Chuyên đề các món thơm, ngon, mát, lành cho mùa hè!

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi tittom, 13/4/2010.

Chị à, hôm trước làm được mẻ sữa chua ngon, tối qua học tập chị làm phomai tươi cho con giai, sáng dậy thấy sữa chua ra hết nước, thu được chiến lợi phẩm là món phomai tươi thơm thơm, chua nhẹ và béo ngậy cho Ỉn măm. Phục chị quá, cám ơn chị nhiều. Tối em up ảnh trả bài nha

Đang tải...

1. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Công nhận chị khéo tay thật..mang tiếng con gái gần 2tuổi mà chưa bao giờ đc ăn đồ mát do tay mẹ làm..phải đánh dấu học tập mẹ nó thôi..cám ơn chị nhiều

tittom thích bài này.
  2. locchoc

locchoc Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi, em đang xí xớn làm kem, nhưng mà cái máy đánh trứng của em, que đánh của nó ngắn tịt không làm sao đánh vào âu được :cry: , que còn lại em chả biết đâu mất rồi. Các chị có biết chỗ nào bán que đánh ko, chỉ cho em với , hu hu
    Còn nữa ạ, em hỏi nốt một thể cho bõ công :p. Em thấy có chị trong LCM bán máy làm kem, nhưng phải để hộp làm lạnh trong ngăn đá gần 20 tiếng cơ ạ, máy nào cũng thế hả chị?

3. December79

December79 Thành viên rất tích cực

Trả bài mẹ titom món caramel kem tươi và thạch làm bằng bột mua bên các chị hội Rắn này

Ảnh ko được đẹp đâu vì tớ ko biết chụp, với cả toàn làm xong thì tối nên cũng ko thể mang ra ngoài cho có ánh sáng mà chụp.

csv1985tittom thích.
  4. Chị à, em trả bài món phomai tươi hoa quả cho bé, em làm vị đu đủ cũng rất mát và ngon ạ (ko cần cho thêm sữa đặc)

Sữa chua để làm phomai tươi đây ạ, nhờ công của chị hết đấy

Last edited by a moderator: 5/5/2010
    ninhmeotittom thích.
  5. Tiện còn nửa quả đu đủ, em đun bột thạch với cốt dừa và sữa đổ vào (bắt chước nhà bạn Boongo)

6. Còn một mẻ kẹo chip chip vị nho (đợt trước em ngâm nho lấy nước cốt), đang đợi qua đêm để nó đông lại - mai khoe chị tiếp. Ôi, nhờ chị mà khí thế đang lên ngùn ngụt

tittom thích bài này.
  7. Mẹ Nhimcop

Mẹ Nhimcop UY TÍN - CHẤT LƯỢNG

Nhìn hấp dẫn quá, đánh dấu để mùa hè lọ mọ

8. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

Khiếp mẹ ỈN và mẹ Tittom tung hoả mù, sợ quá cơ, bánh tớ chưa học đc nhưng làm đc món tào phớ rùi, hí hí, em cảm ơn chị H nhé.
    Chị ơi, nhà em mua cái thùng đá có nắp chị ạ nên em k qua chị nữa ạ, xã em k chịu tha lôi hihi, dù sao em cũng cảm ơn mẹ tittom nhiều ạ!

tittom thích bài này.
  9. Mẹ Sóc xinh

Mẹ Sóc xinh Đang cai nghiện, ná!

Trùi ui, tớ làm anh hùng núp theo dõi topic từ lâu lắm rồi và đến giờ khi nhìn thấy ảnh các mẹ show các món ăn hấp dẫn làm khí thế của tớ cũng lên ngùn ngụt, :p. Cho tớ gia nhập CLB khéo tay với nhé. Kiểu này cuối tuần quyết ra mắt bằng các món sau:

- Sữa chua + pho mai tươi (tớ làm được rồi, lần này thêm hoa quả và trình bày đẹp thôi, hihi...)
    - Chè hạt lựu
    - Thạch một số loại (hic, khí thế đang lên nên cứ ... nói bừa, hihi...)

Tạm thế đã nhỉ, từ giờ đến cuối tuần, tớ lại hóng tiếp. Tks các mẹ đã chỉ giáo và mong còn được chỉ giáo dài dài.

@ me tittom: mẹ tittom ơi bạn mẹ Chou ko lấy hộp xốp nữa, vậy chỗ bạn còn ko thì cho tớ nhé, tớ đang cần mà. Nếu tớ ko nhầm thì mẹ tittom ở gần nhà tớ đấy, hihi...

tittom thích bài này.
  10. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Nhìn ngon quá cơ. Tớ thích làm caramen cho thằng nhóc lắm

11. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Em muốn hỏi mẹ tittom 1 chút ạ,em đọc bài cách làm sữa chua của chị thấy chị nói là ủ = nồi cơm điện,em cũng đã ủ thử rồi nhưng ko đông lắm,em muốn hỏi là chị ủ có cắm nồi ko ạ hay chỉ cho vào đậy nắp thôi ạ???

12. tuongotcayxe

tuongotcayxe Thành viên tích cực

@Mẹ của Ỉn & Tittom: 2 cô này khéo tay làm mình già cả chậm chạp ko theo kịp.

Tối hôm kia chị làm thử món chè củ mã thầy, có 4 màu: trắng, hồng, xanh lá và vàng. Nhưng khi vớt ra, lớp vỏ bị vỡ ra, chẳng đẹp gì cả. Chỉ khi ăn, rưới cốt dừa lên thì thấy tạm ok.
    Tuy nhiên, lần sau chị sẽ ngâm mã thầy với nước đường pha màu. Ăn cốt dừa ngọt nhưng khi ăn không hạt lựu thấy nhạt, không đậm đà.

Bí kíp làm viên hạt lựu đẹp như ngoài hàng của em là gì thế Tittom ơi?

13. tuongotcayxe

tuongotcayxe Thành viên tích cực

Hihi, chết cười, chị đọc thế nào mà nhớ là bột ngô. Hóa ra phải dùng bột năng. Khi làm chị cũng lạ là bột ngô làm sao mà giữ form được. Giờ vào đọc lại trang 1 thấy sai trầm trọng.
    Phải quyết làm lại mới được. Ngại nhất món này là ngồi thái củ mã thầy thành hạt lựu :D

tittom thích bài này.
  14. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

e làm đúng theo ct làm sữa chua chị ơi? 2 nóng 1 lạnh , ủ nước ấm 3-4h, vậy mà e cho vào tủ lạnh từ 7h tối qua mà giờ vẫn chưa đóng đông vào là sao hả chi? có mẹ nào kíu e với. liệu hỏng rùi hay là chưa đông hả các mẹ ới..hic

15. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

C ko biết chỗ nào bán que đánh trứng đâu, e thử quay lại chỗ e đã mua xem họ có bán ko e ạ. Nếu que đánh ngắn e có thể đánh vào 1 cái nồi (nghĩa là phần máy bên trên cũng lọt) như thế vẫn đánh đc mà vẫn đảm bảo ko bị bắn.
    Máy làm kem nào cũng có phần Coolingdisc phải làm lạnh e ạ. Cái cooling disc nhà c còn phải để 24h cơ vì cái này tùy thuộc vào tủ lạnh chứ ko phụ thuộc vào coolingdisc e ạ, tủ lạnh càng để nhiều thứ thì càng phải để lâu.

16. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

ÔI, phục tài mẹ nó khoản sáng tạo thạch dưa hấu, trông đẹp & ngon quá. Nhà mình làm thạch dưa hấu đúng 1 lần nhưng lọc ko kỹ nên trông cứ lợn cợn đến là kinh. Thanks mẹ nó nhé, phải học tập ngay thôi. :)

17. me Nghe coi

me Nghe coi Guest

cho phép mình một chỗ ngồi hóng và học tập làm theo mẹ nó nhé

tittom thích bài này.
  18. Mẹ yêu Chou

Mẹ yêu Chou Phương Anh: 0903.828.826

ơ, chị ơi, mẹ tittom làm 2 sôi 2 lạnh mà, có khi nào chị ủ ấm quá nó chết men k ạ, em lanh chanh trả lời mẹ tittom tí ná

Bi h chưa đông em nghĩ là "nó đi" rồi chị ạ

me_yeu_tinatittom thích.
  19. tittom

tittom Đủ quyền lập Họ

Mẹ Yêu Chou trả lời hộ chuẩn ko cần chỉnh rồi mẹ nó nhé!

Mẹ yêu Chou thích bài này.