉ. Mộc Nhĩ cũng chỉ xi được có 1/2 lúc 2 tháng thôi (nghĩa là nếu xi thì có phản xạ tè, còn nếu lúc nào muồn tè mà ko ai xi thì vẫn thiên nhiên ra quần hihi).

À mà tiện đây tớ hỏi luôn có nhà nào còn đang đóng bỉm cho con không? vì tớ ban ngày thì không đóng bỉm rồi. Nhưng ban đêm MỘc Nhĩ chẳng tè gì cả nên mẹ bỏ bỉm luôn cho con nhẹ nhàng. Không biết kéo dài được bao lâu nhỉ.

Vụ ngủ của cu Kiến, mẹ nó học cách của nhà Bảo Châu í (em xem bài trước của nhà Bảo Châu nhé), bé ngủ muộn do ban ngày ngủ đẫy đà rồi. Mẹ nó chỉnh lại lịch ngủ cho con đi nhé :)

Vụ ăn sữa khi mẹ đi làm: Mộc Nhĩ nhà chị cũng phải xúc thìa đấy em ạ, lúc đầu thì xúc được tí ti (10ml) rồi sau tăng dần lên. Các mẹ nhớ là trẻ con cũng như người lớn í, cái gì cũng phải tập làm quen nên các mẹ đừng bắt con phải một phát ăn liền 30ml luôn nhé :). Nhất là chuyện cho con ăn bột, ban đầu chỉ một tí ti gọi là cho làm quen thôi. Hôm nay một thìa, mai 2 thìa. Mẹ Kiến tập từ từ cho cu cậu thôi nhé. :)

kiến bống thích bài này.
  6. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

bác mẹ cu mốc nhiều kn quá :), em chưa đóng bỉm cho chim ri lần nào (vì chim ri nhà em ko thích), ban ngày em mặc quần cho cháu rồi khi nào em ý muốn tè thì xi, thi thoảng vẫn thiên nhiên lắm :); còn buổi tối em đắp chăn rồi thì ko mặc quần nữa, em dùng miếng lót của cho trẻ của diana, em cũng ko nhớ rõ hình như là bobbi hay gì gì, nên đêm em ý ngủ ngon lắm, (hibhi, tại chim ri là con gái, chỉ áp dụng cho con gái thui), đêm em chỉ việc cho em ý ăn mà ko lo vụ tè ướt, cái miếng lót đó dùng thích lăm, hôm nào nhiều thì cũng chỉ phải dung 2 miếng thôi, chứ trời này mà đóng bỉm thì nóng lắm, làm sao các bé chịu được.
    bác thử xem có hợp với nhà bác không nhé :)

7. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

Các chị ui có chị nào bít cách cho bé không bị táo chỉ cho em với ah.Em xin thank trước

8. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

C ui nghe lời chị mai em sẽ rút xuống cho bé ăn ít hơn chứ k Kiến khóc em xot hết cả ruột. Ah có mẹ nào có kinh nghiệm tìm người giúp việc k chỉ cho em với ah. Bác giúp việc nhà em wen kiểu ở quê nên lau được cái nhà xong thì nước ướt khắp nhà, pha bột cho Kiến bảo tráng cốc bằng nước nóng thì cãi là cháu tao ở nhà k tráng có sao đâu. Em đang sợ lúc đi làm bà cho bé nhà em ăn bẩn đau bụng thì chít:(

9. MeCuMoc

Báo cáo lại cả nhà là nhà tớ có thương hiệu là MỘC nhé, chứ không phải là MỐC đâu ạ.
    Anh lớn có nick name là MỘC, còn em hĩm bé có nick name là MỘC NHĨ hihi.

10. MeCuMoc

Chị không nhiều KN đâu em ạ, là chị học mót của các mẹ thôi :). Vấn đề chính là áp dụng vào thức tế có được như ý hay không thôi. CHính vì thế mà chị đã lập topic này mong được nghe nhiều kinh nghiệm thực tế của các mẹ. Ngày xưa chị đẻ anh MỘC mẹ chưa biết đến internet và nhất là chưa biết đến LCM nên chị lớ ngớ lắm.

Tỉ dụ như qua bài này của em chị mới biết là có cái tấm lót của bobby đấy nhé. Hiện tại ban ngày chị dùng cái bỉm bobby (hồi chuẩn bị sinh mua nhiều nên còn thừa) chị cắt hết cái diềm chun của nó đi rồi đặt lót xuống dưới quần của con kẻo bé tè ra chiếu. Cái tấm lót nó có rộng không em? để hôm nào hết bỉm chị lại tìm mua tấm đó nhỉ. Cơ mà có tấm lót thì khi bé tè ra quần mẹ vẫn phải kiểm tra mà thay quần cho bé chứ hả em?

me_chim_ri thích bài này.
  11. MeCuMoc

Vụ táo bón hiện tại chị chưa có thực tế em ạ (Mộc Nhĩ hồi đầu toàn ti mẹ nên cũng 3 ngày đi một lần, sau đó chị cho ăn sữa ngoài thì đi 1 ngày một lần. Chị nghĩ đó là do bé không hấp thụ hết nên thải ra ngoài sớm).

Chị thấy mọi người nói là nước nậm rất tốt cho trị táo bón đấy. Em thử xem các sp của Híp hình như có nước nậm đấy, em xem bé nhà em đã dùng được chưa thì thử mua về cho bé xem. Thụt nhiều là tội bé mà lại không tốt em ạ. Chúc bé Kiến ị đều đều cho mẹ đỡ lo nhé.

Vụ giúp việc: cái này phải hướng dẫn dần dần thôi em ơi. Nhưng nếu nói mãi mà bác í không muốn thay đổi thì có khi em nên xem lại nhỉ. Vẫn biết là tìm người thì rất rất gian nan. Nói thật là phải có duyên mới gặp được người giúp việc tử tế. Bác giúp việc nhà chị thì được cái nhanh nhẹn, chủ động, nói thì cũng nghe nhưng phải cái hơi ẩu chút hihi. Cái này mình để ý và nhắc nhở khéo một chút là ổn thôi mà. :).

Mộc Nhĩ hôm nay ngủ sớm hơn một chút rồi mẹ Bảo Châu ạ. Cũng có thể là do chiều nay ngủ ít hơn mọi hôm he he.

12. phuongnhan

phuongnhan Thành viên mới

Chào các Mẹ vĩ đại của các con chúng ta!
    Tối qua muốn lên 888 với các mẹ nhưng con gái k cho lên thế là đành chịu. Báo cáo các mẹ là con gái tớ tên Linh Thảo, sinh 3/2/09, lúc sinh 3,7kg còn giờ là 8,8kg. Nói trộm vía con dù ngấn sâu, hơi mộng năng nhưng con lại rất cứng cáp (hơn chị lớn ngày bé nhiều). Nói về kinh nghiệm có lẽ cũng k hơn các mẹ khác bao nhiêu vì t1 cách đây đã 13 năm nên t2 mà cũng cứ như là t1. Nhưng theo tớ thì nuôi con bây giờ phải cổ truyền kết hợp với hiện đại (nghĩa là kinh nghiệm của bà và của mọi người+ đọc nhiều sách báo
    ngành y+ ông Google +Bsĩ)= Con khỏe,ngoan.
    Thảo nhà mình giờ đang tập ăn dặm. 2 bữa/ngày, mỗi bữa 1/2 bát ăn cơm.Mình cho ăn cả bột ăn liền mặn của Hipp, cả bột bà ngoại làm cho (cún nhà mình k thích ăn bột ngọt nên gói bột ngọt mình nhờ hàng xóm ăn hộ rồi). Vì chưa được 6 th nên thịt mình k dám cho ăn bã chỉ nih lấy nước thôi +các loại rau,củ ,quả(đừng nấu rau,củ ,quả nhừ, chỉ nấu vừa chín thôi), xay nhuyễn cho ăn tất. Các mẹ cũng đừng quên bổ sung các loại dầu ăn phù hợp nhé!
    mình cũng chịu khó cho ăn hoặc uống nước hoa quả lắm (đừng mua loại đắt tiền, tốt nhất cứ mua những loại hoa quả đang mùa, tươi, sạch của Vn thôi cho ít chất bảo quản). Con không thích ăn nữa thì đừng ép.Ép bé sẽ sợ ăn đấy. Với những bé lười ăn các mẹ phải thay đổi thực đơn liên tục, chia nhỏ làm nhiều bữa. Và đặc biệt, các mẹ phải có chế độ ăn để luôn duy trì được sữa mẹ (cho đến 12th, sữa mẹ vẫn là thức ăn chính của trẻ). K gì = sữa mẹ nên con 5,5th mà mình vẫn ăn uống vì con (k ăn kiêng hay giảm chất đến tối đa để giảm cân dù mẹ hơn 60kg). NHững ngày phải đi dạy cả ngày k cho con bú trực tiếp nhưng hầu như bé vẫn ăn sữa mẹ (mình vắt khoảng 400ml sữa để tủ lạnh cho con ăn dẫn trong ngày). Mình thấy có nhiều mẹ khi con ăn dặm rồi cứ thích cho con tối ăn bột no để con ít bú, ngủ luôn đến sáng. Điều này k hợp lí lắm
    Tiện đây, mẹ nào có con bị táo co thể chọn các cách sau: cho ăn chuối tiêu chín, uống nước rau lang luộc (đừng cho uống nhiều một lúc, nhiều lần, mỗi lần một ít), các mẹ ăn bưởi, lấy hạt bưởi tươi cho vào côc đổ ít nước sôi vào đánh kĩ đến khi nào hạt bong hết chất nhày thì vớt bỏ hạt cho chút đường vào rồi cho uống (từ từ thôi nhé kẻo nhuận tràng quá); hoặc có thể lấy chậu nước ấm cho chút muối vào rồi cho bé ngâm mông trong chậu nước ấm sẽ giúp các cơ ở hmôn giãn ra, bé đi được mà k đau... Riêng với mẹ Kiến Bống chị thấy thế này: mẹ nên xem lại chế độ dd nếu mẹ ăn nhiều đạm quá thì sữa sẽ nóng, cn có thể bị táo; thứ 2 đừng cho bé ăn tinh bột nhiều quá, thừa đường bé có thể bị RLTH (carôt, bí đỏ k phải rau mà là tinh bột nhé nên đừng chỉ cho ăn 2 thứ đó,phải cho bé ăn cả rau xanh xay nhuyễn) nếu bé ít bú mẹ thì nhớ tăng cường cho bé uống nước (các loại). Cũng có trường hợp mấy ngày bé mới đi một lần k phải do ăn nhiều mà do ăn k đủvề lượng, k có bã, nên bé đi ít, nếu thế phải xem lại số lương thức ăn/ngày để điều chỉnh)
    Muôn rồi, mai rảnh mình lại lên tám với các mẹ nhé! Chúc nhà ta ngủ ngon!

Sửa lần cuối: 24/7/2009
  13. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Sửa lần cuối: 25/7/2009
  14. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Trộm vía bé Kiến cứng cáp quá, cu Minh thì mãi 4 tháng mới biết lẫy cơ. Mà bé Kiến ăn dặm cũng sớm nhỉ? cu minh sinh trước Kiến 20 ngày mà em vẫn chưa cho ăn dặm đâu chị ạ ...
    Cu Minh hồi đầu cũng không chịu bú bình đâu, sau em dùng núm NUK vừa mềm vừa dễ ngậm nên giờ Minh ty bình ngon lành đó chị ạ. chị xem lại núm sữa xem có phải do nó cứng quá không ?
    Con khoan đi ị, chị xem kinh nghiệm của chị phongnhan nhe, chị ấy có mấy cách trị phong phú lắm ...em thì chưa trải qua vụ này nên không rành lắm ...

kiến bống thích bài này.
  15. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

Chào mẹ kiến!
    Bé kiến có vẻ ngủ ngày nhiều thì phải nên tối ngủ muộn là đúng rùi. Mẹ bé kiến nên thay đổi giờ ngủ cho bé, ví dụ như cho bé ngủ trưa từ 12h đến 3h, (nếu bé vẫn ngủ thì nên gọi bé dậy)sau đó cho bé đi tắm rồi ăn bột(mới cho bé ăn bột thì chỉ cho ăn ít thôi) sau đó bé không ăn nữa thì cho bé ti cho đến no thì bé sẽ ngủ. Khi bé dậy thì cho bé chơi đừng để bé ngủ nữa. Đến 8h30 thì cho bé uống sữa rùi đi ngủ.(nên lau lại người cho bé bằng nước ấm như thế bé sẽ dễ ngủ hơn).
    Còn con mà đi vệ sinh khó mẹ bé kiến nên xem lại chế độ ăn của mình như ăn nhiều rau đặc biệt là rau tơi, rau khoai lang í, tránh ăn ổi, đào, hồng xiêm và cả cà rốt nữa. Có thể cho bé uống 1 vài thìa rau lang cũng làm cho bé đi vệ sinh dễ dàng hơn.
    Nên cho con ăn thử một ít nước rau, nước canh của mình xem con có muốn ăn chưa? nếu chưa thì đợi 2 hoặc 3 ngày sau lại thử tiếp(bột cũng làm như vậy) khi nào bé chịu ăn thì cho bé ăn bột.

16. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

17. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

hiiiiiiiiiiiiiiiiii......................
    Thank các mẹ nhiều nhiều nha, em sẽ thử thực hiện cách các chị bảo xem sao.
    Em mới cho bé tập ăn dặm được 3 hôm thui nhưng mà bé khóc khản cả giọng, xót hết cả ruột. Hnay nghe lời mẹ cu moc em chỉ cho Kiến nhà em ăn 1 miếng bí đỏ đánh nhuyễn thui. Để tí xem bé ăn thế nào rùi e báo cáo lại với các c nhé

18. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

Em sn 85, k bít c sn bn nhưng em nghĩ e nhỏ hơn c, e cứ xưng là e nhé. C ui núm NUK đó là núm giả hay là núm lắp vào bình. Em đang định mua núm giả về cgo kiến ngậm dần cho quen rùi khi nào quen thì cho bú bình, c thấy có được k ah?????????????

19. haihanamtrung

haihanamtrung Thành viên đạt chuẩn

--------------------------------------------------------------------------------

Thôi em lại phải về, hẹn các chị ngày mai nhé.(nhà e chưa tậu được Intenet)

20. MeCuMoc

Hì nhà này vui tính thế. Chắc mải đọc bài nên chưa kịp xưng hô gì đã phải chào về rồi. Chắc sáng T2 mới thấy màn chào hỏi của nhà này mất thôi. Chị và các mẹ chờ em nhé :)