Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. YeuBaby

YeuBaby Bắt đầu nổi tiếng

Đừng bi quan quá mẹ nó à. Bao giờ ông trời cũng mở đường sống cho con người mà!
    Vợ chồng em lương không cao nhưng được cái vợ chồng biết bảo ban nhau, cuộc sống nói chung ổn định. Trộm vía là từ ngày cưới đến giờ gần 4 năm rồi, năm nào cũng để ra được một món gọi là...
    Lương tháng vợ chồng em chia ra các phong bì cho từng khoản, cố gắng liệu cơm gắp mắm không tiêu sang khoản khác. Còn thừa bao nhiêu em đưa hết cho mẹ em giữ, gửi tiết kiệm. Giờ chẳng biết chính xác mình có bao nhiêu nhưng thấy mẹ cũng tủm tỉm bảo là, cứ yên tâm!
    Các bác mừng cho vợ chồng em và cùng nhau tìm cách kiếm tiền, cùng nhau tiết kiệm nhé!

Đang tải...

2. thuytkv

thuytkv Banned

tiết kiệm chi tiêu

Đó là nỗi khổ của tất cả các bà mẹ trẻ, nhiều cũng mệt mà ít cũng chết. cố gắng kiếm để tiêu thôi.

3. Mẹ gabeo

Mẹ gabeo Bắt đầu tích cực

Nhưng bù lại mẹ nó đã có mảnh đất mua trước đấy rùi còn gì, mình thấy cũng ổn đấy chứ, chúc mừng mẹ nó mới phải.

Sửa lần cuối: 12/9/2009
  4. meid308

meid308 Thành viên rất tích cực

em cũng ghi sổ hàng tháng ạ, và đến cuối tháng nhìn vào em tá hỏa hết cả lên......Ặc... Sợ quá...
    trung bình một tháng của bọn em:
    - tiền nhà, điện, nước, nét: 1,5tr
    - tiền ăn : 1tr (chỉ ăn bữa tối thôi đấy ạ)
    - gửi bố mẹ chồng ở quê : 1tr
    - chi tiêu xăng xe, dt 2 vc : 1tr
    - Phát sinh khác : 500k

thế là hết nhẵn, chả để ra đồng nào
    lâu lắm em có biết mua sắm là gì đâu, bghuhhu

5. ndbach

ndbach Thành viên tập sự

các mẹ ơi,e cũng ghi sổ chi tiêu đàng hoàng nhưng đến cuối tháng ngồi tính tiền thì cứ ngẩn tò te,thiếu chỗ này hụt chỗ kia.lắm lúc cũng bảo cố gắng tiết kiệm nhưng đi đâu mà thấy cái gì đẹp là ko mua ko chịu đc,nhất là đi mua đồ cho bé yêu thì chẳng tiếc tí ti gì hết

6. mechan dai

mechan dai Thành viên tập sự

vào đây mới thấy mình cùng cảnh ngộ với các mẹ trong này, kiểm soát đồng tiền khó thật, nhiều khi muốn tiết kiệm lắm mà ko đừng đc, toàn là những khoản phải tiêu. T7, CN ở nhà chồng ăn tươi cái là ra chợ bay mất vài trăm, hay bỗng dưng mẹ chồng rủ đi chợ rồi bà lại thích mảnh vải này hay bộ quần áo kia chả lẽ lại để bà trả tiền, thế là lại nghiến răng chi ra những khoản ngoài luồng, trong khi những khoản cp cố định thì tháng nào cũng phải nộp đều tăm tắp, bảo sao mà cuối tháng toàn bị thâm hụt ngân sách các mẹ ạ, biết đến bao giờ đc tiêu tiền ko phải nghĩ các mẹ nhỉ :(

7. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Cố gắng để chi tiêu tiết kiệm thế mà tháng nào nhà e cũng âm ,tháng nào e cũng ghi chi tiêu rõ ràng để rồi đến cuối tháng cộng sổ thì mặt cứ ngẩn tò te ,như bị oánh cắp ý. Chọn cách nhét lợn thì cũng đc dăm bữa nửa tháng là lại thôi ,haizzz còn mỗi cách tiết kiệm là mua xư 2 cái bảo hiểm cho cả vợ và chồng cho xong

8. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Đấy là thu nhập của các mẹ vào loại khá khẩm. Chứ lương ba cọc ba đồng công chức như nhà tớ mới chết. Tháng nào mà để lại được vài trăm là lạ.Toàn những khoản cố định tính ra đã bằng tiền lương của một người. Đấy chưa kể tiền ăn hàng tháng. Khoản này ko tính được mà lại rất tốn tiền. Đi chợ thì thấy gì đẹp lại vác về cho con. Có tháng tớ lôi về cho con hơn 10 bộ quần áo. Hichic.Không khi nào hạn chế được. huhu

9. minhsau

minhsau Gia đình là tất cả

Mẹ này giống mình ghê. Hay đi chợ với mẹ chồng. Hihì.Mà lần nào đi cũng tốn......

10. Mebiho

Mebiho ủn ỉn - ủn ỉn

ực. Em cũng lương ba cọc ba đồng, chưa lập gia đình nên chỉ phải lo cho mỗi bản thân thui mà tháng nào cũng âm...híc Không biết sau này lấy chồng nuôi con như thế nào? huhu. "mà em chả sắm sửa cho mình được cái gì, mà tiền lại cứ lang thang đi đâu hết các pác ạ"

11. iiutui

iiutui Thành viên chính thức

Thời buổi lương thì chẳng tăng mà giá thì cứ vùn vụt, em mới có bé nữa thành ra cái gì cũng dồn cho con. Lúc mua đồ thì cứ nghĩ thôi cứ chọn cái tốt nhất cho nó, vợ chồng còm kèm cũng được nhưng cuối tháng thì tái cả mặt. Đúng là chi phí cho bé gấp 3 lần cho bố mẹ cộng lại. Bây giờ mẹ bỏ ĐT thôi, bỏ mua sắm, bố bỏ thuốc lá, phim ảnh huhu dồn vào cho con. Lương ơi là lương, sao mày chăng tăng

12. Me Tung Bach

Me Tung Bach Thành viên chính thức

Mình cũng chẳng biết làm thế nào cả. Nhà mình 3 người lớn, 2 trẻ con. Tiền học cố định của bọn tre một tháng là 1.7tr. Tiền sữa bột là 1.8tr, sữa tươi+ chua+caramen+ăn vặt....là 700. Tièn ăn gia đình hàng ngày là 4tr. Điện nước+điện thoại cố định+cap+internet là 1tr. xà phòng+nước sả+ GVS+tắm gội......=500. Chưa hề có một đồng tiêu vặt nào. Con cái lại rất thương bác sĩ tháng nào cũng ốm định kì, tháng nào nhẹ thi 500, nặng một chút thì 1tr, không dám cộng nhưng tháng nặng hơn. Lương mẹ một tháng 7.5tr. xin bố hỗ trợ thêm một tháng 2.5tr mà lúc nào cũng bị cằn nhằn không biết mẹ tiêu gì hay lại dấm dúi cho ai. Nhiều lúc nghĩ thật là chán. Mẹ tiêu gì ghi sổ thì bố cũng chẳng thèm xem chỉ nói rằng mẹ không biết chi tiêu. Các bạn có cách nào bớt xén giúp mình với

13. Mebiho

Mebiho ủn ỉn - ủn ỉn

mẹ nó làm gì mà thảm thương thế?

14. cbtt

cbtt Thành viên tích cực

Thế thì bạn nên trích những phần nào chi cho 2 con thì bạn giữ, những phần còn lại, nhờ ông xã quản lý thử vài tháng xem anh ấy còn cằn nhằn nữa không.

:D

15. meocon2404

meocon2404 Thành viên tích cực

oánh dấu để tham khảo, cân đối lại thu chi gia đình

16. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Choáng quá chồng đưa 1tr mà phải lo tất tần tật ....

Sửa lần cuối: 1/10/2009
  17. deadletter

deadletter Thành viên sắp chính thức

Nghĩ đến vụ tiêu pha quản lý tiền lại thấy cay mũi... em là loại quản lý tiền cực kém vì quen thói thích là tiêu...
    Lấy chồng, sinh 1 em bé mới 8 tháng mà thấy tình hình chi tiêu kinh dị quá...cũng thử ghi chép lại chi tiêu nhưng thấy choáng quá... chán chả buồn ghi nữa:

Sữa cho con gái: 1.5T
    Giúp việc:1.4T
    Bột và thức ăn cho con gái: 1T
    Ăn uống:4.5T
    Xăng xe, bột giặt,...linh tinh: 1T

18. neverquit

neverquit Thành viên đạt chuẩn

đọc tâm sự về chi tiêu của các mẹ thấy thương vợ hơn

khangtit2008 thích bài này.
  19. norah

norah Bắt đầu tích cực

Hichic khổ thân bạn,đàn ông là thế,có gì cũng bảo vợ không biết tiêu pha, nhưng để các ông ý quản lý xem,có mà chết ngất,tiêu như mất cắp.
    Xin lỗi bạn nhưng sao bi h mà lương 2vc bạn thấp thế, chắc bạn ko ở HN phải không???
    Bạn phải bảo chồng phấn đấu làm ăn hơn là chỉ trích vợ như thế. Mình nói thẳng mong bạn đừng giận :(. Mỗi tháng đưa cho vợ được 1 tr còn kêu ca gì...hichic
    Btw,xin chia sẻ với bạn

20. norah

norah Bắt đầu tích cực

E không biết chị nói thật hay đùa,hichic,vì e thấy rất khó hiểu khi lương chị 7.5tr mà chồng đưa 2.5tr????
    C không phải tìm cách bớt xén gì cả,mà tìm cách quản lý chồng ý ạ...hichic.E ko có ý gì,chỉ là thấy b]cs xúc quá thôi:rolleyes: