Trồng rau tại gia

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi EnCon, 15/3/2008.

1. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

Hôm qua tôi mua được một cây chanh của bà bán cây cảnh có 10k,rất nhiều hoa, không hy vọng có quả mà thỉnh thoảng hái lá ăn cũng tốt

Đang tải...

2. meCo&Vit

meCo&Vit Thành viên Hội Rắn

Đất phù sa đấy 50k 1 xe ngựa:) Về sẽ trộn thêm 1 ít giá thể vi sinh cho nó xốp . Tớ là dâu NN1 mà :)
    Nhà tớ ở ngoại thành mà .
    Nói chung "các thầy" NN 1 vẫn thích tự nhiên hơn . Chứ thuỷ canh chỉ là để thí nghiệm thôi . Chất lượng rau còn nhiều cái phải bàn lắm :(
    Vì mình đang hạn chế "nhập" các chất hoá học vào người đúng không??? Mad dung dịch thuỷ canh thì ...
    Phân vi sinh thì ok đấy .
    Nó là men ủ + .... (đây là 1 dự án với Ý - sx nn sạch ...) chất lượng khỏi bàn . Xin dễ lắm , nhưng mình lười ko chịu vác về nên giờ muốn thì các thầy chuyển giao cho nông dân rồi :( . Kể cả bán thì chỉ có 4k/bao 10kg thôi . Về trộn với đất cũng ok , trồng ko cũng tốt .
    Nếu đắt thì nông dân nào theo được ????

3. meCo&Vit

Chanh ra ít quả do đất thiếu chất đấy , thường là thiếu lân nên ra hoa nhìu mà ko có quả .
    Và đừng để chanh "Khát"
    Cây chanh nhà tớ trồng có năm hái >30 quả - gần 1 rổ chanh con :) :) Có năm ko có quả nào . mình hỏi thì lý do như trên.

4. Mẹ xb

Mẹ xb Thành viên kỳ cựu

U tớ có kinh nghiệm là cứ tưới bằng nước vo gạo, cả rau lẫn, hoa... đều tươi tốt .

5. Bibongshop

Bibongshop Thành viên mới

@ cả nhà
    Hôm nay e đã có 7 hộp đất trồng rau, 1 hộp trồng hành .Hành nhà e nhú lá rội Cu bi về phô mẹ: mẹ ơi rau của mẹ có cỏ con nhổ nhé (he he vì hành giống cỏ mà). Nếu rau nhà e mọc thì không biết cả 7 hộp rau có đủ cho cả nhà một bữa không nhưng vẫn sướng, lại chờ đợi
    Hôm trước về quê thấy bà béo (chị dâu) khoe tớ có cây cà ra hoa rồi, e chạy lên tận tầng 5 nhà mụ ấy thấy một dãy hộp rau, nhưng mỗi loại mụ ấy trồng đúng 1 cây, chuối kinh.. 1 cây cà pháo, 1 cây su hào, 1 cây cải bắp, 1 cây cần tây... Con bé hỏi sao thế, mụ béo bảo trồng làm cảnh
    Pó tay luôn, có bác nào trồng rau như thế không a?? :p

Sửa lần cuối: 1/4/2008
  6. meCo&Vit

Hôm qua tớ osin được 1 lô hạt giống . khoảng 15-17 loại đủ kiểu . Hôm nay bắt đầu gieo . Hi vọng sẽ có thành quả báo cáo các mẹ .
    Thấy mẹ Chíp bảo trồng nhiều nhiều vào, sau đó tỉa các cây yếu đi .
    Mình thì chẳng cảnh kiếc gì . Ăn tuốt
    Chỗ mình có rau muống sạch đấy . Chuyên trồng cho GV ở ruộng của trường . Chỉ 3k /bó thôi , nên tớ ko trồng rau muống .
    Cái rau này sợ phết : trồng ko cẩn thận là nhiễm kim loại nặng từ trong nước và đất kia đất , nó hút ghê lắm :(
    Ruộng của trường thì yên tâm , năm nào các thầy cũng xác định chất lượng đất .

7. momo

momo Thành viên Hội Rắn

@meCo&Vit ơi: mua đất phù sa ở đâu thế ?

@các bác nông dân ơi: hẹ thì có hạt giống không nhỉ? Mua ở đâu? Ở PNThạch có không?

Khoe rau mới lên của nhà tôi đây. Đây là công của cô bé oshin:

Hành

Mùi

Mồng tơi mới nhú có tí

Xà lách là lên nhiều nhất

Sửa lần cuối: 2/4/2008
  8. meCo&Vit

Tớ bầy cho nhé:
    Vì tớ ngại đèo nên thuê luôn 1 xe ngựa về (chỗ tớ ở ngoại thành mà)
    Chứ trồng khay như nhà cậu thì 2 vợ chồng kiếm cái túi dày ra song Hồng mà bê về , chẳng mất tiền đâu . Tớ toàn bê về nhà bà ngoại thế đấy .
    Nặng một tí thôi , đã có xe nó chở .
    Nhưng phải cẩn thận bọn đầu gấu ngoài bãi đấy , cũng ghê ghê . nên đi xe xấu xấu thôi .

9. twochicken

twochicken Thành viên chính thức

Nhà này trồng từ lúc nao mà lên nhanh thế, tôi đang sụt hứng vì cứ lên là bị chim hay chuột gì đó phá , chán k chịu đươc.

10. cnguyenxanh

cnguyenxanh Thành viên tập sự

khay trồng rau

Bạn ơi, cho mình hỏi bạn mua khay nhựa ở đâu thế, giá rổ thế nạo Mình trồng bằng hộp xốp chuột toàn gặm, bực mình quá Cám ơn bạn nhiều

11. MeTieuMinh

MeTieuMinh Thành viên nổi tiếng

Nhà chị Ngọc trồng rau mát tay ghê, em deo xà lách được 1 tuần rùi mà bây giờ mới nhú, rau thơm, rau ngót thì héo quắt, mỗi lá diếp cá là ngon lành cành đào nên chẳng dám khoe ai

12. Bibongshop

Bá cáo các bác

Rau cải nhà em bắt đầu nhú lá rồi, hành thì cao được 5cm. Hy vong tuần sau em đi sì gòn về là rau được thu hoạch

13. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

@momo: Osin nhà bà mát tay phết đấy. Rau lên ngon lành. Tầm đấy phải cẩn thận không có là bọn chuột nó xơi hết nhé. Tối thì nên kiếm cái gì che lên nếu không thì sáng ngủ dậy chỉ thấy toàn khay thôi.
    @bibongshop: Nhà bác đi Sì gòng thì nhớ bàn giao lại việc chăm sóc cho ai đó nhé, chứ mấy bạn rau đang nhu nhú mà thiếu nước là toi ngay.

14. twochicken

twochicken Thành viên chính thức

Mua khay nhựa ở Phạm Ngọc Thạch bạn a. Khay to 20K/khay, khay nhỏ 15K/khay .

15. meCo&Vit

Rau của tớ sau 3 ngày thì nẩy mầm 3 thùng . Sau 1 tuần thì nảy mầm tất rồi :)
    Nhưng tớ trồng nhiều loại quá , giờ ko biết loại nào là loại nào nữa :(
    Phải chờ nó lớn vậy . Tý nữa sẽ pot ảnh vườn nhà mình :)
    Không biết là cây gì chịu nắng tốt để trồng trên sân thượng nhỉ , ko thì hè nắng quá , mình sợ rau ko lên nổi .

16. Bibongshop

Chào hội làm vườn
    hôm qua e lượn qua chỗ đầu chợ bưởi thấy họ bán nhiều cây con giống lắm, rau thơm, rau muông... Ớt chanh.. đủ cạ Bác nào sốt ruột không chờ hạt nảy mầm được thì qua đó mua cây về trông cho nhanh.. E khuân về 1 cây ớt, 1 cây chanh dưng mà chưa có chậu trồng đây....

EnCon thích bài này.
  17. me cuKin

me cuKin Thành viên đạt chuẩn

Tớ trồng rau cải nhưng chả hiểu sao rau nhà tớ bị nhiều sâu kinh khủng. Rau đã mọc được gần một gang tay rồi mà chỉ qua một đêm, sâu đã ăn gần hết cả lá. Mà con nào con nấy xanh lè, giống y màu rau, nên rất khó nhìn thấy. Bực mình quá! Có cách gì triệt sâu tận gốc mà không phải dùng thuốc không cả nhà ơi ?

18. mẹ yêu Chíp

Có chứ, đó là chịu khó bắt sâu. Sáng sớm (cũng k cần sớm lắm) lên và tìm ở các nách lá ý, nhà tớ có hôm còn bắt được gần chục con sâu béo ú trong 1 khay đấy. Mùa này ẩm nên sâu nở nhiều lắm. Nhà mình trồng trong cái khay con con mà còn nhiều sâu, cứ nhìn cái mớ rau bán ở chợ nhé, cực kỳ nhiều thuốc trừ sâu mới giữ được rau nguyên vẹn thế đấy.
    Sợ kinh khủng.

19. bachtue

bachtue Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ, cảm ơn các mẹ chăm chỉ đã làm nguồn cổ vũ to lớn để tớ quyết tâm trồng rau sạch tại nhà. Tớ đã âm thầm học hỏi các mẹ trên này và đã bắt đầu đánh luống trồng cây tại nhà vào hôm thứ 5 vừa rồi . Báo cáo với các mẹ là tớ trồng rau muống, mồng tơi, rau dền, cải chíp, cải ngọt, dưa chuột, xà lách, kinh giới, mùi. Tớ gieo hạt vào thứ 5 vừa rồi thì thấy đến hôm nay đã nảy mầm được tương đối. Chỉ có mồng tơi và mùi là chưa thấy nảy mầm. Còn cải và dưa chuột thì nhanh nhất. Vài hôm nữa cây nhú cao tớ sẽ chụp ảnh báo cáo nhé :-D
    Vấn đề tớ lo lắng nhất là sâu ở rau cải, nghe nói rau cải rất nhiều sâu, mà nguy hiểm ở chỗ rau cải lại là loại cây rau ngắn ngày nên hầu hết đều không đủ ngày an toàn đối với các loại thuốc trừ sâu :(, mà tớ thì tham quá trồng những 2 luống rau cải với diện tích chắc phải tầm 4m2, nên giờ lo sâu quá, ngồi bắt sâu cho đám cải này chắc cũng mếu :(. Các mẹ ơi có cao kiến gì chia sẻ nhé. Rất mong tin của các mẹ.
    Híc, tớ dài dòng quá :rolleyes:

20. mẹ yêu Chíp

Hic không giúp được gì cho nhà bachtue rồi, mình chưa trồng rau ở vườn bao giờ, toàn canh tác ở hộp xốp thôi :(