Cần giúp: Người Thân Nhà Chồng Vay Tiền? Có Cách Nào Để Từ Chối Khéo?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi nhatanh04, 1/8/2017.

1. nhatanh04

nhatanh04 Thành viên mới

Tài chính là vấn đề hết sức nhạy cảm, nhất là đối với các nàng dâu ở nhà chồng.

Trường hợp người nhà hỏi vay mượn, nếu cho vay thì rất khó đòi, nếu không cho thì bị mang tiếng là ky bo, ích kỷ; còn nếu cho vay mà phải ký giấy nợ thì lại bị kêu là đối xử như người lạ. Nếu nói là không có tiền, khó khăn thì cũng thật vô lý, người khác cũng khó tin. Cho vay ít thì bị vòi vĩnh thêm.

Thật khó muôn đường!!

Các chị em có cách nào để ứng phó với các kiểu vay mượn của người nhà bên chồng mà không bị mất hòa khí gia đình không ạ?
    Em có một ca vay mượn nhưng đành dùng kế hoãn binh. Nhưng cũng không giải quyết được triệt để vấn đề này. Cần xin ít cao kiến ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhatanh04
    Đang tải...

2. Nguyễn Huy Đậu Đậu

Nguyễn Huy Đậu Đậu Thành viên mới

Làm người ai cũng có lúc khó khăn ạ, mình có thể cho ng ta vay thì cho, nhưng phải xét xem người đó có chây ì không, chứ gặp phải mấy ng chây ì sợ lắm, e nghĩ tới mình cũng vậy thôi ạ, sắp tới nhà e có công việc cũng phải vay tầm một vài trăm, nếu ai cũng từ chối khéo như này thì chả bít xoay kiểu gì. Còn cho vay thì e nghĩ nên rạch ròi, hỏi xem người ta vay bao lâu rồi cứ đúng hẹn mình đòi thôi ạ

3. haleanh99

haleanh99 Thành viên tập sự

Em thấy việc đầu tiên của chị là nên kiểm tra xem động cơ hay mục đích mượn tiền của người ta là gì? Người đó có đáng tin tưởng không? Nếu vay nhiều thì chị nên viết giấy nợ rõ ràng ra, đến hẹn thì đòi người ta. Còn nếu chị có kế hoạch riêng sử dụng số tiền đó thì nên nói thẳng với họ kế hoạch dùng số tiền này, và giúp đỡ người ta một phần nhỏ thôi ạ.

4. vanhuyit

vanhuyit Bắt đầu tích cực

:) ng nhà hay ko gì cũng phải có giấy nợ đàng hoàng( nếu số tiền lớn) . Cũng nên kiểm tra mượn tiền để làm gì :D:D lỡ buồn hàng cấm chắc chết .

5. nhatanh04

nhatanh04 Thành viên mới

em cũng rất khó nghĩ lắm, để không bị mang tiếng thì khó lắm.

6. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

hichic, mình trước giờ vẫn cho vay, nhưng chắc là số tiền nhỏ nên ko khó nghĩ lắm, sắp tới cũng phải mượn 1 khoản tiền cả 2 bên nội ngoại, ko biết có ai cũng nghĩ cách từ chối như mn ko nữa, nhưng mình nghĩ có thì cho vay còn ko thì bảo là ko có, chỉ đơn giản thế thôi, và với cả nữa là xem đối tượng mà mượn tiền đấy có đủ tin tưởng để cho vay ko nữa.

Nguyễn Huy Đậu Đậu thích bài này.
  7. Nguyễn Huy Đậu Đậu

Người thân cũng có nhiều thể loại lắm mn, chị gái m nè, cho anh chị con nhà bác ruột vay giờ 5,6 năm rồi vẫn chưa đòi lại đc, mà còn đòi liên tục đó. có khi còn sai con chị ấy đi đòi nữa cơ, nhà anh họ kia ngại quá bảo là mỗi ngày trả 50k trong khi số tiền vay lên tới vài chục triệu, có hôm cháu m đi đòi còn bảo là hôm nay k kiếm đc để hôm khác nữa

8. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

mn hay nói như nào khi bị vay tiền, nếu nói là ko có thì nghe buồn cười vì chả nhẽ vài triệu ko có, nhưng mà sau này đi đòi mệt cực ấy. e tham khảo xem có cách nào nói mà ko mất lòng ko. nhà ck e thì chả ai vay rồi, nhưng ng quen này kia ấy.

9. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

ôi mẹ ơi, lại còn mỗi ngày trả 50k á mn? nhưng thôi tích tiểu thành đại, 1 tháng dc 1,5tr, trả khoảng gần 2 năm là lấy dc hết nợ, cho dù để thì dc 1 món khá khá, còn trả kiểu cò con như thế thì mình tiêu hết lúc nào ko biết, có trả còn hơn bị mất!

10. Nguyễn Huy Đậu Đậu

50k/ngày mà có ngày có, có ngày không, 2 đứa cháu e ngày nào cũng qua đó đòi mà. Đấy, khổ lắm, kiểu chị e cho bốc họ xong bị ae lừa đấy ạ, giờ tiền nó trượt giá mấy chục triệu 4,5 năm trước thì to chứ giờ thì đáng gì

11. quyetchien22

quyetchien22 Thành viên chính thức

chuyện tiền nong phải rõ ràng. Vay đến ngày nào trả, ghi rõ trong giấy tờ ấy. ko mệt lắm

12. nguoimetuyetvoi

nguoimetuyetvoi Thành viên tích cực

Nếu số tiền bạn cho vay nhiều thì việc đòi lại là tất yếu và bắt buộc, cứ phải nói thẳng ra, họ là người hiểu chuyện thì sẽ trả lại thôi, còn ko thì mất tình nghĩa cũng được, với những người như vậy không đáng để chúng ta cố gắng vun vén mối quan hệ, họ có nói này, nói kia thì kệ thôi, vì mình chả sai.
    Còn vấn đề số tiền nhỏ lẻ, khoảng vài trăm chẳng hạn, thì kỳ kèo đòi cũng ngại thật. Thế nên mình mách các bạn kiểu như hôm nào đó, sang nhà họ chơi, rồi bảo giờ phải đi mua cái này cái kia mà quên ví, ko mang tiền, ngại về nhà lấy chẳng hạn, xong bảo bác cho e mượn ít tiền, có thể mượn ít hơn, nhiều hơn số tiền mình cho vay, theo mình nên mượn nhiều hơn, sau đó trả lại thì bảo trừ số hôm trc nhà họ mượn mình. như thế là xong khoản nợ của họ. Còn trường hợp họ kêu ko có thì chịu rồi =))

13. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình không biết người thân này ntn , anh chị em ruột hay người dây dưa rễ má và số tiền mượn nhiều hay ít hay đột xuất hứng
    Cá nhân mình không thích vay mượn , trừ những trường hợp đột xuất phát sinh nhưng hôm sau trả liền
    Nên mình cũng không thích ai mượn tiền của mình , trừ trường hợp đột xuất phát sinh
    Tuỳ theo thực tế mà ứng phó , ít thì cho vay , khi họ trả thì cho luôn ( mình có người bạn nói thế về anh chị em trong nhà , sau đó không dám mượn nữa ) , nếu số tiền lớn thì từ chối , nói chồng ra mặt
    Tiền bạc dễ mất lòng và mất tình lắm

14. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Tốt nhất nên từ chối ( bảo chồng ra nói chuyện thì tốt hơn), mất lòng trước được lòng sau. Giờ tiền kiếm ra khó khăn nên phải giữ

yeuthuong76 thích bài này.
  15. trinh_tri_ky

trinh_tri_ky Bắt đầu tích cực

người trong gđ vay thì fai cho bạn nhé, còn xa xôi thì thôi.

16. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Tiền bạc nên phân minh, chỗ đáng tin thì cho vay, không thì thôi. Ghét nhất cái kiểu ợm ờ không rõ ràng, kể cả người trong gia đình. Chắc do em thẳng tính quá. :D

buithuthuy27 thích bài này.
  17. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Thì nói e k có tiền, tiền e vừa đầu tư chỗ nói chỗ kia rồi. Ng ta sẽ tự hiểu mình k muốn cho vay. Còn chắc sẽ có thái độ k hài lòng, kệ thôi, đồng tiền đi liền khúc ruột. Bản thân mình có khó khăn cũng tự xoay, vay mượn ng nhà nhiều khi mất tình cảm

18. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Mình nghĩ đã là vấn đề nhạy cảm thì nên bàn bạc với chồng vì đây là bên nhà chồng. Vì chồng sẽ hiểu rõ hơn chứ còn để cần biết rõ vay tiền vì mục đích gì khó lắm. Còn chắc chắn là tùy thuộc và kinh tế của gia đình nhà bạn để cho người thân nhà chồng vay tiền ở mức hợp lý. Nếu không có tiền thì là chuyện khác còn nếu có mình nghĩ giúp đỡ lẫn nhau cũng tốt mà vì chưa biết được sẽ có lúc mình cũng cần sự trợ giúp từ những người thân trong gia đình 2 bên. Chúc bạn có sự lựa chọn và quyết định đúng đắn.

19. phuongphuong36

phuongphuong36 Thành viên tích cực

Lý do thì nhiều vô kể mà, bịa ra một cái là được thôi

20. Vườn Xanh 24h

Vườn Xanh 24h Thành viên tích cực

Mặc kệ người ta nói thui Mum. Giúp được bao nhiêu thì giúp. Không giúp được thì thôi. Mà gặp trường hợp nhây thì cũng thôi Mum ạ. Lưỡi không xương mà. Sao sống vừa lòng người khác được. Tiền bạc là mồ hôi công sức của mình. Sử dụng thể nào là quyền của mình. Sao phải sợ người ta nói :):)