Thông tin: Nên Mua Bảo Hiểm Xã Hội Hay Bh Nhân Thọ!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thienfu, 9/12/2009.

1. chuchuotcon

chuchuotcon Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Nên mua bảo hiểm xã hội hay BH nhân thọ!

Có điều kiện thì nên mua bảo hiểm nhân thọ, kết hợp cả tích lũy cả bảo hiểm rủi ro luôn, nhưng nhiều khi tư vấn viên bảo hiểm ký được hợp đồng rồi thì ko chăm sóc KH tốt nên nhiều người mới kết thúc hợp đồng trước hạn. Nhất là lúc ốm đau cần làm BH nhưng ko rành thủ tục này nọ í

Đang tải...

2. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Mẹ nó nghĩ sao khi cty phải đóng 1000000đ/ tháng cho mức lương 3tr của BHXH của người lao động trong vòng 20 năm? Để sau đó về hưu bạn nhận dc 75% * 3tr = 2.250.000đ?Lúc ấy cty đã mất 1tr*12*20=240tr. Số tiền ấy quá nhiều nếu như đem mua BHNT cho người lao động. Sau 20 năm Ng lao động vừa có tiền tiết kiệm vừa có 1 cục tiền và vẫn đc bảo vệ đến năm 85 tuổi. Bên cạnh đó nếu ko may ốm đau nằm viện mình dc chi trả rất nhiều trong khi BHYT thì sao? Còn nếu chết thì BHYT chỉ dc 7-10tr. Còn BHNT nếu đóng phí với số tiền trên nếu ko may chết bất cứ lúc nào bạn sẽ được ít nhất 250tr.
    Mọi so sánh đều là khập khiễng. Bản thân mình đã đóng BHXH dc gấn 6năm. Nhưng hôm trc nghe bộ LĐTBXH nói nguy cơ vỡ quỹ BHXh rất cao. Vậy nếu mình cứ đóng mãi BHXH rồi 1 ngày đẹp trời vỡ quỹ BHXH vì các Cty nợ BH quá nhiều thì sao nhỉ? Tiền mình bị trừ lương 20 năm trời đội nón ra đi mất rồi. Nghe dầu hết cả ruột.

3. ruavang1983

ruavang1983 Cá hồi, Cá trứng ^^

Đóng bảo hiểm nhân thọ thì phí cao hơn, BHXH thì có hình thức tự nguyện mà. Nếu có điều kiện đóng được cả 2 loại cũng tốt

4. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

thôi ăn chắc mặc bền, đóng BHXH cho nó yên tâm các mẹ ạ, bảo hiểm nhân thọ có cái hay của nó, mình không chê, nhưng mà với kiểu làm ăn như ở Vn mình bi giờ, cũng nan giải lắm

zola thích bài này.
  5. mecarot08

mecarot08 Thành viên nổi tiếng

Đang quan tâm về bhnt mà nghe thế này nản nhỉ

zola thích bài này.
  6. lhboi

lhboi Thành viên tích cực

Tham gia BHXH thì được nhận lương hưu tới chết mới thôi, bất kể chết sớm hay sống thọ. Tuy nhiên mức lương hưu khá thấp, e rằng không đủ duy trì mức sống tối thiểu. Do cách tính lương hưu tối đa chỉ bằng 75% mức trung bình của lương đóng BHXH suốt mấy chục năm trước, mà lương thì cứ tăng dần theo lạm phát, nên mức lương trong những năm đầu kéo mức lương hưu xuống, ước tính lương hưu chỉ được khoảng 1/3 thu nhập trước khi nghỉ hưu.
    Do đó mọi người dù có hay không có BHXH đều cũng phải tự để dành một khoản để dùng khi già. Khoản đó là bao nhiêu? Các bạn vẫn thường nghe nói nhà đất ở Việt Nam quá đắt "phải nhịn ăn hai chục năm mới đủ tiền mua một căn nhà"; mặt khác khi về hưu mỗi người chỉ ăn mà không làm ra tiền trong 20-30 năm. Như vậy có phải là khi về hưu mỗi người ăn hết một căn nhà không?
    Như vậy mỗi người phải để dành cho mình một căn nhà để ăn.
    Có nhiều cách để dành: gửi ngân hàng, mua vàng, mua đô, mua BHNT, mua cổ phiếu... Hãy chọn cách nào mà tài sản để dành tăng giá nhanh nhất.
    Kinh nghiệm đúc kết được là bất động sản tăng giá tốt nhất trong dài hạn. Nhưng mới bắt đầu để dành thì làm sao có đủ tiền mua một mảnh đất. Có một cách khác để tiền hiện đang tốt hơn bất động sản mà không cần nhiều tiền được giới thiệu ở http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/965232-Tìm-hiểu-về-quĩ-đầu-tư-dạng-mở

7. Meyeuteo

Hãy lọc những thông tin hữu ích cho mình mẹ nó ạ. Bên mình đang có sp Phúc Thọ Phu Thê rất hay. đóng phí 15 năm bảo vệ đến năm 85 tuổi. Được bảo vệ 31 bệnh lý nghiêm trọng như ung thư, bại liệt, ... bên cạnh đó còn có các bệnh dành riêng cho nam và nữ. Nếu mẹ nó quan tâm mình tư vấn cho. Tham gia hay ko là quyền của bạn. Ko ai ép dc bạn và cũng ko nhất thiết phải nể ai để cố tham gia nhé.

8. trangmanio

trangmanio Thành viên tích cực

E rất tán thành ý của chị !!! Cứ cày đóng BHXH đến năm thứ 19 thì ẹo , hỏi bạn được bao nhiêu ???chắc đủ để mua 1 cái tàu ngầm , còn ng thân mình thì sao ??? trong khi đó đóng BHNT , nếu bạn ko lấy 1 cục , thì bảo tức tích lũy hàng năm chính là lương hưu của bạn , ko thì đáo hạn , gửi ngân hàng, lấy lãi , cái lãi đấy chính là lương hưu, mà nhỡ mới đóng được 1 năm, có sao thì ng thân có 1 cục ,có cái mà tưởng nhớ mình suốt đời, hoặc ck con , vk con đỡ khổ ....

Meyeuteo thích bài này.
  9. Meyeuteo

Mẹ này nói hay quá. Mọi ng cứ bảo đóng BHXH cho an toàn và ko mất giá sao? Như cty mình nợ BHXH mấy năm rồi. Mình làm gì có thẻ y tế. Tiền BHXH vẫn trừ hàng tháng vào lương rồi. Chả biết nghỉ rồi có dc chốt sổ ko đây? Dầu hết cả ruột.

10. nguyenlananh

nguyenlananh

Mức phí đóng BHXH của bạn này ở đâu ra không biết mình tự đi đóng BHXH cả quý mới có hơn triệu , một năm tính ra có hơn hai triệu thế mà bác này bác ấy tăng vót lên mây xanh , chắc lấy mức phí của giám đốc luôn , thế về sau lĩnh lương hưu cũng được hưởng lương của giám đốc hiiii

11. bopyeu_90

bopyeu_90 Thành viên kỳ cựu

Các bác ơi gói BH mà để sau này nghỉ làm đc lấy lương hưu là tnao ấy nhỉ?

12. sunflower29923

sunflower29923 Thành viên mới

Bên Prudential có tên gọi là AN Khang Hưu Trí bạn à

13. Meyeuteo

Bên mình cũng thế này mẹ nó. Giờ nghỉ có muốn chốt sổ cũng đợi đến mùa quýt. Trong khi hàng tháng đã trừ lương của mình rồi? Nếu sau này ko chốt dc thì sao nhỉ?

14. Meyeuteo

Bạn ơi bạn ấy lấy ví dụ nếu bạn đóng BHXH ở mức 7tr/ tháng và mua tự nguyện bên ngoài thì phí là 20% mà. Nên khi về hưu mới dc lương cao thế. Còn bạn đang đóng hơn 1tr/ quý( nếu bạn đóng tự nguyện) thì lương hưu của bạn sẽ thấp hơn rất nhiều. Còn nếu bạn dc công ty đóng và chỉ phải trả khoảng hơn 1tr/ quý thì mình nghĩ mức lương bạn đang đóng khoảng 4tr, khi về hưu nếu bạn đóng dc 20 năm là 65% *4tr = 2.600K thôi.

15. Mẹ Ngọc Lâm

Mẹ Ngọc Lâm Thành viên rất tích cực

Mẹ này nói chuẩn đấy , mình cũng bỏ dở BHNT rồi .

16. Bố Thịt Chua

Bố Thịt Chua Bắt đầu tích cực

\

Đồng ý với nhận định của Mẹ Tuấn Minh

17. manulife.vn

manulife.vn Thành viên tập sự

Theo mình bạn nên mua BHNT.
    BHNT có rất nhiều gói sản phẩm cho bạn lựa chọn. Tham gia bảo hiểm nhận thọ sẽ đảm bảo cho bạn về một kế hoạch tài chính cho tương lai.
    VD: khi bạn tham gia gói sản phẩm PHÚC THỌ PHU THÊ của Manulife chẳng hạn

- Tuổi tham gia: 18-50 tuổi
    - Thời gian đóng phí 15 năm
    - Quyền lợi: +) nhận phiếu tiền mặt 20% STBH vào năm kỷ niệm thứ 20 của hợp đồng.
    +) Nhận bảo tức hàng năm khoảng 8.5%
    +) Khi đáo hạn hợp đồng nhận: 150%STBH+BTTL+PTMTL
    - Quyền lợi nằm viện: đến hết 75 tuổi
    +) 02.% STBH/ ngày nằm viện
    +) Bảo hiểm cho 31 bệnh hiểm nghèo
    -Quyền lợi khi tử vong:
    +) 10 năm đầu : 100%STBH+ BTTL
    +) Năm thứ 11 trở đi: 150%STBH+ BTTL
    - Quyền lợi đặc biệt khác:
    +) Thương tật do tai nạn: max=100%STBH
    +) Ung thư gan: 20% STBH
    +) Ung thư phổi: 20% STBH
    +) Ung thư tuyến tiền liệt: 20% STBH

Ngoài ra vẩn còn một số ưu đãi đặc biệt khác. Nếu bạn thấy phù hợp thì liện hệ với mình theo số: 096.414.8866. mình sẽ tư vấn thêm để bạn hiểu thêm về BHNT

18. saigonshop2012

saigonshop2012 Thành viên sắp chính thức

Bạn đã giới thiệu sp của Manulife thì phải giới thiệu cho hết ... đọc từ đầu đến cuối mà không thấy người mua phải trả bao nhiêu tiền cho sp ấy thì làm sao chốt hợp đồng với bạn được. Yếu tố quan trọng khi chào bán bất kỳ sp nào đều phải có cái giá phải trả cho sp đó là bao nhiêu ? ... :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

19. bin nhật

bin nhật Thành viên mới

Mình cũng đang băn khoăn xem đóng bảo hiểm nào. Công ty mình ko đống BHXH cho nhân viên

20. Meyeuteo

Cái này tùy gói bạn mua là bao nhiêu mà?
    Mình ví dụ nhé: Nếu bạn 25 tuổi bạn mua sản phẩm Phúc thọ phu thê của Manulife gói 200tr thì phí bạn phải đóng trong vòng 15 năm là 147tr. Mỗi năm khoảng 10tr.
    Nếu ko may ốm đau nằm viện qua đêm khách hàng sẽ dc 0.2%*200.000.000=400.000d/ ngày. Bạn dc quyền lợi này đến năm 75 tuổi hoặc khi nằm viện đủ 750 ngày thì hết.
    Còn ko may nữa nếu khách hàng bị chết thì trong vòng 10 năm đầu KH nhận dc 200tr + bảo tức tích lũy. Còn nếu chết từ năm thứ 11 trở đi KH sẽ dc 150% *200tr = 300tr + bảo tức tích lũy