Kinh nghiệm: Thu nhập 2 vợ chồng 16 Triệu/Tháng làm thế nào để mua nhà

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi misaxuandao, 22/6/2009.

1. sandflake

sandflake Banned

Cái này pải gọi là khá cao ấy chứ, cứ làm ăn 2 thời gian nữa là có thẻ mua nhà rồi 400-500 triệu còn sem là mua nhà chỗ nào

Đang tải...

2. Jean&Ren

Jean&Ren Thành viên tích cực

Eo ơi, đất chưa có sổ đỏ thì phải tìm hiểu đau cả đầu, hồi trước lần mò đi tìm mua đất nhà đất, tìm được một cái nhà cấp 4 xây cao, có gác lỡ, đất rộng 35m2 ở Định Công (gần khu quân đội) nhìn thấy nhà thấy ôi mê ly, giá lại cực hời (vì chưa có sổ), cả nhà và đất hơn 500 gần 600 tr, lại được chủ nhà khẳng định vì nằm trong khu quân đội nên khó bị quy hoạch??!!:rolleyes:em tít cả mắt lại. Tuy nhiên vẫn tỉnh táo, dò la khắp nơi thì mới biết chỗ đó người ta chưa cấp sổ đỏ vì nằm trong khu quy hoạch gỉ gì gì í, hix, may chứ ko có nước Khóc bằng tiếng Mán!
    Lời khuyên của em là: Có trong túi khoảng 40%-50%, vay mượn thêm họ hàng, người quen mỗi người một ít rùi lên kế hoạch trả xoay vòng, hơi mệt vì cứ suốt ngày đau đầu vì tiền. Lương nhà em lại chẳng trả qua tk chứ nếu lương trả qua tài khoản thì vay NHàng mua nhà trả góp (nviên ngân hàng sẽ tư vấn cho). Rồi mọi chuyện sẽ ổn cả thui ạ. Chúc nhà mình sớm ổn định.

3. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

híc híc không biết bao giơ mình mới có nhà cho con trai cươi vợ (năm nay cháu đã gần ...4 thang tuổi rồi) hic

4. sonthao82

sonthao82 Mẹ yêu 2 bố con nhiều nhắm

nhà em cũng đc hơn 12tr/t chưa có em bé, k fai nuôi bố mẹ 2 bên, mà vẫn xoay như chong chogs, mua đất cũng 100% tiền bố mẹ chồng, cuối năm định xây lỏn lẻn góp 50tr, haizz có con k biết bà nội còn đồng nào sang năm nuôi cháu nữa k?hhihi

5. sonthao82

sonthao82 Mẹ yêu 2 bố con nhiều nhắm

quên mất nhà chị chủ topic giảm tiền thuê nhà đi, tìm cái nào 1,5-2tr ý, cũng đc khoản kha khá, nhà em thuê có 1tr nè,18m riêng rẽ tự do, ở rộng chán mỗi thứ giảm 1 tí là ok ngay ý mà

6. camanh

camanh Thành viên chính thức

Ha ha, mẹ này lo xa quá, mới có 4 tháng tuổi mà lo nó lấy vợ rồi, khoảng vài năm nữa là mua được nhà thôi!

7. sominam

sominam Thành viên sắp chính thức

Nếu mỗi tháng để dành dc 8tr thì 10 năm cũng dc 960 tr rùi. Mua nhà thì có thể trả góp ngân hàng trong 10 -> 20 năm. Tốt nhất nếu có người thân, họ hàng, mình mượn họ rùi trả theo lãi suất ngân hàng cũng dc. Để lâu ko mua, đất lên thì 10 năm sau có dc 960tr cũng chẳng làm dc gì đâu bạn àh.

8. hằng nga

hằng nga Thành viên mới

mua nhà bây giờ khoảng 400-500 triệu thì khó mua lắm ! nhất là gia đình mình lại muốn ổn định lâu dài!nếu mua trả góp thì căn nhà ấy mang lại cho gia đình một món nợ khổng lồ. ( cũng tương tự như thế với vay người thân trong nhà, dù có thể họ sẽ không tính lãi với mình!) Theo em, bây giờ có bao nhiêu tiền thì nên mang đi đầu tư đã. em được một bác chỉ cho một bài toán đầu tư hết sức hiệu quả nhưng số vốn ban đầu không lớn! thời điểm bây giờ là cơ hội cực lớn cho kiểu đầu tư này, với lợi nhuận thu được rất cao, chỉ cần anh chị dành vài tiếng trong ngày cho cơ hội này. Chỉ vài năm nữa thôi thì kiểu đầu tư này sẽ bão hòa, không còn chỗ đứng cho người chậm chân nữa! Cơ hội này như thế nào hãy phone cho em : 0986663977. ( em nghĩ nếu anh chị có mong muốn mua được nhà đẹp, thực sự mong muốn thì mình có thể hợp tác được với nhau. Bởi bây giờ em cũng đang phát triển mô hình này, và mong muốn của em là mua được một căn biệt thự!

9. Lavieee

Lavieee Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tớ đang ở tập thể, cũng muốn tìm mua miếng đất khoảng 60-70m2 xa xa một tí cũng được mà khó quá là khó. Giá đất tăng từng ngày từng giờ. Nhìn chóng mặt mà "lực bất tòng tâm" lại sắp có con nên chả dám vay mượn nhiều

10. ỦnỈn-Tomy

ỦnỈn-Tomy

Thu nhập của cả nhà cao thật, mình vặn vẹo chán, còng lưng cày cuốc cũng chỉ đc 4-6tr/1tháng, lại nuôi 2 con nhỏ........đời nào mới mua đc nhà bây giờ, đọc bài thấy có bạn thu nhập 6tr, mua đc nhà rồi, giỏi quá, chia sẻ kinh nghiệm đi bạn ơi.

Mình có 50tr, chẳng biết làm gì ngoài việc nhét vào TK, bạn nào có cách khác giúp mình kô

11. mechuotchit

mechuotchit

Lương 2 vợ chồng mình cũng chỉ tầm 13-15 tr/tháng. Mình vừa mua nhà và cách của mình là đem sổ đỏ của chính căn nhà đó ra để thế chấp vay NH. Bọn mình may mắn vay được vào thời điểm kích cầu lãi suất vay thấp (10.5%) nên cũng đỡ. Tuy nhiên hàng tháng phải trả lãi cũng mất 7.5tr rồi. Thời hạn vay là 5 năm, mỗi 6 tháng chỉ phải trả gốc 12tr thôi.
    Nếu 2 bạn có khoản tích lũy 500tr rồi thì có thể vay thêm mua rồi chờ những khoản thưởng cuối năm góp lại cũng đủ trả dần.
    Chúc 2 bạn sớm mua được nhà.

12. Chic_Pig

Chic_Pig Novem**r rain

Nếu thu nhập hai vợ chồng bạn là 16 triệu ( có xác nhận được của cơ quan ) và mức chi tiêu hàng tháng , bạn có thể vay Ngân hàng để mua nhà.
    - Thứ nhất, số tiền 400 - 500 triệu là giá trị căn nhà bạn muốn mua hay só tiền bạn muốn vay. Bởi vì Ngân hàng sẽ tính toán mức cho vay dựa trên giá trị căn nhà bạn mua. Giá trị này được xác định theo khung giá nhà nước hoặc giá mua bán trên hợp đồng mua bán qua công chứng của bạn và người bán.
    - Thứ hai, bạn phải có tài sản thế chấp. Bạn có thể dùng chính căn nhà bạn mua để thế chấp tại Ngân hàng. Nếu bạn sử dụng tài sản hình thành từ vốn vay, mức cho vay tùy theo từng Ngân hàng có thể là từ 50% - 70% giá trị căn nhà bạn mua.
    - Bạn phải sang tên bạn trên sổ đỏ.
    - Nếu với số tiền bạn để lại trong tháng là 10 triệu, bạn chỉ cần vay trong 4 năm thôi.
    - Lãi suất cho vay hiện tại là 13%/năm. Gốc và lãi trả theo tháng, hoặc gốc trả theo quý.
    Như vậy, bạn sẽ có căn nhà mà bạn muốn.

13. ndbach

ndbach Thành viên tập sự

hai vợ chồng mình thu nhập 10tr/tháng,chi tiêu đã hết 7tr còn mơ gì mua đc nhà.Buồn quá!

14. Me Tuan Minh

Me Tuan Minh 098 557 2236

Mình chỉ mơ ước thu nhập của 2vc mình 1 tháng đc 10tr như nhà bạn :(

15. meyeutho

meyeutho Thành viên nổi tiếng

các mẹ giỏi thật đấy.thu nhập cao quá.em chỉ mong 2 vợ chồng được 10tr một tháng là vui rồi.em chẳng dám nghĩ đến chuyện nhà cửa đâu chỉ mong đủ ăn đủ tiêu là mừng rồi

16. thanhcongtc1908

thanhcongtc1908 Thành viên tập sự

cho vay tín dụng

chovaytindung.co.cc
    Lương 2 vợ chồng mình cũng chỉ tầm 13-15 tr/tháng. Mình vừa mua nhà và cách của mình là đem sổ đỏ của chính căn nhà đó ra để thế chấp vay NH. Bọn mình may mắn vay được vào thời điểm kích cầu lãi suất vay thấp (10.5%) nên cũng đỡ. Tuy nhiên hàng tháng phải trả lãi cũng mất 7.5tr rồi. Thời hạn vay là 5 năm, mỗi 6 tháng chỉ phải trả gốc 12tr thôi.
    Nếu 2 bạn có khoản tích lũy 500tr rồi thì có thể vay thêm mua rồi chờ những khoản thưởng cuối năm góp lại cũng đủ trả dần.
    Chúc 2 bạn sớm mua được nhà.[/QUOTE]

17. khangtit2008

khangtit2008 Thành viên rất tích cực

Bạn này giống nhà tớ 2 năm về trước. Mà 2 năm về trước nhà tớ còn không bằng nhà bạn bây giờ!

Lúc lấy nhau, chồng đi làm lương lậu tích vào cũng 7.8tr; vợ đi học, đang mang bầu chả kiếm ra cái đinh nào.

Hai vợ lúc lấy nhau có đúng 100tr. Vay nợ các kiểu quyết mua một cái, liều thật. Nhưng động lực làm trả nợ đúng là có hơn. Giả thử bây giờ mới quyết mua nhà, thì nhà tớ lại mất thêm 2 năm nữa để trả nợ quá :D

Nên là có ít, vạy mượn mua ngay, để lâu giá đất lên vù vù. Anh bạn tớ vợ làm lương thágn 50tr, thế mà mua nhà cứ lần khần vì sợ nợ nần. Cuối cùng thì miếng đất lúc ưng chỉ 800, giờ đã hơn 1.8tỷ. Thế là lỡ mất cái nhà í.

18. thanhcongtc1908

thanhcongtc1908 Thành viên tập sự

tiền ở đâu để bạn thực hiện những mong muốn giản dị?

......!!!........
    RẤT NHIỀU NGƯỜI SẼ CHIA SẺ NIỀM VUI VỚI GIA ĐÌNH BẠN,KHI BẠN ĐÃ SẴN SÀNG THỰC HIỆN TỪNG BƯỚC "ƯỚC MƠ MUA NHÀ ".NHÀ TO HAY BÉ,NHƯNG MIỄN LÀ HẠNH PHÚC !
    TÔI CHƯA BIẾT CÓ CHIA SẺ CÙNG BẠN ĐIỀU GÌ HỮU ÍCH KHÔNG?! NHƯNG BẠN CÓ THỂ TÌM HIỂU QUA:
    chovaytindung.co.cc
    VÀ GỬI THÔNG TIN BẠN YÊU CẦU LIÊN QUAN ĐẾN CĂN NHÀ HAY ... VÀO MAIL:THANHCONGTC1908@GMAIL.COM
    TÔI SẼ GỬI THÔNG TIN BẠN QUAN TÂM.
    CHÀO THÂN ÁI !

19. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Nhà bác giống y nhà em,hehe... Lúc mua nhà 2 vc cũng chỉ có tầm 100tr,còn lại là đi vay linh tinh cả. Bọn em mua đất rồi xây tạm cái nhà cấp 4 để ở,tính ra được gần 1 năm. mặc dù lương cũng chỉ tầm tầm như chủ topic,nhưng đang cố gắng để giữa năm sau trả hết nợ (trong thời gian này vẫn chi tiêu,mua sắm những thứ cần thiết nhé (điều hòa,xe máy,...). Sau đó lại bắt đầu công cuộc tích lũy tiền để xây nhà to hoặc đổi chỗ :rolleyes:
    Nghĩ lại thấy liều thế mà lại may.Nếu cứ đợi đủ tiền mới mua thì chắc ko bao giờ mua nổi.Vì mình tích lũy 1 giá đất lại tăng 3,4. Ví dụ như mảnh đất nhà em,hồi em mua có 14tr/m2,giờ 20tr cũng chả có mà bán :D.

20. bebebong

bebebong Đủ quyền lập Họ

Nhưng cũng phải có chỗ mà vay nữa.Chứ vay ngân hàng nhiều quá thì sợ lắm,ko trả nổi. Nhà em may mắn là có anh chị khá,nên toàn vay người nhà thôi.Đỡ khoản trả lãi ngân hàng,hehe..
    Như nhà bác chủ topic,nếu quyết mua nhà ngay từ hồi có 300-400tr thì chắc giờ cũng đã trả hết nợ rồi ý chứ nhỉ :)