Hà Nội: Phòng chống cảm cúm, cảm lạnh theo kiểu Nga

Thảo luận trong 'ĐỒ CHO BÉ' bởi bach_duong, 8/1/2010.

1. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Mẹ nó ơi, Trưa nay bên mình giao cho mẹ nó trà hoa cúc và tuýp kem nẻ nhé.
    Trà hoa cúc được các bà mẹ Nga dùng tắm cho trẻ sơ sinh. Các bà mẹ tắm cho con bằng trà hoa cúc liên tục ít nhất 10 ngày đầu cho đến 1 tháng mới sinh Chị mình dùng tắm cho con từ lúc mới sinh và liên tục trong vòng 1 tháng đầu. Trà hoa cúc có tính sát khuẩn dùng để tắm cho bé rất tốt.

2. bach_duong

Kem Morozko, kem Ông già tuyết, Đôi má đỏ hồng, Tik-tak… của Nga chống nẻ và chống các tác nhân gây khô nẻ da trẻ em: Giá bán : 80K/ tuýp ( 50 ml)
    Click image for larger version Name: Krem Morozko.GIF Views: 2 Size: 17.5 KB ID: 33218

dùng trong thời kỳ khí hậu khô hanh rất tốt. Nhiều bạn hỏi kem Morozko và các loại kem trên khác gì với kem Va-zơ-lin đang được ưa chuộng trên thị trường? Khác nhau ở chỗ, va-zơ-lin dùng tốt hơn để chữa các bệnh về da, còn kem trẻ em nếu dùng hàng ngày sẽ có tác dụng phòng bệnh tuyệt vời: chống lại gió, khí lạnh, tiết trời hanh khô và tất cả các tác nhân khác trực tiếp tác động xấu lên da trẻ.

- Cứ mỗi sáng dậy, hãy bôi chút kem (rất ít, chỉ như chấm hạt đậu) vào má, trán, cằm và mu bàn tay, bàn chân cho bé. Đặc biệt, trước khi ra đường độ 30 phút, lại lặp lại động tác ấy. Đều đặn như vậy, cả mùa đông, đảm bảo da dẻ bé của bạn sẽ không còn có vết khô khô, nám, hay bị đỏ ửng lên vì cước khi trời lạnh nữa. Khác với va-zơ-lin, độ mỡ trong kem dành cho trẻ em rất thấp, thấm và tan nhanh vào da, không bị nhờn, bẩn. Chú ý: nếu bạn không kịp bôi kem cho con trước 30 phút trước khi ra đường, thì bạn có thể làm động tác bôi kem y như thế khi đã về đến nhà, sau khi rửa qua mặt cho bé bằng khăn mát (đi ngoài trời lạnh về, tuyệt đối không dùng nước nóng rửa mặt bé).

- Tuy nhiên, chính những loại kem trẻ em này cũng có tác dụng chữa bệnh nhẹ về da: khi bị hăm, nứt nẻ, có mụn nhỏ kiểu dị ứng, đều có thể dùng kem trẻ em thoa vào sau khi đã rửa sạch vùng da ấy. Kem có tác dụng làm dịu các triệu chứng rộp, rát của da trẻ.

- Đây là loại kem của Nga, chiết xuất từ các loại thảo dược, không quá đắt tiền mà tác dụng lại được như ý, bởi lẽ nước Nga làm ra loại kem này cho trẻ em Nga, hợp khí hậu của mùa đông nước Nga, tương tự với khí hậu mùa đông khô hanh của miền Bắc Việt Nam.

Các mẹ bôi cho bé từ 2-3 lần 1 ngày. Tốt nhất vào sáng sơm ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ ( các mẹ nhớ rửa mặt sạch cho bé ). Nếu bé bị nẻ do thời tiết lạnh chỉ sau vài ngày sẽ đỡ ( trong trường hợp bé bị nẻ do nguyên nhân khác như da liễu hoặc virus thì kem cũng không làm xấu đi tình trạng của bé kem sẽ giúp cho da bé mềm hơn

3. bach_duong

Trà hoa cúc:
    Trà hoa cúc các mẹ có thể dùng để tắm cho bé rất tốt vì trà có tinh sát khuẩn tốt, hơn nữa mùi cũng nhẹ và dễ chịu cho bé. Các bà mẹ Nga thường tăm cho bé sơ sinh và thường ít nhát là tăm liên tục từ 10 ngày đến 1 tháng. Chị mình sinh và nuôi bé ở bên Nga, chị mình tắm cho bé liên tục trong một tháng đầu tiên sau khi bé chào đời.

4. bach_duong

Ngoài ra, nếu các mẹ và bố bị viêm họng hay khản giọng cũng có thể dùng trà hoa cúc uống liên tục trong vài ngày là đỡ

5. lothuha

lothuha Thành viên tích cực

Tớ tắm trà hoa cúc cho bé 3 hôm rồi, thấy mụn đỏ đỡ hẳn mà căn bản là mùi cũng rất dễ chịu. Tớ lấy thêm 3 hộp nữa. Cơ mà ai cũng bảo nhà mày xài sang thế, mua cái đấy về tắn, huhu
    Nàng có cách nào tiết kiệm hơn ko?:rolleyes:

6. meyeuBunny

meyeuBunny Thành viên chính thức

Tớ đánh dấu để nghiên cứu nhé.

7. bach_duong

:D mẹ nó ui, để cho bé đỡ hơn hẳn mẹ nó thử giảm xuống hai gói 1 lần tắm xem sao . Trà có tính sát khuẩn thiên nhiên nên rất tốt cho làn da của bé. Mình và chị mình lúc tắm cho con thì thường tắm từ 3-4 gói. Mình rất mừng vì bé tăm trà mụn đỡ hẳn. Chúc bé khỏe.
    Trưa mình mang 3 gói trà đến nhé.

8. bach_duong

Mẹ nó nghiên cứu nhé có gì nếu cần PM cho tớ hoặc SMS cho tớ nhé

9. bach_duong

@lothuha: Hi, mình là chị của bach_duong, mới từ Nga về. Thấy mọi người bàn tán sôi nổi nên xin nick buôn ghé. Thường mình tắm cho trẻ con mà dùng trà hoa cúc (romashka), mình có trà vụn đóng hộp sẽ rẻ hơn. Nhưng mà lích kích lắm, phải đun vào nồi rồi chắt vào chậu tắm của bé. Mình lười nên thường "chơi sang" như bạn vậy. Để mình sẽ nói bach_duong gửi mua một loại trà khác rẻ hơn chút mà tắm cho con thì tuyệt vời, có tác dụng sạch da, làm dịu và thư giãn thần kinh của bé. Mình dùng trà đó tắm cho con từ nhỏ đến tận 5 tuổi, ko bao giờ phải dùng xà phòng mà da rất ổn. Nếu bạn quan tâm mình sẽ nói bach_duong đặt hàng nhé?

Trà hoa cúc dùng tắm cho bé những lúc có vấn đề thôi, còn thì không cần phải sang như thế đâu, hì.

Nhưng mà trà hoa cúc dùng cho người lớn cũng tuyệt lắm nhé. Mình mới ở Nga về, không quen khí hậu hay đau họng và mất giọng lắm. Mình cứ pha liên tục những túi trà đó nhỏ mũi và súc miệng, hoặc cứ uống liên tục âm ấm. Đỡ nhanh vô cùng. Lần trước về phép không biết dùng trà này, cứ uống thuốc với lại ngậm đủ thứ - các loại viên ngậm mọi người bày, chả khỏi, viêm họng kéo dài đến khi ... sang lại Nga. Giờ thì ổn quá rồi.

10. bach_duong

À mình nói thêm: tốt nhất là tắm độ 3-4 gói, chứ ít quá như em tớ bảo hạ xuống 2 gói thì là hà tiện mà đâm ra không tiết kiệm. Hị hị :p. Vì cũng phải cho đủ độ mới có tác dụng cho bé chứ.

11. bach_duong

Thời tiết bắt đầu lạnh các mẹ hãy dành cho bé yêu những sự chăm sóc tốt nhất.

12. bach_duong

Trà hoa cúc tắm cho bé sơ sinh rất tốt, nhất là trong điều kiện khí hậu thời tiết hanh kho va giá rét hiện nay. Tắm cho bé bằng trà tười như nhiêu mẹ dùng cũng giúp cho bé mát mẻ tuy nhiên các mẹ nên ngâm chè tươi kỹ vì hiện chè tươi cugnx phun thuốc trừ sâu. Trà hoa cuc của Nga là trà thảo dược hoàn toàn an toàn cho bé từ sơ sinh có thể nhỏ mắt, nhỏ mũi, cho bé uống, và tắm cho bé.

13. booma

booma Bắt đầu nổi tiếng

Tháng rồi nhà cậu cậu chồng có em bé, da bé có các nốt mẩn tắm lá cũng thấy không hiệu quả mấy, hôm trước thấy bạn @lothuha comment lại công dụng của trà hoa cúc (thông cảm nhé tớ pải đợi ai đó làm chuột bạch trước đã không mang tặng cháu nó lại bị mang tiến, cám ơn mẹ @lothuha nhé), mình đã đưa cho vợ cậu em dùng thử và kết quả là các nốt mẩn đó đã giảm đi trông thấy, hôm nọ gọi điện kêu là thích quả chị ạ làm mình cũng sướng :), cười mãi, ông xã bảo làm gì mà chị em tíu tít vui thế ... Cám ơn Trà hoa cúc nhé thế là ghi điểm với ông bà nội, hix

14. mechip06

mechip06 Bắt đầu tích cực

Mình muốn mua 1h trà hoa cúc, mình ở SG bạn gửi cho mình được không?

15. bach_duong

Mẹ nó ơi, mình có PM cho mẹ nó đó, Bạn cần mình sẽ chuyển vào Sai Gon, nhưng mình mới tập tành buôn bán, nên mẹ nó tin tưởng vào bên chuyển phát nào mẹ nó báo mình mình sẽ chuyển theo bên đó ( vì chủ yếu mình mới đang bán ở thị trường HN)
    Thanks mẹ nó nhiều

16. bach_duong

THanks mẹ nó nhiều, mẹ nó ủng hộ mình tiếp nhé.

17. bonbon08

bonbon08 Em Bon Lịch Tịch Bịchhhhh

Ủng hộ đồ nga, up cho mẹ nó đắt hàng, khi nào hết kem bôi nẻ cho con mình sẽ ủng hộ bạn :)

18. bach_duong

Cám ơn nhà BonBon nhé, đang chờ được phục vụ nhà mẹ nó :D ,
    Thời tiết đang lạnh va mưa các mẹ nhớ giữ ấm cho bé và ủng hộ nhà tớ nhé :p

19. bach_duong

To mechip06, mẹ nó ui mình đã ship tín thành, họ nói mai hàng sẽ chuyển cho bạn . Mẹ nó nhận được hàng báo cho mình biết nhé, Thanks mẹ nó đặt hàng. Chúc bé khỏe

20. kenkobaby

kenkobaby Thành viên chính thức

Mẹ nó ơi, cho mình hỏi làm sao đưa được cái banner lilypie kia vào chữ ký thế. Mình thử dán vào phần picture ở dưới chữ ký mà không được. Dán trực tiếp thì mình cũng không dán được vì đã dùng gần hết giới hạn chữ rồi.