Muốn trao đổi với các mẹ có bé sinh tháng 1, 2, 3, 4, 5, 6 năm 2009

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi MeCuMoc, 20/7/2009.

1. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Wellcome bô bô tham gia hội các con nhé :). Nhà này có cách chữa táo bón đơn giản mà hiệu quả nhỉ :).

Mộc Nhĩ nhà mình sau 2 lần uống KS thì giờ hết ho rồi nhưng lại bị đi ngoài (đi nhiều hơn trướ ngày 4-5 lần, phân có nhiều nước mà ít cái), tối qua mẹ mua cho con uống Bio Acimin rồi, không biết sáng nay có đỡ hơn không. Trên bao bì chỉ nói trẻ em ngày 2-3 gói còn bé tí như con nhà mình thì kông thấy nói nên mẹ chỉ dám cho uống 1/2 gói thôi. Nhà mình có ai dùng loại này chưa nhỉ?

Đang tải...

2. MeCuMoc

Wellcome nhà Cunco nhé, nhà CUNco có avanta đẹp mà ngộ nghĩnh thế. Chắc mẹ buồn tay nhớ con ngồi tự vẽ à? mẹ vẽ đẹp thế nhỉ.

3. MeCuMoc

@mesutucon: con đỡ chưa em ơi? em cho con đi khám chưa? nhà chị hễ anh MỘC sốt là dán trán đấy. Dù sao thì nó cũng đỡ quấy hơn.
    @Nhà Kiến: vụ Bá Kiến cũng là chị vui mồm nói thôi, không ngờ lại trúng phóc hihi. Bé Kiến bị tưa thế thì em nên cho đi khám đi. Túm lại là các bạn này đang be bé thì mình cứ cẩn thận là hơn. Có gì thông báo lại nhé. Chúc cu Kiến nhanh khỏi nhé chứ đau miệng thế thì làm sao mà ăn uống được.
    @Cunco: nghe nhà Cunco có giúp việc ngon lành mà thèm thế. Giờ tìm được giúp việc có tâm trông trẻ là hiếm lắm, có tâm rồi lại còn phải biết chăm tốt lại càng khó hơn.
    @Chip va Đên: bây giờ mọi người bảo đẻ 2 con gái mới được điểm 10 đấy em ơi ..... :). Ít nữa tha hồ ngồi kén rể nhé :)
    @Búpsen: Búp sen ơi, em bé sinh đúng vào ngày tình yêu à. Mẹ đẻ em khéo thế. Công nhận giai đoạn đầu em bé tăng cân tốt nhỉ, sang tháng ăn dặm rồi mẹ chịu khó chăm chút là bé lại tăng cân ngay thôi mà. Chuyện lẫy thì tùy từng bé đấy mẹ đừng có lo mà so sánh con với các bạn khác nhé :)
    @TCT family: mẹ Chíp hôi chịu khó măm nhiều cho con có sữa bú nhé. Vụ phân đói chị cũng băn khoăn lắm. Hồi đầu Mộc Nhĩ thi mẹ cũng 3 ngày đi 1 lần mọi ng cũng nói là phân đói. Chị phải ngoài 3 tháng mới nhiều sữa đấy (đểu nhỉ). Em thử cho bé ăn nhiều lên mỗi bữa xem
    @me_chim_ri: em bé hay quấy khi bà ngoại từ quê lên, em thử bảo bà mỗi khi lên thì bước qua đống lửa thử xem nhỉ, có khi là bị bắt vía í nhỉ. Mà công nhận bé nhà em cũng nhạy cảm nhỉ.

4. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Hi hi, hôm qua em ngồi online cả ngày nhưng cũng chẳng có time để vào buôn với các bác, hi hi, thấy em bé có nhiều vấn đề các chị nhỉ. trộm vía chim ri nhà em chưa có hiện tượng gì, nên em rất sợ, lúc nào cũng lo không biết lúc chim ri mà ốm thì em không biết làm thế nào (phủ phui cái miệng mẹ). À vụ bà ngoại ấy mà các chị, chỉ hôm đầu thôi, hôm sau lại ngon lành cành đào, bà bế theo ầm ầm rồi, có tội là tối cứ hơn 8h là chỉ mẹ với con thôi, có buồn ngủ lắm rồi mà nếu không phải mẹ ru thì thôi chứ, đặt nằm xuống giường là lại dậy :( , lần sau bà có về quê ra thì em sẽ bảo bà làm theo như bác MeCuMoc nói vậy :)
    Các cháu mà bị tưa lưỡi rồi đau miệng thì tội nhỉ, hic, em quý trẻ con lắm nên ngày trước mấy đứa cháu em mà có bị làm sao thì em cuống hết cả lên, hi hi
    Chúc các cháu mau lành bệnh để cho các mẹ đỡ lo lắng, lành bệnh để còn hay ăn chong lớn nữa chứ nhỉ.

5. cunco

cunco Thành viên chính thức

mẹ cháu là ngoại đạo đấy, nhà nội cháu mới là hoạ sỹ(làm dâu cũng ảnh hưởng tí, mặc dù k ở chung). Shop của bác có nhiều ôtô nhỉ, k bíêt có nhiều = nhà cháu k, hihi. Hồi chưa có cháu thì bố mẹ cháu đã sưu tập cả đống rồi, nhưng hôm nào sẽ ủng hộ bác 1 cái.

6. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Bác ơi đúng thật là e ăn rất ít. Hnọ thấy tối nào bác cũng măm cháo mà phục bác quá. E thì từ lúc chửa đến lúc đẻ xong cũng chỉ 2 lưng bát cơm thôi, ko uống được sữa bà bầu j cả :(. ko ăn được nhiều (ăn thế bụng đã no căng, chẳng hiểu sao nữa). Hồi mới đẻ còn thêm 3 bữa cháo chứ h thì cắt rùi. h trông con vất nên e mệt càng ăn ít. Mấy bữa nay được ăn riêng thích ăn j thì nấu còn măm được ngon miệng tí. Nhg trộm vía thời gian đầu vẫn nhiều sữa cho con bú (con ti mẹ hoàn toàn 4 tháng được 8.5kg ạ). Chỉ ngán thời gian e đi làm con e ăn được ít sữa ngoài nên sợ con đói. Chứ đêm nào e chẳng cho con ti suốt. Đành phải thức cho con ti bù vậy. Cũng hơi lo vài bữa nữa cứ tình trạng ăn uống ngủ nghỉ thế này e hết sữa cho con thì toi. Nhg khoản ăn thì e chịu. Ko cố được. May ra có chồng ở nhà thì đêm đêm cho con ti ăn bù 1 tí chứ ko thì có mỗi 2 mẹ con chiến đấu với nhau chẳng có thời gian nào mà ăn cả. Lo ghê.

7. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mỗi người một kinh nghiệm trị sốt cho con khác nhau. 2 bé nhà mình thỉnh thoảng cũng sốt, mình thì chưa dùng thuốc hạ sốt cho con lần nào cả. Chỉ đơn giản lấy lá nhọ nồi giã vắt nước cho con uống thôi (bã thì đắp vào thóp hoặc buộc vào chân), hoặc cắt khoai lang thành lát mỏng đắp vào chân con.Quan điểm của mình là hạn chế tối đa việc dùng thuốc cho con, chủ yếu dùng mẹo dân gian thôi. "trộm vía" hai nhóc đều khỏe cả ....

8. nguyenbaochau

Chà, khoản ăn uống của em thì giống bác rồi. Có bầu mà không uống được hộp sữa nào, đẻ xong chỉ ăn cháo được khoảng 1 tuần là chán,giờ ăn uống cũng ít nên cũng không nhiều sữa, "trộm vía" cu con cũng thích ăn sữa ngoài chị ạ. Giờ cu được hơn 4 tháng, cứ khoảng 3 tuần hết 1 hộp 800g...

9. nguyenbaochau

Tranh thủ lên nói chuyện với các bác chút xíu, mai em đi công tác rùi. Hẹn các bác tuần sau em có mặt nhé!!!!!!!!!!

10. mecunpop

mecunpop Bắt đầu tích cực

cho e tham gia với, e sinh năm 1982, bé thứ 2 sinh sau bé của nhà mecumoc 1 ngày là ngày 6/4/2009. bé nhà e tên là Đinh phương Tuấn Hưng, tên ở nhà là Top

cân nặng lúc sinh là : 3.05 kgs
    cần nặng lúc 1 tháng tuổi : 4.2 kgs
    cân nặng lúc 2 tháng tuổi: 5.6 kgs
    cân nặng lúc 3 tháng tuổi : 6.4 kgs
    cân nặng lúc 3,5 tháng tuổi : 7 kgs

biết lẫy lúc: 3 tháng ( chưa ngóc cổ lên đc)
    biết mút tay: 1,5 tháng ( h thì thành con nghiện mút tay rồi ạ)
    bé lên cân như thế có ổn ko các mẹ, vì mẹ cháu phải đi làm sớm nên bé phải ăn thêm sữa ngoài, ngày 3 bình ( trưa, chiều, tối), nhưng bé ko thích ti bình, mỗi lần chỉ có 120ml nhưng phải mất hàng tiếng mới ti hết nhưng miệng ăn thì ít mà khăn ăn thì nhiều. Đặc biệt là bé ko bú đêm ( cái này là do e tập).
    bé ngủ hay lắc đầu và ngủ ko yên giấc và.....
    bé ko chịu ti bình nên 1 tháng nay e phải đưa bé cùng cô bé giúp việc lên công ty để bé đc bú mẹ nhiều hơn.

Sửa lần cuối: 28/7/2009
  11. TCT family

Wellcome mecunpop nhé. Bằng tuổi tui mà đã tập 2 rùi à? Hic...các mẹ nhanh thật, hoàn thành nghĩa vụ rùi. Về khoản cân nặng con bà ok thế còn gì nữa. Trộm vía mẹ đi làm sớm mà con được thế là ngon rùi. ku nhà bà cũng giống ku nhà tôi phết, ko thích ti bình nhg được cái ku nhà tôi toàn bú đêm. Từ bé rùi. Vụ ngủ ko yên thì có khi ku nhà bà bị đói đấy hoặc thiếu canxi, hoặc điều kiện ngủ ko tốt (nóng quá, mặc quần áo ko thoải mái, đóng bỉm...). Bà thử check lại nguyên nhân xem. Nói thì nói thế thôi chứ ku nhà tôi đến h gần 6 tháng mà có đêm nào ngủ yên đâu. :razz: Dậy ti suốt. Mệt lắm.

12. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

các c ui, bé Kiến nhà em hnay mọc thêm cái mụn rất to ở trong mồm. Hix......... chắc là rất đau nên bú mẹ được 1 tí là bé lại bỏ ra, khóc k chịu bú nữa. E rầu ruột quá

13. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

C ah, bé nhà c đợt bị mọc tưa đó xong có bị lên mụn trong mồm k? Kiến nhà e bị lên mụn trong mồm như là mình bị nhiệt í, mà môi bé đỏ lắm giống như khi bị sốt, c cho e xin địa chỉ của ông thầy lang ở Hà Đông đi. NHà e ở tận Việt Trì cơ, nhưng mà e sẽ nhờ bạn e mua hộ

14. TCT family

Ko, ku nhà mình chỉ bị lan trắng ở 2 bên trong má, họng và môi thôi. Mình ko nhớ chính xác địa chỉ của ông ấy đâu vì nhà ở Hà Đông nên cứ đường đó mà đi thôi chứ ko để ý địa chỉ. Mình tả đường cho bạn nhé, nếu bạn của bạn ở Hà Đông thì dễ tìm thấy lắm. Hiệu thuốc của ông ấy tên là Thanh Xa thì phải, nằm ngay mặt đường Quang Trung (cạnh cửa hàng cho thuê áo dài của tiệm áo cưới Hải Liên ấy). Nói thế có rõ ko nhỉ? Đi từ cầu Trắng xuống qua ngã tư thứ 2 thì nhìn sang tay phải là thấy hiệu thuốc của ông ấy. Bạn thử mô tả cho bạn của bạn như vậy. Nếu chưa rõ thì mình mô tả kỹ hơn. Hic...sao vụ tả đường mà khó thế nhỉ

15. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

Cảm ơn các chị, bé nhà e( trộm vía) đã khỏi rồi. Em vẫn phân vân không hiểu bé sốt gì nữa. Vì buổi tối sốt cao em đút đít 1 viên hạ sốt vậy mà sáng hôm sau thì hết sốt hẳn, vẫn chơi bình thường. Chị dùng thuốc uống gì vậy? hôm e hỏi cô bán thuốc đưa cho viên đút đít thôi, mẹ chỉ nghĩ là phòng vậy thôi nên cũng không xem tên, đùng cái con sốt nửa đêm chỉ kịp gọi bố SUTU dậy đi cho tủ lạnh rồi đút cho con( e không dám bật điện sợ con dậy). Mẹ cháu đoảng quá phải không a?

16. MESUTUCON

Cảm ơn mẹ Kiến bống nhé, vậy mình yên tâm không phải ra hàng thuốc hỏi mua miếng dán nữa. Ừ há, không biết viên thuốc hôm trước mình đút đít cho bé có phải là viên Panadol, có loại nào khác nữa không mẹ nó. Tối về mình kiểm tra xem, dạo này công việc nhiều hay đãng trí quá có phải tại mới sinh hay quên(mình nghe mọi người bảo thế).

17. MESUTUCON

Bé kiến thế nào rùi, đã đỡ chưa? mẹ kiến bống đã nhờ bạn đi mua chưa, nhờ bạn gi hộ cái địa chỉ củ thể để mẹ khánh chi dùng khi cần đến. Cảm ơn trước nhé!

18. MESUTUCON

Chị ơi mộc nhĩ đã đỡ chưa? Sutu nhà em lúc được 5t cũng vậy. nhưng tại em không có kinh nghiệm nên cứ cho con uống lung tung nên đi ngoài mất 2 tuần (khám bác sỹ nhưng không đỡ), thế là cả tháng bé chẳng tăng được lạng nào mẹ rầu lắm. Sau em cho uống men tiêu hóa kết hợp với cho uống nước cà rốt 2 ngày thì cầm hẳn. Chỉ thử cho bé uống nước cà rốt xem sao.

19. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

C.ui mộc nhĩ đã đỡ chưa?????????????????,còn đi ngoài k? nếu còn c thử là theo cách này xem có đỡ k nhé: lấy 9 búp lá chó đẻ(nếu là con gái), 7 lá (nếu là con trai), ngâm nước muối vò lấy nước cốt cho bé uống 3 giọt. Kiến nhà em hồi trong tháng xì xoẹt suốt, e làm cách này hôm sau khỏi lun. Chúc mộc nhĩ nhanh khỏi nhé

20. kiến bống

kiến bống Thành viên mới

C miêu tả thế là em hình dung được rùi vì nhà ông bà ngoại em ở đó,nếu mai mà Kiến nhà e chưa đỡ thì e se nhờ mua. Me sutucon yên tâm nếu mua e sẽ check địa chỉ lên