Mọi người cho mình hỏi về chi tiêu nhé

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi oicuocsong, 9/5/2009.

1. oicuocsong

oicuocsong Thành viên tập sự

Mình là đàn ông nên không rõ lắm, hiện mình đang ở với Bố Mẹ, nhưng càng ngày mình càng cảm thấy tù túng và bí bách khi sống trong môi trường mà trước dây mình đã sống rất lâu. Không biết nên nói thể nào đẻ mọi người hiểu, vợ mình thì có lẽ rất muốn ra ở riêng nhưng lo ngại về tài chính, mình thì nhùng nhẳng không ra vi tài chính thôi, còn về tính cảm và các phương diện khác có lẽ mình và vợ mình đã gần như hết giới hạn rồi.

Trước dây khi mình đi làm có thu nhâp ( khoảng 4 triệu một tháng) vợ mình tầm 2 triệu thì minh không muôn ra, nhưng hiện nay mình mất việc mà lại chuển hướng đi học IT khá là tốn kém thành thử vợ chống mình gần như không bao giờ có tiền trong nha luôn.
    Nếu tính tổng cộng thu nhập cả hai vợ chồng giờ một tháng giỏi lắm được 4 triệu đồng, minh muốn hỏi những cặp vợ chồng đang ở riêng liệu với 4 triệu có thể sống thuê nhà dược không? Chúng mình đang có một con nhỏ nữa đi gửi nhà trẻ tư tháng cũng mất gần 1 triệu.
    Rất mong được mọi người tư vấn giúp, vì hiêntj tại vợ chồng mình lục đục lãnh cảm với nhau cũng chỉ vì không khí gia đình.
    Cảm ơn mọi người.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi oicuocsong
    Đang tải...

2. me hien

me hien Thành viên tích cực

4trieuj cho 1 gia dình nhỏ gồm cả tièn thuê nhà là vô cùng khó khăn.
    ví dụ:
    Tiền nhà khoảng 700K,
    tiền ăn cho 2 vợ chồng cực kỳ tiết kiệm là 15K/bua 1 ngày x 2 người x 3 bữa là " 2700K
    vậy tiền nuôi 1 em bé mà chỉ có mấy trăm ngàn là vô cùng khó khăn và vất vả, tốt nhất ở chung vói ông bà trong quá trình học em ạ

KHi nào thu nhập tôi tiểu 6 triệu thi hãy ra ở riêng

3. yeuchuotnhat

yeuchuotnhat Thành viên tích cực

4triệu nếu với điều kiện bạn k phải đi thuê nhà, chứ nếu với thu nhập đó mà thuê nhà thực sự rất khó khăn.

4. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Giờ nhà 700 để ở cho gd thì không thể ở được, giống nahf cho sv lắm bạn ạ, ít nhất cũng phải thuê cái nhà 1,5tr mới phù hợp với gd. Đấy là riếng tiền nhà chưa nói đến các khoản khác. Hic...
    Bình tĩnh thêm thời gian nữa, khi nào ổn định kinh tế hãy tính đến chuyện đấy bạn nhé.

5. BuiKieuTrang

BuiKieuTrang Thành viên tập sự

Hic hic , hoàn cảnh VC em cũng vậy , 2 VC thu nhập 1 tháng =< 5tr , em ở cùng với bà nội chồng , BM chồng , em chồng , phức tạp lắm , VC đi làm từ 8h30' đến 22h30' về đến nhà , công việc cũng ko vất vả nhưng bị chiếm thời gian nhiều , cũng mệt mỏi , VC chưa có con vì tài chính ko có , cũng muốn ra ở riêng lắm mà phải chịu ko lo được , chả có tiền tiết kiệm , 2 bên GD cũng ko có gì , khó mà ra ở riêng được :(

6. Me Tuan Minh

Me Tuan Minh 098 557 2236

Spam tý, giờ giấc của bạn như thế khi nào có em bé thì cũng phức tạp nhỉ? Bạn thử xem có đổi vị trí khác hay công việc khác để dành thời gian cho con ko? Vì nếu ko chuẩn bị trước sợ sau này khi bạn có bầu thì cũng khó lắm.

7. phuongth0312

phuongth0312 Bắt đầu nổi tiếng

Mh khuyên chân thành 1 câu là bạn k nên ra ở riêng. K trụ được nổi 1 tháng đâu

8. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

4tr thì e nghĩ chắc chắn k đủ đâu. Bố nó với vợ phải nghĩ j làm thêm kiếm thêm thôi.

9. Chuhongnhung

Chuhongnhung Thành viên rất tích cực

Vk ck mn đừng nản. Cứ cố gắng nghĩ cách kiếm thêm thu nhập đi. Từng chút từng chút một, tích tiểu thành đại. Nhà e may mắn đc sống riêng k phải thuê nhà nhưng thu nhập cũng thấp như mn. Cách đây 1 năm vừa cưới xong là 6tr cả 2vc. Giờ sau 1 năm lên đc 8tr. Vẫn còn vất vả lắm