Cần giúp: tiết kiệm tiền cho con

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi meruotcuarua, 23/2/2009.

1. gianggiahuy

gianggiahuy Thành viên tập sự

Em sợ mấy vụ kiện tụng chạy theo các cụ bảo hiểm mà đòi tiền lắm rùi.
    Các cụ hát hay lắm nhưng khi có sự cố thì các cụ bỏ chạy hết.

Đang tải...

2. bhnttv

bhnttv Banned

Thưa, bạn có thể cho được biết rằng bạn trực tiếp liên quan đến mấy vụ kiện tụng chạy theo các cụ bảo hiểm mà đòi tiền rùi ạ? Mình thách thức bạn đưa ra được bất kỳ một "vụ" nào - khách hàng tham gia bảo hiểm nhân thọ không nhận được quyền lợi chính đáng - mà công ty bảo hiểm nhân thọ không đưa ra được lý do chính đáng! Phát ngôn cần cẩn trọng bạn ạ, biết đâu lời nói của bạn có thể dẫn tới sự không thể giảm nhẹ điều không may cho người khác (!?)

kveta2contrai thích.
  3. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

Bạn này chắc có vấn đề gì bức xúc đây? Phát biểu nhiều nơi như thế này :

http://www.lamchame.com/forum/showpost.php?p=919591&postcount=14
    http://www.lamchame.com/forum/showpost.php?p=943052&postcount=10
    http://www.lamchame.com/forum/showpost.php?p=943049&postcount=5
    http://www.lamchame.com/forum/showpost.php?p=919597&postcount=6

Câu này mới hay này :

http://www.lamchame.com/forum/showpost.php?p=793164&postcount=114

Sửa lần cuối: 31/8/2009
  4. cun_cun09

cun_cun09 Bắt đầu tích cực

Xin lỗi bạn nhé, mình không có ý gì với công việc bảo hiểm của bạn đâu, mình chỉ xin đưa ra một ví dụ mà mình trực tiếp chứng kiến thôi, có gì không phải thì bạn bỏ qua nhé ...
    Mình và 1 người bạn (phải nói là 1 người bạn thân của mình) cùng tham gia mua bảo hiểm (xin ko nói tên công ty BH đó nhé, vì mình chỉ muốn đưa ra VD thôi, ko muốn làm đụng chạm đến công việc của công ty BH), mình thì mua BH mệnh giá 300tr còn bạn mình mua mệnh giá 100tr. Thật không may là bạn mình vừa đóng phí được 1 năm thì chẳng may qua đời. Mình về đọc hợp đồng bảo hiểm của mình và thấy rằng trường hợp của bạn mình có thể được BH thanh toán cho 100tr nếu bên được BH chết. Nhưng khi hỏi chị nhân viên, người trực tiếp làm hợp đồng cho mình thì chị ấy bảo là trường hợp này không được thanh toán 100%, mà trường hợp này bên BH chỉ xem xét và trả lại cho người mua BH số tiền họ đã đóng (nghĩa là không thu phí trong 1 năm qua).
    Các bạn thử nghĩ xem nếu trường hợp đó xảy ra với mình thì bạn sẽ nghĩ sao. trong khi đến tư vấn thì ai cũng bảo là nếu chẳng may gặp rủi ro thì sẽ được bên BH trả đủ mệnh giá mua BH, mình không muốn nói gì thêm, chỉ đưa ra 1 VD để mọi người cùng tham khảo trước khi quyết định làm 1 việc gì, mà lại là việc liên quan trực tiếp đến tài chính và quyền lợi của mình và người thân yêu nhất.
    Chúc mọi người luôn gặp may trong cuộc sống....

bhnttv thích bài này.
  5. bhnttv

bhnttv Banned

Bạn cun_cun09,

Chúc bạn cũng luôn gặp may trong cuộc sống, và luôn sáng suốt trong các quyết định cho gia đình. Khách quan rằng, người tiêu dùng có một sức mạnh vĩ đại, và chúng ta hãy tự tin phát huy sức mạnh ấy:
    Bạn có thể thấy, một công ty bảo hiểm nhân thọ "ở thế yếu" khi chi có thể lý lẽ trước toàn dân bằng điều khoản loại trừ. Tuyệt đại đa số quyền lợi (chính đáng) của khách hàng đã tham gia bảo hiểm nhân thọ đều được đảm bảo; một số ít còn lại không đủ để tất cả chúng ta tham khảo cho quyết định tham gia bảo hiểm nhân thọ. Vâng, một số ít khách hàng phải mang ấm ức đó có thể nguyên nhân từ những người tư vấn bảo hiểm nhân thọ:

Có thể vì ngã vào lợi ích của riêng-cá-nhân-mình, một số người tư vấn đã không truyền đạt đủ thông tin đối với quyết định tham gia bảo hiểm nhân thọ của khách hàng. Nhưng mọi điều đều không phải không thể giải quyết, đến nỗi cuối cùng chúng ta phải "cam chịu". Hợp đồng bảo hiểm nêu rõ quyền lợi và nghĩa vụ, phản ánh cốt lõi của bảo hiểm nhân thọ, từng câu chữ đó không thể khó hiểu với tất cả chúng ta! Dẫu chưa được biết rõ cụ thể về "trường hợp" bạn của cun_cun09, song mình có thể khẳng định:

Rất rất nhiều người tư vấn bảo hiểm tư vấn bảo hiểm nhân thọ cũng như mình, cùng triệu triệu người tiêu dùng... bất cứ lúc nào - sẵn sàng bảo vệ quyền lợi (chính đáng) của mỗi khách hàng! :heart::heart::heart:

Sửa lần cuối: 2/9/2009
  6. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

Chào Bạn !
    Mình cũng là một tư vấn bảo hiểm rất hay vào diễn đàn này mình xin tham gia thế này :
    1_Nếu xảy ra sự kiện bảo hiểm mà công ty bảo hiểm không chứng minh được sự kiện đó không thuộc phạm vi bảo hiểm, người tham gia bảo hiểm sẽ nhận được số tiền bảo hiểm (gồm mệnh giá tham gia, các quyền lợi khác nếu có đi kèm) và... ngược lại .
    2_Câu hỏi :Trong trường hợp hợp đồng bảo hiểm không được quy định rõ ràng thì làm thế nào để bảo vệ quyền lợi khách hàng tham gia bảo hiểm?
    Trả lời:
    Điều khoản không rõ ràng là những điều khoản có thể được giải thích hoặc được hiểu bằng nhiều nghĩa khác nhau. Điều 21 Luật KDBH quy định:
    “Trong trường hợp hợp đồng bảo hiểm có điều khoản không rõ ràng thì điều khoản đó được giải thích theo hướng có lợi cho bên mua bảo hiểm.”

Vì HĐBH là hợp đồng mẫu (in sẵn) nên Bộ Luật Dân sự cũng quy định “Nếu trong hợp đồng này có những điều khoản, từ ngữ không rõ ràng thì sẽ được giải thích theo cách có lợi cho người mua bảo hiểm .

Luật rõ ràng lắm bạn ạ ! Hợp đồng bảo hiểm bao giờ cũng có 21 ngày để bạn cân nhắc bạn nhé và nên nhớ rằng bạn kí hợp đồng vì bản thân bạn chứ không phải kí vì nể Anh Chị Tư vấn bảo hiểm đẹp trai xinh gái hay khéo nói đâu ! Nếu kí vì họ thì ... pó tay .com

Sửa lần cuối: 2/9/2009
    bhnttv thích bài này.
  7. Mebeomeo

Mebeomeo Thành viên sắp chính thức

Chúc mừng gia đình rùa nha, phương án này hay đấy , mình cũng đang thưc hiện nó đây cũng đc khoản kha khá nhưng chả biết bao nhiêu chỉ gửi chứ ko dộng chạm gì hết kệ nó, khi nào nó lớn đến cái tuổi lấy đc là nó cũng có khoản kha khá để lo chuyện của thế hệ sau

8. Lanhvit

Lanhvit Thành viên chính thức

Việc này hay phết tời lkhủng hoảng này để dành tiền cũng hay vì sau này con sẽ có 1 số tiền kha khá , có thể sì trong những hoàn cảnh khó, hay những lúc đi học ĐH.......cái này làm ko thừa đâu chúc mẹ rùa cố lên

9. totocho

totocho Thành viên chính thức

Cái này là 1 ý kiến hay nha, tiết kiệm từ pé đến lớn để sau này có thể dùng vào một số việc trọng đại.

10. sandflake

sandflake Banned

Đồng ý với mẹ rùa cách gửi tiền này cũng hay , em cũng sẽ cố gắng làm theo cho nó có trách nhiệm để sau này có gì còn có cái để cho con

11. gianggiahuy

gianggiahuy Thành viên tập sự

Tóm lại cứ né các cụ bảo hiểm ra cho lành. 90% Toàn quân Lý Thông cả.:partyman:

12. 2contrai

2contrai Tù và hàng tổng

" Người hạnh phúc là người biết mang lại hạnh phúc cho những người xung quanh. Tôi nghĩ rằng điều quan trọng nhất trong cuộc sống của mỗi người chính là sống làm sao cho mình được hạnh phúc và để làm được điều đó thì cần phải mang hạnh phúc đến gia đình, bạn bè, đồng nghiệp và cũng đừng quên mang hạnh phúc đến cho chính mình bằng những thú vui giải trí cùng mọi người xung quanh nhiều hơn "

Hy vọng bạn cũng là một người Hạnh phúc ! :D

13. berua

berua Thành viên đạt chuẩn

mẹ nó ơi gửi tiết kiệm cho con có gì mà trở ngại đâu. Vào mấy NH cổ phần gửi, được các cô giao dịch viên hướng dẫn cụ thể và nhiệt tình phục vụ lắm. Lãi suất NH bây giờ lại cao nữa. Mình cũng đang tiết kiệm cho con trai của mình đây. Này nhé, gửi tiết kiệm kỳ hạn 03 tháng, cứ sau 03 tháng mình lại gửi thêm vào vài triệu + lãi của 3 tháng trước (không rút lãi). Hì tiện quá.

14. nghé yêu của mẹ

nghé yêu của mẹ Thành viên tập sự

E thay cach lam cua chi hay day:). E se hoc cach cua chi,cu khi den sinh nhat cua con la minh se gui mot khoan tien nhat dinh.the mo so cho con thi lay giay khai sinh cua con di ha chi? thanks chi nhieu nha!!!

Sửa lần cuối: 19/9/2009
  15. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

mẹ nó có thể giới thiệu về hình thức này ngay trên topic này cho chị em tham khảo dc khôg? Em cũng muốn cho Chinsu nhà em có 1 khoản để sau này làm vốn :D

16. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Em có cùng câu hỏi với mẹ này ạ...................

17. Misa.mum

Misa.mum Thành viên mới

Mình thấy cách của Mẹ này là tiện nhất. Từ tháng này mình sẽ bắt đầu thực hiện;)

amakong thích bài này.
  18. NMH

NMH Thành viên rất tích cực

Mình không bao giờ để tiền Việt. Đau tim lắm, mất giá vèo vèo. Mình cổ hủ cứ theo các cụ, giữ vàng.
    Vàng cũng gửi tiết kiệm được mà.

19. giottim

giottim giottim_nhe

Em cũng phải học cách tiết kiệm cho tương lai mới được..
    Bắt đầu từ việc chi tiêu ít lại.

20. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng thích cổ hủ kiểu của cậu !