Tranh luận: Chi Phí Gia Đình Hàng Tháng?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuhien, 24/7/2006.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Các mẹ ơi, hàng tháng các mẹ chi phí các khoản sau như thế nào?

Chi phí cho em bé?
    Chi phí cho mẹ?

Nghe chừng mỗi tháng cố gắng tiết kiệm mà khó quá các mẹ ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Em ơi, cứ tiêu xả láng đi. Cố gắng tiết kiệm làm gì cho gầy người. Tiêu thì tiền mới có chỗ để vào chứ. :lol: :lol: :lol:

Moon_Peo thích bài này.
  3. hana

hana Thành viên chính thức

Ôi, hỏi đến nó làm gì chứ :cry:

Lúc trước chị còn ghi sổ, thỉnh thoảng lẩm nhẩm tính toán. Bây giờ thôi hẳn rồi.

Lí do rất đơn giản: sau mỗi lần tính toán, người ngợm cứ bần thần, tâm trạng thì khó tả lắm... :evil: . Cảm giác sau khi bị mất cắp còn dễ chịu hơn nhiều (có lần đi xe về đến cửa còn bị mấy thằng giả vờ mắc xe rồi gỡ túi treo ở móc. Chỉ tiếc tiền 1 tí, còn cứ tiếc cái ví vải treo vì mất 1 cái trong bộ túi :lol: )

Thôi, đằng nào cũng chẳng giữ được tiền, kệ nó vậy, cho tâm hồn thơ thới ... hơhơhơ :lol: :cry:

4. thuhien

Bác adam mở hàng mà làm topic phá sản là em :axe: bác đấy :twisted:

Các mẹ ơi, không phải em hỏi cho em đâu? Mà muốn làm tư liệu để các mẹ khác tham khảo. Bởi em gặp nhiều câu hỏi "Không biết các mẹ khác có chi tiêu như mình không nhỉ?" Khi biết chi tiêu của mọi người xong sẽ được an ủi "Ồ, mình chi tiêu như vậy là hợp lý" :D

5. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Chả thấy chi phí cho bố gì cả :lol:

6. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chi phí cho mẹ thì có thể tiết kiệm được Thu hiền ạ, còn chi phí cho con thì không bao giờ có thể tiết kiệm được, thậm chí còn bội chi nữa là khác ý .

7. Adam & Eve

Có một cách thế này, chia sẻ để các mẹ tham khảo nhé:

Thu nhập trong tháng = X
    Các khoản chi phí cố định = điện + nước + điện thoại + internet (nếu có) + .... (các khoản chi thường xuyên, phụ thuộc vào từng gia đình) = Y

X - Y = A

Cái khoản A này sẽ phân bổ cho những chi phí không phát sinh thường xuyên hàng tháng:
    - Tiền ăn: ... %
    - Tiền mặc cho mẹ: ... %
    - Tiền mặc cho con: ... %
    - Tiền đi chơi: ....
    - Tiền tiết kiệm dành khi ốm đau: ...
    - .....
    Đã phân bổ rồi thì để riêng ra, không động đến nó nếu không quá cấp bách.

Mình học cái này từ khi còn đi làm. Trong dự án tín dụng tiết kiệm cho người dân, mình dạy họ cách tiết kiệm. Ngay khi có thu nhập, trích một khoản dành cho tiết kiệm, phần còn lại thì chi dùng trong tháng. Nghe rất cơ bản phải không các mẹ???? Nhưng mình khi mới đi làm thì toàn làm ngược lại, nghĩa là có bao nhiêu, tiêu bấy nhiêu, còn thừa thì tiết kiệm. Thế nên chẳng bao giờ tiết kiệm được cái gì hết, thậm chí còn chi quá tay. :oops:

8. thuhien

Hic, em cũng không làm được điều này :(

c
    Code:
    òn chi phí cho con thì không bao giờ có thể tiết kiệm được, thậm chí còn bội chi nữa là khác ý
    Các mẹ có thế này không ạ?

9. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

10. Jeany

Jeany Thành viên tích cực

Híc, nỗi đau của nhiều bà mẹ trẻ đấy ạ. Em toàn bị mẹ em mắng là không biết tiết kiệm gì hết. Cũng trên quan điểm chi phí cố định + thức ăn + mua sắm + giao tế + xe cộ + tiền bảo hiểm + tiết kiệm
    thế nhưng chả tháng nào làm được cả. Tháng này thừa thì tháng sau làm sạch sẽ, chán ghê :( :( :(
    Có bác nào có cao kiến để được tiền tiết kiệm thì post lên cho nhà em học hỏi với. Em cũng nuôi heo, nhưng thỉnh thoảng vui vui lại móc ra sài, cũng mở sổ dưng mà được món kha khá lại bỏ ra tiêu... thế là xong các bác ạ. Mấy năm đi làm coi như... chả có đồng nào :lol: :lol: :lol:

Fremde thích bài này.
  11. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

Mình thấy thếnày, chi tiêu như thé nào cho gia đình phụ thuộc vào đầu vào ra sao . Tuy nhiên chung quy lại là ngoài tiền ăn uống sinh hoạt cho gia đình thì chỉ nên mua sắm những gì cần thiết, hữu dụng , không nên vì ý thích của bản thân rồi tha lôi vềnhững cái chả bao giờ động tới, hoặc có động tới thì cũng rất hãn hữu . Tớ thấy đây là căn bệnh của nhiều bà mẹ trẻ bây giờ :lol: :lol: , khi ửo chung với bố mẹ được bao cấp nhiều nhưng khi ở riêng mới thấy phải lo nhiều cái, và cần có tích luỹ hihi nghe có vẻ già đời quá nhỉ

12. thuhien

Thông thường chi phí cho em bé chiếm khoảng bao nhiêu phần của ngân sách gia đình của các mẹ?

Và chi phí cho các mẹ cũng chiếm khoảng bao nhiêu ngân sách gia đình?

13. metutu&bom

metutu&bom Bắt đầu tích cực

em ơi chi phí cho em bé thì vô biên lắm, điều đó hoàn toàn phụ thuộc vào bố mẹ thội Như nhà chị thì 2 đứa, Tutu tiền học hiện tại là 650k/tháng, ăn uống cùng gia đình nhưng sữa, sữa chua, fomai, trái cây thì lúc nào cũng phải có riêng cho cu cậu, rồi quần áo, đồ chơi, đi bơi, dã ngoại .... Em bé thì hiện tại tiền sữa 1tr/tháng, tiền bim....

Tiền cho mẹ thì nhiều tháng chả mất đồng naò ngoài tiền ăn uống sinh hoạt với gia đình :D :D nhưng có khi buồn buồn sang nhà Cún Lu là chết ngay :twisted: :twisted:

14. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Một tháng trung bình ( chưa có phát sinh) #-o hết 5M ( 4 người lớn, 1 trẻ em 3 tuổi) Riêng cho TE chiếm khoảng 30% ( đi học MG trường làng 8) ) #-o

15. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Tự thấy mình còn biết tiết kiệm chán :lol:
    ---
    Mẹ MX mượn nick mẹ CL

16. Adam & Eve

[quote="---
    Mẹ MX mượn nick mẹ CL[/quote]

Mod ơi, 2 mẹ này vi phạm quy định của DD. Xử lý thôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!!!!!!

17. thuhien

Bác MX cái tội lười không chịu lôgout nhá.

Có mẹ nào tiếp tục chi tiêu cho bé vượt quá ngưỡng dự định nữa không ạ? Nếu mẹ nào có giải pháp nào để giải quyết vẫn đề này không?

18. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Em có dùng cái CT Advance Home đó, lúc ban đầu ghi rất chăm chỉ, hôm qua AX hỏi sao mấy hôm nay không thấy khoe cái biểu đồ chi tiêu gì thế. Em bảo là .... âm nặng nên chẳng dám mở ra xem nữa.
    :cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
    Bây giờ em chỉ mong được ai "cao thủ" bày cho cách "chi tiêu" hợp lý thôi chứ chưa mong đến giai đoạn "tiết kiệm" đâu.

19. meoxu

meoxu Thành viên rất tích cực

Chi quá mức dự định là đương nhiên thôi! Lý do có rất nhiều : đồ chơi chả bao giờ là đủ ( :axe: cô Hiền vì cô Hiền bán đồ chơi nhá!), quần áo thì phải sưu tầm cho đủ mốt, mẹ có gì con có nấy để còn làm "một cặp xinh yêu" (tiện thể :axe: bác Cún Lu cái). Cho nên nói tiết kiệm thì ](*,)

Tuy nhiên, có một cách mà mẹ chị đã áp dụng khá thành công : mua một thứ gì đó khá tiền -> phải nợ :mrgreen: -> cày hoặc tiết kiệm để trả nợ :finga: :rolleyes:

20. janine

janine Thành viên rất tích cực

Ặc ặc như kiểu mua nhà hoặc mua ô tô ấy nhỉ :roll: :roll:

Nhà tui cứ định chia ra các khoản phải chi để riêng như: tiền sữa cho con, tiền tiết kiệm để riêng mỗi tháng các khoản này là cố định rùi. Số còn lại thì để chi tiêu, tháng nào bắt được xiền thì tung tẩy đi may quần áo :lol: :lol: ha ha ha nghe có vẻ hợp lý nhưng mà chưa bắt được ai đánh rơi xiền cà nên khoản tiền tiết kiệm chả thấy có xu nào cả vì cứ hôm nào lỡ bước vào nhà bác Cún Lu là thôi về cấu ở đó để bù vào :wink: