TỔ YẾN ĐẢO KHÁNH HOÀ - Uy tín, chất lượng! (Cập nhật trang 1)

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi heocon_thongminh, 12/6/2008.

1. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

hì, nhớ hôm mẹ nó sang mua hàng em cũng cảm nhận được sự hối hả chuẩn bị về quê ăn tết :D. Bé nhà chị hay viêm đường hô hấp mà mấy hôm tết rét thế vẫn ngon lành chứng tỏ yến cũng đã phát huy được một phần công dụng rồi đấy. Thời gian này đang giao mùa nên các bé hay bệnh, nếu bé đang sổ mũi chị vẫn cứ cho ăn đều nhé, yến sẽ giúp bé làm thông thoáng đường hô hấp đấy. À, cảm ơn chị vì đã vote cho nhà heocon nhé!

2. smile_2007

smile_2007 Thành viên chính thức

hì hì. đọc đoạn trên mới biết là mẹ heo con bằng tuổi mình :D, hì hì, mình mua yến nhà bạn thì xác định là tin bạn là chính thôi mừ nên trước khi mua ko tìm hiểu nhiều :D. Hy vọng là con giai mình sẽ có lực hơn để ít ốm hơn (anh chàng cứ ốm theo chu kỳ 1 tháng/1 lần :())

3. heocon_thongminh

hì, nhìn bạn trẻ nhưng vì phép lịch sự nên gọi "chị" thôi :D. Mà mua món đắt tiền này thì cũng phải tìm hiểu kỹ kỹ chút chứ, của đống tiền mà mẹ này liều thật :p. Nhưng hy vọng là lần liều này sẽ mang lại kết quả như ý nhé. Dùng đều đặn chắc chắn bé sẽ khoẻ hơn nhiều bạn ạ.

4. smile_2007

smile_2007 Thành viên chính thức

Thì mình thấy trong topic này mọi người đánh giá là tốt, nhưng tốt như thế nào và có thực sự hiệu quả không thì phải dùng mới biết, tức là sau khi mua rồi mình mới được thực sự kiểm chứng, nên tại thời điểm mua phải "liều" thôi :D. Thế nên nhận được tiền thưởng tết là mẹ cháu phải "liều" luôn chứ không để ra tết lại bớt liều thì .... :lol:#-o

5. Bé Hồng Xiêm

Bé Hồng Xiêm Bắt đầu tích cực

Vào đây chưa thấy mẹ nào chưng yến thần tốc như tớ nhỉ :)
    Có 10 phút thôi.
    Hihi nhưng mà tớ dùng nồi áp suất điện để hấp (loại này luộc con gà 2kg nhà hatrangkien chỉ mất có 3 phút),quay chế độ 10 phút rồi kệ nó giữ ấm đến chiều tối, nhàn lắm các mẹ à.

heocon_thongminh thích bài này.
  6. heocon_thongminh

hì, làm như nhà chị đúng là nhàn thật. Nhưng mà chị có dùng chén chưng ko hay cho yến vào đun trực tiếp trong nồi ạ? Yến ko nên đun trực tiếp mà phải dùng phương pháp hấp cách thủy mới tốt chị ạ. Cu nhà chị chắc cũng tầm tuổi con em đấy. Chị cho bé dùng đều , có gì vui nhớ vào khoe với cả nhà nha :D

7. menamkhanh

menamkhanh Bắt đầu tích cực

em ơi, hôm qua chị nghe nói là yến dùng đc 1 thời gian là phải nghỉ đúng ko, ko đc ăn liền tù tỳ.

8. heocon_thongminh

Ko biết chị H nghe thông tin ở đâu chứ em thì chưa nghe thấy khuyến cáo nào như vậy cả. Yến là thức ăn bổ dưỡng để bổ sung dưỡng chất chứ ko phải thuốc chữa bệnh nên cũng ko gây ra tác dụng phụ hay gây nghiện :D. Theo như em biết thì ở một số nơi khi mua hàng họ sẽ khuyên chị ăn với cường độ lớn, ăn nhiều nên 1 lạng chỉ dùng trong khoảng 15-30 ngày. Nhưng như em đã trao đổi rất kỹ với chị khi lần đầu chị mua rồi đấy, yến tự nhiên độ bổ dưỡng cao và tính mát nên ko nên dùng như vậy, chỉ cần ăn đều đặn 2 lần/tuần với liều lượng cho 2 bé như em hướng dẫn là liều ít để bổ sung dưỡng chất từ từ sẽ rất tốt vì công dụng sẽ ổn định và lâu dài mẹ H ơi :D. CHị cứ yên tâm cho bé dùng như em hướng dẫn nhé. Hai bé thế nào rồi chị :)?

9. Cela

Cela www.quagiadinh.com

Mẹ nó ơi, mẹ nó mua nồi áp suất điện ở đâu thế? Hôm trước xem quảng cáo nhưng k lưu sdt nên h muốn mua chẳng hiểu mua ở đâu nữa?

10. melincum

melincum Thành viên mới

Mẹ linhdu ơi cho em hỏi, hấp bằng nồi cơm điện là hấp riêng yến hay là tranh thủ lúc bắc cơm thì cho chén yến vào hấp chung thế ạ?

11. menamkhanh

menamkhanh Bắt đầu tích cực

trộm vía 2 bé nhà chị vẫn ổn, hôm qua nghe thấy thế lại hoang mang vì tính cho bé ăn lâu dài mà phải nghỉ chẳng may bệnh thì sao hic hic. Đang có cái phòng thân tự nhiên bắt nghỉ đâm lo lo phải hỏi luôn. Cám ơn em nhé, khi nào hết chị gọi

12. heocon_thongminh

Ko rõ nhà mẹ linhdu áp dụng "chiến thuật" nào chứ nhà tớ toàn "tiện thể" nấu cơm rồi cho vào luôn, có điều phải cắm cơm sớm đấy, còn hôm nào quên thì lại "hy sinh" chút gạo để cắm cơm và hấp yến, nếu có cơm thì yến sẽ nhanh chín hơn H ạ. Hay bạn có thể hấp bằng nồi cơm điện bằng cách : đổ nước và cho chén yến vào, nhưng nhớ phải canh khi nào sôi gần cạn hết nước là rút điện ra và cứ để ủ trong nồi như thế tầm 2-3h là okie :D. Chúc chế biến thành công món ăn bổ dưỡng cho con.

Mà trộm vía lần trước mẹ "làm đại" vậy mà con hấp thụ vẫn ngon lành ha (trộm vía nhóc phát nữa :D)

melincum thích bài này.
  13. heocon_thongminh

hì, ko rõ là phải hỏi ngay, em rất thích khách hàng "kịp thời" như vậy đó :D. Chị cứ yên tâm cho 2 cu dùng, chắc cũng lâu lâu nữa mới "phải" gặp lại em mà :D:D:D:D

14. Bé Hồng Xiêm

Dùng cái chén của em chứ, vẫn đun cách thủy mà.

Ui, hôm qua lấy 1 tau yên ra ngâm, mà cái này nó nhiều tạp chất quá. Mấy lần trước nhặt vèo cái là sạch. Mà cái này ngồi nhặt mãi chỉ hết các cái con gì bé tý, còn phần nâu đỏ nó bám trên sợi yến thì chịu, ko dám vứt nên chị cứ thế chưng, có vấn đề gì không em nhỉ?

15. Bé Hồng Xiêm

Nồi Korea King của Hàn Quốc (có 2 đời: đời đầu hình thức xấu như TV shopping quảng cáo, đời sau đẹp hơn nhiều - nhà tớ loại này). Tớ mua ở cái cửa hàng nho nhỏ ngay bên cạnh siêu thị Việt Long ở Giảng Võ ý, hình như số 187.

Quên, giá 1tr (kém mấy chục thì phải)

Sửa lần cuối: 5/3/2010
  16. heocon_thongminh

hì, tổ yến tự nhiên nó vậy đấy chị ạ, có tổ này có tổ kia, nếu muốn dùng hàng sạch bong thì chỉ có dùng hàng sơ chế hay hàng tổ "người ta làm" thôi chị ơi :D.
    Còn cái con gì chị mô tả thì em phỏng đoán có thể là 1 loại côn trùng nhỏ thấy tổ yến huyết thơm tính xơ múi tí mà :D. Tóm lại là thấy nó thì loại bỏ còn lại chén được tất chị ạ. Mà tổ yến càng đậm màu thì sẽ càng nhiều tạp chất, ít khi nào có được tổ huyết đỏ và sạch, thỉnh thoảng mùa nào may mắn mới có loại đấy thôi chị ạ. Tiếc là đợt chị lấy nhà em lại ko còn loại đấy nhưng hàng yến tổ dày em đưa cho chị cũng thuộc loại đỏ ngon đấy ạ :D

17. linhdu

linhdu Thành viên chính thức

Nhà tớ, trưa tranh thủ về ngâm yến, ngâm cả tổ luôn, chiều đi làm về sớm ngồi nhặt, rồi chia đều chỗ yến cho các lần hấp (hoặc hấp 1 lần ăn cả tuần, dưng cô TH cho cái bát hấp bé quá, chỉ hấp được 1 lần một)

Hôm nào hấp yến thì mình sẽ cắm cơm sớm hơn mọi lần, khoảng 4-5gio cắm cơm. Bữa tối của con 6 giờ, 8 giờ là có yến măm măm (thay cho bình sữa) rồi đi ngủ.

Tớ đã hấp bằng cực nhiều cách, vì ko ai cho con ăn yến mà căng thẳng vất vả như nhà này, nhưng chốt lại là: Hấp vào nồi cơm, yến nở, ngon kinh khủng ý, mà đỡ tốn ga.

cbtthoangvannhi thích.
  18. hoangvannhi

hoangvannhi Thành viên đạt chuẩn

Chị Thuỷ ơi có huyết yến ngon thì phần em 1 lạng để 2 mẹ con tẩm bổ ạ. Bé nhà em được 20 ngày rồi, trộm vía sinh ra được tận 3,7kg, nhìn da dẻ căng hồng chứ ko nhăn nheo như mọi người vẫn tả về bé sơ sinh đâu. Xã nhà em quyết định đầu tư cho 2 mẹ con 1 lạng huyết nữa. Mà bà đẻ thì ăn kiểu gì cho lợi sữa hả chị ?

19. heocon_thongminh

hi em, bé được 20 ngày rồi à, sắp đầy tháng rồi đấy nhỉ , nhanh quá cơ. Mẹ bé đến nhà bác từ hồi chưa lấy chồng , muốn ăn yến để tăng cân, thế mà giờ đã có bé rồi, chắc giờ cũng thoả cả cái mong ước tăng cân rồi nhỉ :D. Tối nay sẽ có hàng cho em luôn và cả quà cho bé con nữa nhé. Chúc mẹ bé béo khoẻ, con ăn nhiều chóng lớn nhé!

20. Thảo Gấu

Thảo Gấu Bắt đầu tích cực

Bạn ơi cho mình hỏi chút xíu.
    Hai đứa bé nhà mình ăn uống thì không sao nhưng ăn nhiều mà vẫn cứ còi. Mình muốn cho ăn tổ yến để cải thiện tình hình này có được không?
    Ông xã mình bị mỡ máu, tắc nhẹ động mạch vành ở tim, dạo này phải ăn kiêng nên sút cân, hay mệt. Mình cho dùng tổ yến có được không?
    Theo bạn thì hai trường hợp này dùng loại nào tốt nhất và giá thành ra sao?