Cần giúp: Chị chồng hỏi vay tiền?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ST-Lu!, 27/5/2009.

1. ST-Lu!

ST-Lu! Thành viên chính thức

Mình khó nghĩ quá!Mình đang ở với bố mẹ chồng nhưng trên Ox còn có một anh trai nữa vì thế hai vc hạ quyết tâm vay tiền mua một mảnh đất và tiết kiệm trả nợ dần.Ox có thu nhập khá hơn mình,hàng tháng tiền lương của Ox bỏ ra khoảng 8 triệu cho tiền ăn đưa cho ông bà,tiền trả nợ và tiền lãi.Tháng này chị chồng mua xe máy nên thiếu tiền đóng tiền học cho con hỏi vay 5triệu nhưng lúc Mình hỏi ox chị vay khi nào trả thì anh lại bảo chị không có tiền lúc nào có thì trả,cho chị vay lâu dài.Mình khó nói quá.Hai vợ chồng còn khó khăn,vay phải trả lãi,nhà cửa chưa có,nay mai lại còn sinh con nữa chứ.Mình biết quan hệ chị em là không gì mua được nhưng vợ chồng mình có phải dư giả gì đâu.Mình có thể cho chị vay nhưng 1 vài tháng phải thu xếp gửi lại.Vả lại nếu thiếu tiền mua xe thì có thể mua loại ít tiền hơn thôi có sao.Bố mẹ đẻ mình xây nhà thiếu tiền phải vay lãi ngân hàng Mình cũng chẳng dám cho vay.Mình đành nặng im thôi sao các mẹ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ST-Lu!
    Đang tải...

2. Phuongtay1604

Phuongtay1604 Thành viên chính thức

Chị em giúp đỡ nhau trong lúc khó khăn là điều nên làm mà chị. Chị đừng nên nói chuyện này nhiều với chồng, chỉ thỉnh thoảng hỏi anh ấy xem chị chồng đã trả chưa thôi. Như vậy chồng chị sẽ nể chị hơn. Với lại đây là lần đầu chị chồng chị vay tiền của anh chị phải không ạ? Nếu thế thì cũng chưa biết chị ấy thế nào, biết đâu chị ấy sẽ thu xếp trả chị sớm thì sao? Nếu chị ấy trả muộn thì đó sẽ là cái cớ để lần sau chị nói chuyện với chồng. Em thỉnh thoảng cũng cho chị chồng vay, cũng có lúc chị ấy đúng hẹn, cũng có lúc sai hẹn nhưng như vậy em thấy càng dễ sống mặc dù tài chính của em cũng rất khó khăn. Vì như thế em cũng có thể công khai với chồng chuyện cho ai đó bên ngoại vay nếu có điều kiện.
    Chúc vợ chồng chị sớm vượt qua giai đoạn khó khăn!

ST-Lu! thích bài này.
  3. thuytt_hut

thuytt_hut ĐỒ KM TỪ SỮA 0972.279.739

Theo mình ý kiến này rất hay. Anh em nhờ nhau lúc này. Nếu bạn ko cho vay thì chính bản thân bạn sẽ khó ăn, khó nói với gia đình chồng và chồng sau này đấy. Nếu cho vay mà chị ấy trả sớm thì tốt, còn ko đấy là cớ để những lần sau bạn ko cho vay nữa vì số tiền này cũng ít.

4. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

minh nghi la ban nen hoi nghi truoc khi cho vay.chu kinh te cua ban eo hep the ma cho vay thi lai phai d vay nguoi khac thi met lam.phai hen la trong 1 thang phai tra bao nhieu chu noi ko bit tra luc nao thi chung chung qua,ko bit den bao gio.

5. tintin08

tintin08 Thành viên chính thức

Mình nghĩ bạn nên thoáng hơn một chút vì chồng mà. Dù gì đi chăng nữa thường chồng cũng sẽ vì người thân ruột thịt hơn là vì vợ. Tuy nhiên, cũng nói khéo với chị chồng là hoàn cảnh em đang thiếu thốn nợ nần nên chị cố gắng thu xếp trả cho em sớm.

6. yeu ku bi nhat

yeu ku bi nhat Bắt đầu tích cực

cu phai hoi cho ro rang me no a.dinh den chuyen tien nong anh em em ruot thit hay sut me lam

7. me hien

me hien Thành viên tích cực

nói chung chắc chị chồng cũng khó khăn quá không lo nổi nên mới vay nhà bạn. Vậy thì lá chưa rách lắm đùm lá rách hơn vậy. Mình nghĩ chồng bạn biết rõ kinh tế gia đình bạn hơn ai hết, anh í sẽ tự biết phải làm sao cân đối để đủ tiền chi dùng mà vẫn cho chị vay được. Bạn cứ đừng nói chỉ, chỉ thi thoảng hỏi chồng xem chị anh ấy đã thu xếp tiền được chưa vì nhà bạn có những việc chuẩn bị dùng đến tiền chả hạn. Nói chung, nếu chị ấy vay mà không biết ý tiết kiệm để trả thì ông xã bạn cũng sẽ rút kinh nghiệm thôi.
    Trong cuộc sống ai cũng có lúc khó khăn mà

8. daobong

daobong

Chị chồng vay là nghĩ người trong nhà mới vay, nếu ko chắc cũng chả hỏi đến đâu. Tớ ko có tiền đi ra ngoài vay bạn bè chứ ko vay nhà chồng. Bạn nên cân nhăcc kỹ! Chị e còn hơn người ngoài bạn ạ!

nhanhlanung thích bài này.
  9. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Nếu là mình mình cho vay, nhưng có nhắc khéo tình hình tài chính của nhà cho chồng và chị chồng. Vì bạn hỏi tức là có khả năng cho vay, mà có thì nên giúp bạn ah. Cuộc sống mà, lúc này lúc khác, lúc họ cần mới phải nhờ cậy mình. Dĩ nhiên bạn đang nợ phải trả lãi nhưng với số tiền 5 triệu cứ coi như bạn tiết kiệm tí phấn son đóng lãi cho chị cũng được có sao đâu!
    Nếu số tiền lớn quá thì cũng nên suy nghĩ, còn với điều kiện của bạn thì nên nhiệt liệt hưởng ứng đi nhé, chồng bạn sẽ biết ơn bạn lắm (chắc chắn). Vị thế trong gia đình bạn sẽ lên và quan trọng hơn là bạn sẽ thấy khi mình cho đi tức là đang nhận.

10. Mẹ Nghé AN

Mẹ Nghé AN Thành viên chính thức

Theo mình thì bạn nên cho vay, mình kể chuyện của mình cho bạn nghe để bạn xem nhé.
    Mình cũng đang nợ tiền làm ăn, 2 vợ chồng mình vừa đi làm vừa mở thêm quán net mà, mà đi vay toàn bộ nhé. Lúc được ông nội cho thêm tiền mua cái xe máy mới thì cái xe cũ của mình thành ra thừa có ý bán đi. Chị họ anh muốn mua lại xe có bảo hiện giờ chưa có tiền, mình chủ động bảo chị là chị cứ lấy xe đi khi nào có tiền thì trả em còn không thì thôi. Và chính vì thế mà chồng mình và mẹ chồng mình rất quý và chị cũng rất cám ơn mình . Bạn biết không? chỉ chưa đầy mấy ngày sau chị đã mang tiền trả, và chị có nói làm mình thấy hạnh phúc. Anh chị không có nhưng vợ chồng em cũng không có mà còn giúp chị như thế chị rất cảm ơn.
    Mẹ nó suy nghĩ đi nhé , chúc mẹ nó thành công!!!!!!!!!

11. Mẹ gabeo

Mẹ gabeo Bắt đầu tích cực

Mình cũng thấy như này là hay, mẹ nó cứ coi đấy là chuyện nhỏ đi, mình giúp người ta lúc này người khác sẽ giúp mình lúc khác, ai mà chẳng có lúc khó khăn cần có người trợ giúp nhỉ. Cứ AQ mà sống cho nó nhẹ.

12. Nguyễn Mỹ Châu

Nguyễn Mỹ Châu Thành viên chính thức

im lặng vì ba mẹ ruột bạn còn chưa giúp được thì nói tới ai...

13. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

hjz, mệt mỏi với nhà ck lắm ạ. Nếu khi nào ngồi nc với chị ck bạn cứ ngồi kêu than là tháng này phải trả từng này từng kia lãi mà chưa có, hay đại loại như thế xem thê nào.

14. dochipxinh

dochipxinh

5tr khoản tiền không nhiều
    Mình nghĩ mn nghĩ thoáng đi, ae còn cho nhau được nói gi cho vay, thu nhâp của 2vc như thế cũng k phải thấp và khó khăn quá
    Hơn nữa 2vc ở với bmc coi như cũng tiết kiệm được khoản thuê nhà ( hơn rất rất nhiều người rồi)
    Đừng vì 5tr mà mất cả t/c chị em, k đáng đâu

15. dochipxinh

dochipxinh

:) uh cũng k hiểu được vì sao đến bm ruột mà chủ top còn suy nghĩ thì khó có thể nghĩ tới ai khác được

16. nhanhlanung

nhanhlanung nhánh lan rừng

vay mà trả thì ko nói làm gì, đằng này em chồng nhà tớ cứ thỉnh thoảng vài 2-3tr xong im im ko thấy trả gì, lâu quá cũng xù luôn ý.

17. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

đúng là 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi lo, bây giờ hoàn cảnh chị cũng đang gặp khó khăn về tài chính, nhưng số tiền 5 triệu cũng không phải là lớn. Và vay để đóng học cho cháu thì theo em là chị cứ cho vạy. Đấy là chồng chị bảo là chị ý không có bao giờ có thì trả nhưng còn chị chồng biết đâu chị ý có tiền thì trả chứ có ý định không trả đâu mà lo. Chị đừng lên suy nghĩ nhiều quá. Số tiền cũng không nhiều và không nên vì thế mà mất tình cảm gia đình

18. caothininhtrang

caothininhtrang Thành viên tích cực

Theo mình nghĩ bạn nên cho chị vay. Cuộc sống lúc nọ lúc kia. Bạn hết lòng để c ấy không nói được gì đã. Về sau, họ đỡ trách mình, mà nhìn mình như vay, họ sẽ có ý thức trả nợ nhanh. Cuộc sống luôn có cho và nhận mà bạn. Đừng sn nhiều quá nhé!

19. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ số tiền 5tr k phải là số tiền lớn khiến bạn phải hao tâm về nó tới vậy?mặc dù vc bạn cũng k có nhưng so với nhà chị gái chắc chắn là khá hơn vì 2 vc bạn đều đi làm lương chồng bạn cũng ổn.
    khó khăn quá thì chị mới hỏi vay vì là lần đầu chứ cũng k phải thường xuyên đâu?
    Cá Nhân mình thì các bạn nên thoải mái với nhà chồng 1 tí có thể họ mới nể mình, bản thân chồng các bạn cũng sẽ tôn trọng vợ hơn.
    khi đã cho vay rồi thì cũng k nên nay hỏi chồng, mai hỏi chồng xem chị đã trả tiền chưa? như vậy chồng các bạn sẽ rất khó chịu, và sẽ k nói thật nữa, có khi a chồng sẽ đi vay bạn bè về nói tiền chị gái trả ấy.
    Khi đưa tiền cho chị chồng vay thì nên nói luôn là: Thôi vc em cũng đang rất khó khăn còn nợ nhiều chứ nếu k chị mua xe vc em cũng ủng hô chị 1 ít, khoản tiền này coi như em ủng họ chị 1 nửa , vậy là cho chị 1 nửa 5tr đó số còn lại chị sẽ lo trả sớm thôi còn hơn là k biết khi nào mới trả và có khi còn k trả nữa. Mình làm như vậy vui vẻ cả mà chồng mình cũng phục mình luôn, tôn trọng hơn, vả lại chị em trong nhà k đi đâu mà thiệt ban ạ!

ME_MUOP_2012dochipxinh thích.
  20. yenhh

yenhh Thành viên chính thức

Bố ck mình làm ăn tùm lum , mình mới sinhvem bé dc mấy tháng, mẹ con ốm đau tùm lum mà ổng còn vay 40 triệu để trả nợ, ck đi vay người khác cho ổng vay mà ko nói mình, chán khỏi tả luôn, ko biết cái cục nợ đó khi nào mớ thanh lý dc đây. Mà trên ck mình còn 1 anh vs 2 chị nữa :((( tiện thể cho em lời khuyên, em cứ cố quên để sống nhưng cứ nghĩ đến nợ mà lòng đau như cắt , biết bao giờ ms trả đc nợ, mới có nhà cho con ở nơi thị thành đây, buồn lắm cm ạ