TỔ YẾN ĐẢO KHÁNH HOÀ - Uy tín, chất lượng! (Cập nhật trang 1)

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi heocon_thongminh, 12/6/2008.

1. heocon_thongminh

heocon_thongminh Top10 ngườibánhàngtốtI

CÁCH SƠ CHẾ TỔ YẾN

Thả ngâm tai yến ngập trong một tô nước sôi nhỏ. Chuẩn bị một cái nhíp (kẹp gắp nhỏ). Đậy kín, để qua nửa giờ hoặc hơn tùy chất lượng, độ dày mỏng của miếng yến. Tai yến sẽ nở mềm ra, rất dễ dùng nhíp gở tổ yến ra thành từng dề mỏng hoặc từng sợi. Những vụn rêu, bụi, những sợi lông yến nhỏ li ti sẽ rơi ra trong nước.
    Đừng ngâm lâu quá, yến sẽ tan đi phần nào, đừng quên đây là món ăn đắt như vàng đúng nghĩa. Nếu chất lượng yến quá kém như nhiều tạp chất bụi bẩn, lông nhỏ thì thay tô nước nóng sạch khác. Sau khi ngâm rửa nhìn giống như sợi rau câu, nở lớn gấp ba bốn lần dạng sợi ban đầu, nếu yến loại tốt, sạch thì có thể còn dạng miếng lớn còn không thì ở dạng sợi sắc trong. Nhấm thử qua sẽ thấy vị lạt, không mùi nhưng nếu ngậm hẳn một nhúm nhỏ khoảng trong miệng qua mươi phút, mới thấy có vị ngọt rất nhẹ, hơi hơi thoảng mùi biển, miệng sẽ trở nên rất sạch và có cảm giác mát rất lạ. Hãy ghi nhớ lại mùi vị này và dùng làm chuẩn về sau để so sánh hàng thật giả tại vì sau khi nấu yến chung với các loại thực phẩm khác, sẽ rất khó nhận ra vị yến sào.
    Tổ yến đã sẵn sàng để nấu. Tuy nhiên chúng ta có thể bảo quản yến đã ngâm nở trong tủ lạnh 1 tuần

Có người cho vào chén nước ngâm yến vài giọt dầu ăn để dầu quyện lấy tạp chất, không cần thiết phải làm như vậy, dầu sẽ dây vào những sợi yến khi nở ra, làm cho vị yến không còn tinh khiết. Nếu có yến đã sơ chế thì chỉ cần ngâm nước nóng và đợi yến nở ra, tước thành sợi là lấy ra để ráo.

2. heocon_thongminh

Đáng lẽ phải post cách sơ chế lên trước mới hợp lý chứ các mẹ nhỉ , hihi ,
    Sơ chế tổ yến

Thả ngâm tai yến ngập trong một tô nước sôi nhỏ. Chuẩn bị một cái nhíp (kẹp gắp nhỏ). Đậy kín, để qua nửa giờ hoặc hơn tùy chất lượng, độ dày mỏng của miếng yến. Tai yến sẽ nở mềm ra, rất dễ dùng nhíp gở tổ yến ra thành từng dề mỏng hoặc từng sợi. Những vụn rêu, bụi, những sợi lông yến nhỏ li ti sẽ rơi ra trong nước.
    Đừng ngâm lâu quá, yến sẽ tan đi phần nào, đừng quên đây là món ăn đắt như vàng đúng nghĩa. Nếu chất lượng yến quá kém như nhiều tạp chất bụi bẩn, lông nhỏ thì thay tô nước nóng sạch khác. Sau khi ngâm rửa nhìn giống như sợi rau câu, nở lớn gấp ba bốn lần dạng sợi ban đầu, nếu yến loại tốt, sạch thì có thể còn dạng miếng lớn còn không thì ở dạng sợi sắc trong. Nhấm thử qua sẽ thấy vị lạt, không mùi nhưng nếu ngậm hẳn một nhúm nhỏ khoảng trong miệng qua mươi phút, mới thấy có vị ngọt rất nhẹ, hơi hơi thoảng mùi biển, miệng sẽ trở nên rất sạch và có cảm giác mát rất lạ. Hãy ghi nhớ lại mùi vị này và dùng làm chuẩn về sau để so sánh hàng thật giả tại vì sau khi nấu yến chung với các loại thực phẩm khác, sẽ rất khó nhận ra vị yến sào.
    Tổ yến đã sẵn sàng để nấu. Tuy nhiên chúng ta có thể bảo quản yến đã ngâm nở trong tủ lạnh 1 tuần
    Có người cho vào chén nước ngâm yến vài giọt dầu ăn để dầu quyện lấy tạp chất, không cần thiết phải làm như vậy, dầu sẽ dây vào những sợi yến khi nở ra, làm cho vị yến không còn tinh khiết. Nếu có yến đã sơ chế thì chỉ cần ngâm nước nóng và đợi yến nở ra, tước thành sợi là lấy ra để ráo.

3. heocon_thongminh

Thứ hai là món chè yến.

Đun nước đường kính, đổ lòng trắng trứng và vỏ trứng bóp vụn vào cho quyện lấy tạp chất trong nước đường, rồi dùng môi vớt ra. Như thế nước đường mới thật trong.
    Múc nước đường đun sôi ra bát nhỏ, thả yến đã hấp chín vào là được bát chè yến.

4. heocon_thongminh

Em sẽ post dần một số món ăn chế biến từ yến sào cho các mẹ cùng "ngâm kíu" nhé . Và tiện đây mẹ nào có cách chế biến nào hay hay thì chia sẻ với mọi người luôn các mẹ nhé .
    Đầu tiên là món chè yến.

Đun nước đường kính, đổ lòng trắng trứng và vỏ trứng bóp vụn vào cho quyện lấy tạp chất trong nước đường, rồi dùng môi vớt ra. Như thế nước đường mới thật trong.
    Múc nước đường đun sôi ra bát nhỏ, thả yến đã hấp chín vào là được bát chè yến.

Sửa lần cuối: 14/6/2008
  5. yeucongai

yeucongai Thành viên tập sự

mẹ nó ơi em ở xa và làm cách nào mua được đây chỉ dùm em với nhé

6. vit con

vit con Thành viên rất tích cực

ko biết hôm qua post ở topic nào của mẹ heo con thông minh??????? pm cho tớ giá rổ của tổ yến và vi cá nhé . Tớ quan tâm cả hai . Thanks

7. bongxinh08

bongxinh08 Thành viên tích cực

Heocon thông minh ơi mình cũng quan tâm tới sản phẩm của bạn đây nhưng chưa biết giá cả thế nào, cả phương thức chuyển hàng và thanh toán nữa, mình ở hà nội. Bé nhà mình được gần 3 tháng rồi, mình muốn khi mình đi làm lại là bé được 4 tháng thì cho bé ăn thêm yến có được không? Cho mình hỏi luôn là bố mình có hàm lượng đường trong máu hơi cao thì có nên ăn yến không? Cám ơn heocon nhé.

8. heocon_thongminh

Mẹ vịt con ơi, em đã pm rồi mà, mẹ nó chưa check ha????????:)

9. heocon_thongminh

Mẹ nó ở đâu nếu ở HN thì mẹ nó ghé đến nhà em còn nếu ở ngoài HN thì mẹ nó chuyển khoản cho em và em sẽ gửi EMS cho mẹ nó, hàng quý nên phải gửi thế mới yên tâm mẹ nó ạ

10. heocon_thongminh

Mẹ nó ở HN thì đơn giản quá, mình cũng ở HN mà, mời mẹ nó ghé qua nhà mình để lấy hàng . Bé nhà bạn còn hơi bé mình cũng ko biết là cho bé ăn thì bé có hấp thụ được hết ko, nếu ko thì hơi phí:) của đắt tiền mà, chứ yến sào là món ăn bổ dưỡng thì chắc là tốt cho sức khoẻ rồi. Mẹ nó thử qua đây http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=16991&page=3 đọc xem ,có một mẹ có kinh nghiệm cho bé ăn yến sào từ lúc mới mấy tháng và có kết quả rất tốt đó
    Bà mình cũng bị tiểu đường mà vẫn ăn yến đó, tốt ko sao cả . Còn nếu cẩn thận thì mẹ nó cứ hỏi qua ý kiến bsỹ .
    Mẹ nó check pm nhé , many thanksssss

Sửa lần cuối: 14/6/2008
  11. heocon_thongminh

@vit con : mẹ vit con ơi mình đã gửi pm rùi đó, mẹ nó check nhé!!!!! tkssssss

12. heocon_thongminh

mẹ nó check pm giúp em nhé . many thanksssss

13. heocon_thongminh

Chúc cả nhà một ngày cuối tuần vui vẻ!!!!!!!!!!!!

14. heocon_thongminh

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, buôn may bán đắt !!!!!!!!!!!!

15. heocon_thongminh

Yến sào cũng rất tốt cho các bà mẹ mới sinh đấy các mẹ ạ

Yến sào nhân sâm gà ác táo đỏ

Món ăn bổ khí - huyết, tốt nhất dành cho phụ nữ sau khi sanh Một trong những món ăn tuyệt vời là yến sào nhân sâm, được chế biến như sau:

Thành phần:

• Yến sào: 10g
    • Gà ác nhỏ: 1 con
    • Táo đỏ: 10 trái
    • Nhân sâm: 20g
    • Trần bì: miếng nhỏ
    • Muối ăn: một ít

Cách nấu:

- Gà ác làm sạch lông. Rửa và ngâm táo tàu cho nở, bỏ hột. Trần bì rửa sạch, nhân sâm cắt lát mỏng.

- Đổ vào nồi hai chén nước và cho tất cả vào chung chưng cách thủy khoảng hai giờ. Sau đó mới cho yến sào (đã được ngâm nước ngay từ khi làm bếp) vào tiếp tục chưng cách thủy thêm hai giờ nữa. Cuối cùng nêm ít muối vào cho vừa ăn.

Sửa lần cuối: 15/6/2008
  16. heocon_thongminh

Món thứ 2 ch bé đây!!!!!!!!

Yến sào bạch vân

Nguyên liệu:- Yến: 10gr.
    - Nước đường: 50gr.
    - Nước cốt dừa: 50gr.

Thực hiện:
    - Yến ngâm nước sạch cho đến khi nở ra, vớt ra cho ráo nước.
    - Cho yến (sau khi ngâm) vào nước đường hấp cho đến khi nước đường thấm vào yến, khoảng 20 phút.
    - Sau đó cho nước cốt dừa vào hấp tiếp khoảng 20 phút nữa.
    - Sau cùng cho vào chén dùng và thêm nước dừa vào hấp thêm 10 phút nữa rồi mang ra dùng.

17. ocbien

ocbien Thành viên sắp chính thức

Mình đang cần mua yến sào cho bé nhà mình, mẹ nó báo giá cho mình nhé . TKs

18. ocbien

ocbien Thành viên sắp chính thức

Có hàng ngay ko mẹ nó, mình đang muốn mua 1 lạng cho gia đình và 1 lạng biếu sếp (hihi sếp người nhà mà) ,lần trước sếp được biếu yến sào Khánh Hòa (loại hồng yến) dùng thấy tốt nên tín nhiệm lắm . pm ngay cho mình nhé !

19. dlnq

dlnq Thành viên tập sự

Chà, đọc thấy ngon quá! Vợ em mới có bầu được 8 tuần ăn được ko chị ơi ?

20. Nhatquang

Nhatquang Thành viên đạt chuẩn

Mình đang muốn mua yến sào để tẩm bổ cho con . Bạn pm cho mình giá nhé . Cảm ơn bạn .